ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ni Jumatano, tarehe tano mwezi Februari mwaka 2025. Naitwa BMJ Mridhi, naitwa Kenneth Bwire, na kukaribisha msikilizaji kwa matangazo yetu ya leo yanayosikika kupitia Radio Free Africa kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu, Radio Citizen kote nchini Kenya na pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Katika matangazo yetu hii leo, mjadala unazidi kuongezeka baada ya rais wa Marekani Donald Trump kusema kwamba angetaka Marekani ichukue umiliki wa ukanda wa Gaza, ikiwa ni zaidi ya matamshi yake ya awali ya kuwahamisha Wapalestina katika eneo lenye vita kwenda nchi jirani za Jordan na Misri. Wachambuzi wanasemaje? Nafikiri hizi ni mbinu za siasa na pengine ni strategy ambayo Rais Trump aitumia, alafu baadaye tena kuwe na, ni njia mojawapo ya kuleta mazungumzo ambayo kwamba yatakuwa na matokeo tofauti na hii suggestion yake ya kwanza ya kwamba Wapalestine waondolewe pale. Katika habari nyingine, mapigano yamezuka upya mashariki mwa DRC siku mbili baada ya makundi ya wasi kutangaza sitisho la mapigano hayo. Ni kati tu ya yale utakayoasikia katika matangazo yetu haya ya takriban dakika 30, kutoka hapa Washington. Lakini kabla ya kusikiliza yalojiri kutoka kwa waandishi wetu, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na mwenzangu Kenneth Bwire. Rais wa Marekani Donald Trump amesema kwamba anataka Marekani kumiliki Gaza, akiongezea kwa matamshi yake ya awali ya kuwalazimisha Wapalestina kwenda Jordan na Misri. Trump amesema hayo wakati wa kikao na waandishi wa habari katika White House akiwa na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu jana Jumanne jioni saa za Washington. Katika siku za hivi karibuni, maelfu ya Wapalestina kusini mwa Gaza wamekuwa wakielekea makwao baada ya Israeli kuwaruhusu kurudi huko kama sehemu ya makubaliano na wanamgambo wa Hamas na kusitisha vita na kuachilia huru mateka. Trump amesema anataka kujenga Gaza na kuwa kile amekitaja kama mandhari ya mashariki ya kati. Netanyahu amesema kwamba mojawapo ya malengo yake ya vita ni kuhakikisha kwamba kundi la Hamas siyo tishio tena kwa Israeli, lakini akasema Trump anapeleka vita hivyo kwa ngazi nyingine ya juu zaidi. Trump hata hivyo, hajatoa maelezo zaidi kuhusu namna anavyopanga kudhibiti Gaza. Utawala wa rais Donald Trump umesema jana Jumanne kwamba unawafuta kazi wafanyakazi wote wa shirika la kimataifa la maendeleo la Marekani, USAID, kote duniani. Hatua hiyo inafikisha ukomo kazi za USAID za kukabiliana na ukosefu wa chakula, kufadhili elimu na kukabiliana na majanga ulimwenguni. Utawala wa Trump umewaandikia barua pepe wafanyikazi wa USAID na ilani kuchapisha kwenye intaneti kuhusu hatua ya serikali ambayo inapelekea kurudishwa kwa wateule wa kisiasa wa rais Trump waliohudumu wakati wa utawala wake wa kwanza. Trump na timu ya bilionea Elon Musk wanasema pesa zinazotumika kwa mipango ya USAID nje ya Marekani na matumizi mabaya ya pesa. Amri ya utawala wa Trump inaanza kutumika Ijumaa usiku na watu waliokuwa wameajiriwa moja kwa moja na shirika hilo wanatakiwa kurudi nyumbani katika muda wa siku thelathini kama hawataambiwa iwapo huduma yao inahitajika. Waasi wa M23 wanaosaidiwa na serikali ya Rwanda wamekamata mji mwingine mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Mapigano yanaendelea licha ya kundi hilo kutangaza sitisho la mapigano kwa ajili ya kibinadamu. Wameshikilia mji wa Nyabibwe, kilomita 95 kutoka Bukavu. Serikali ya Kinshasa imesema tangazo la M23 kwamba wamesitisha mapigano ni la uongo, na Umoja wa Mataifa unasema mapigano makali yanaendelea kati ya M23 na jeshi la serikali. Rais wa makundi ya kijamii katika Kivu Kusini, Nene Bintu, ameliambia shirika la habari la AP kwamba mji wenye shughuli za uchimbaji madini Wanyabibwe umetekwa na waswa M23 kwanzia leo saa tatu asubuhi. Mji huo upo katikati ya Goma na Bukavu. Kundi la M23 limesema kwamba halina nia ya kuingia Bukavu au miji mingine licha ya kutangaza awali kwamba wana nia ya kuingia Kinshasa. Waziri wa fedha wa Kenya John Mbadi amesema kwamba nchi hiyo imeanza mazungumzo na shirika la kimataifa la fedha IMF na mpango mpya wa ukopeshaji wakati mpango uliopo wa sasa utakapofika muda wake wa mwisho mwezi Aprili. Katika mahojiano na shirika la habari la Reuters, Mbadi amesema nchi hiyo ya Afrika Mashariki inahitaji msaada wa fedha kutoka IMF ili kuhakikisha uchumi wake ni thabiti. Kenya inakumbana na gharama ya juu ya kulipa madeni baada ya kukopa sana katika muda wa mwongo mzima uliopita. Serikali ya Kenya ilazimika kuachana na mpango wake wa kuongeza ushuru kwa wananchi kufuatia maandamano mabaya ya raia. Badi amesema serikali inapanga kukopa kiasi cha dola bilioni 1.5 kutoka Umoja wa Falme za Kiarabu kwa riba ya asilimia 8.25 ili kufadhili bajeti yake mwaka huu. Mahakama moja ya Tunisia imewahukumu wanasiasa kadhaa waandamizi, maafisa wa zamani na waandishi wa habari vifungo vya muda mrefu gerezani. Mawakili wa upande wa utetezi wamesema hatua ya hivi punde katika kileo wakosoaji wanasema ni jaribio la kukomesha upinzani dhidi ya rais Kais Saied. Aida Isa anaripoti kamili. Miongoni mwa waliohukumiwa kwa tuhuma za kula njama dhidi ya serikali ni pamoja na Rashid Ghanushi, mkuu wa chama cha Innahda ambaye alihukumiwa kifungo cha miaka ishirini na mbili, na waziri mkuu wa zamani Hisham Mechichi ambaye alipokea miaka 35. Ghanushi mwenye umri wa miaka 83 ambaye amekuwa gerezani tangu mwaka elfu mbili ishirini na tatu alipewa vifungo viwili vya jumla ya miaka mitano katika kesi tofauti. Mmoja wa waliohukumiwa amekuwa akiishi nje ya nchi tangu mwaka elfu mbili ishirini na moja miezi michache baada ya Said kumfukuza kazi na kulifunga bunge, hatua ambayo upinzani ilitaja kuwa ni mapinduzi. Haya ni maamuzi yasiyo ya haki na ya kisiasa ambayo yanalenga kuwaondoa wapinzani wa kisiasa alisema Mukhtar Jimai, mmoja wa mawakili hao, akiongeza kuwa watakata rufaa dhidi ya hukumu hizo. Inahda ilitaja kesi hiyo kuwa ni ukiukaji wa wazi wa uhuru wa mahakama, ikisema katika taarifa yake kuwa imefanyika katika muktadha wa mashambulizi zaidi dhidi ya haki na uhuru jumla ya watu 41 walishtakiwa kwenye kesi hiyo. Na mahakama hiyo pia ilimhukumu Lazar Longo, mkurugenzi wa zamani wa ujasusi, na Muhamed Ali Arui, msemaji wa zamani wa wizara ya mambo ya ndani, kifungo cha miaka 15 jela kila mmoja. Unasikiliza habari za dunia kutoka Sauti ya Amerika, VOM. Serikali ya muungano wa kitaifa ya Afrika Kusini inayumba kutokana na tofauti kati ya vyama tano vinavyounda serikali hiyo, lakini Rais Cyril Ramafosa amesema serikali hiyo ni thabiti. Ramafosa anatarajiwa kulihutubia taifa kesho Alhamisi kuhusu utendakazi wa serikali kwa mara ya kwanza. Tangu ilipoundwa, kumekuwepo mizozo kadhaa ndani ya serikali kuhusu mpango wa kufunza lugha ngeni shuleni na uhusiano mzuri kati ya Ramafosa na utawala wa Russia ambavyo imetishia kusambaratisha serikali yake. Mzozo umetokea pia baada ya Ramafosa kusaini sheria inayoruhusu serikali kumiliki mashamba kutoka kwa watu binafsi kwa maslahi ya umma bila kutoa fidhia. Lakini amefutilia mbali madai ya kuwepo mpasuko ndani ya serikali yake, akisema yanayoelezwa sio sahihi na kwamba viongozi ndani ya serikali huwa wanafanya mazungumzo. Ndege ya Marekani iliyowabeba wahamiaji haramu raia wa India imewasili katika jimbo la kaskazini la Punjabu leo Jumatano ikiwa ni ndege ya kwanza kuwasili India tangu utawala wa rais Donald Trump ulipoanza msako dhidi ya wahamiaji haramu. Kulingana na vyombo vya habari, ndege hiyo ya kijeshi imewasili chini ya ulinzi mkali ikiwa na wahamiaji mia moja na wanne japo maafisa wa serikali hawajathibitisha idadi hiyo, lakini wamesema wamepokelewa kwa mazingira rafiki. New Delhi hii ambayo haitaki kulifanya swala la wahamiaji haramu kuwa jambo lenye mvutano na Washington imesema kwamba ipo tayari kuwapokea raia wa India wanaoishi Marekani bila vibali iwapo uraia wao utathibitishwa. Rais wa Marekani Donald Trump alisema wiki iliyopita kwamba Waziri Mkuu wa India Narendra Modi alikuwa amemhakikishia kwenye mazungumzo yao ya simu kwamba nchi hiyo itafanya kilicho sahihi kuwakaribisha wahamiaji haramu na China imesema kwamba ipo tayari kushirikiana na Umoja wa Ulaya kukabiliana na changamoto zinazokumba ulimwengu. Wizara ya mambo ya nje ya China imesema hayo wakati Umoja Ulaya, wa Ulaya unajitayarisha na uwezekano wa kuwekewa nyongeza ya ushuru kutoka kwa Marekani. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China Lin Jian amesema kwamba China inatambua umuhimu mkubwa wa ushirikiano wa Umoja wa Ulaya na kwamba ina matumaini ushirikiano huo utakuwa wa kutegemewa. Mkuu wa biashara wa umoja wa Ulaya amesema kwamba umoja huo unataka kujadiliana kwa haraka sana na Marekani kuhusu mpango wa Donald Trump kuiwekea ushuru zaidi. Matangazo haya yanakujia mubashara kutoka hapa Washington DC, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Kama ulivyosikia kwenye taarifa zetu, ni kwamba mjadala unazidi kuongezeka baada ya rais wa Marekani Donald Trump kusema kwamba anataka Marekani ichukue umiliki wa Gaza, ikiwa ni zaidi ya matamshi yake ya awali ya kuwataka E, Wapalestina wahamishwe kutoka eneo la vita kwenda nchi jirani za Jordan na Misri. Kuhusiana na hilo, mwenzangu Idi Ligongo amezungumza na mchambuzi wa masuala ya Mashariki ya Kati, Amin Mwidau akiwa mjini Toronto, Kanada na kwanza akamuuliza, je, mpango huo unatoa ishara gani? utakuwa ni mpango ambao kwamba utakubalika haswa na nchi za Kiarabu zikiwemo nchi kama vile Egypt, Saudi Arabia na Jordan. Kwa maana Saudi Arabia tayari washatoa kauli yao wakisema ya kwamba hawawezi kuregesha uhusiano wa aina yoyote baina ya wao na Israel isipokuwa kwamba kuwe na masharti ya kutengeza taifa la Palestine ambalo litakuwa ni jirani na Israel na itumie mipaka ya 1967, June 4 na ikiwemo Jerusalem, East Jerusalem kwamba ndiyo mji mkuu wa taifa hilo la Kipalestine. Kwa hiyo haya ma mashauri ama mashauri aliyolitoa Rais Trump la kuhusu kuwaondoa wapalestin katika Gaza na kuwapeleka sehemu nyingine tofauti nikilenda kinyume na na matarajio na maoni ya watu wengi katika sehemu ile. Kwa hiyo sidhani kwamba ni jambo ambalo kwamba litakubalika eidha na wakazi wa sehemu ile ya Middle East, ama watu wa sehemu zengine ulimwenguni ambao ni washikadau kwenye suala hili la Palestine. Lakini kwa mazingira yaliyopo unadhani Marekani inaweza kufanikisha hili licha ya baadhi ya mataifa ya Kiarabu kupinga? aweza ikafanikisha. Nafikiri hizi ni mbinu za siasa na pengine ni strategy ambayo rais Trump aitumia ili kuwaalika baadhi ya washikadao haswa katika sehemu ya Israeli wenye waliopinga vikali kusimamishwa kwa vita hivi, alafu baadaye tena kuwe na, ni njia mojawapo ya kuleta mazungumzo ambayo kwamba yatakuwa na matokeo tofauti na hii suggestion yake ya kwanza ya kwamba wapalestin waondolewe pale. Kwa mtu anaweza akajiuliza kwa nini sasa mazingira haya ambayo yapo ya kuondoka wapalestina mara kadhaa, swala hili na baadhi ya mataifa ya Kiarabu yamekuwa ya kipinga. Kwa nini? Mtu anaweza akajiuliza uh, kauli hii inatoka kwa Rais Donald Trump wakati anadhani ama anafahamu hali halisi ya mazingira yalivyo juu ya shauri hili. A, Rais Trump ni mtu ambaye kwamba atabiriki, na la pili ni mtu ambaye kwamba akuleleka katika misingi ya kisiasa, kwa hiyo na katika uzoefu wa utawala wake mara nyingi sana huanza kitu alafu baadaye akakirekebisha. Kwa hiyo haya ni mawazo yake ambayo kwamba pengine yametokana na na hisia za za mfanyabiashara, si hisia za mwanasiasa na kutoelewa hali mbalimbali, mbali na historia ya ya Palestine na Israeli na utatizi wake wa na, na mzunguko wake wa kidini wa kikabila na wahusika katika ile sehemu wa watu ni watu wa aina gani, nafikiri kutokuelewa hali halisi ya, ya suala hili ndio pengine imechangia pakubwa kwake yeye kutoa mawazo ambayo kwamba yako kinyume na mategemeo na fikra za watu wengi wa sana. Baada ya ripoti kwamba wapiganaji wa M23 wanaungwa mkono na Rwanda kuanzisha mashambulizi mapya mashariki mwa DRC na kuuteka mji wa Nyabibwe, nimezungumza na Lusungu Mabofu, mchambuzi wa siasa za kimataifa kutoka Dar es Salaam. E, kwanza nimemuuliza, je, mapigano haya yanaashiria nini hasa kuhusiana na mchakato wa kutafuta amani wakati ambapo viongozi wa kikanda wanatarajiwa kukutana mwishoni mwa wiki. Kimsingi, kilichotokea kimekuwa ni taarifa yenye mkanganyiko, kama ulivyoweza awali, kwamba taarifa ilitolewa kusitishwa kwa mapigano na tamko lile lilitolewa kama ilivyoada na kundi la M23 wakishirikiana na AFC lakini siku kadhaa tena tumeona sasa hivi wameteka kijiji kimoja, lakini bado tamko lile lilitoka katika mazingira ya kutatanisha, kwa sababu kabla ya hapo walishasema lengo ni kufika eh, Bukavu, lakini lengo ni kufika Kinshasa na hawakuonyesha kama wana nia ya kurudi nyuma kwao. Yawezekana ilikuwa ni mbinu ya kuhadaa watu, lakini pia tamko lile lilitoka sambamba na, na tamko ambalo lilikuwa liendelea la kwa kuhakikisha kwamba kuna mkutano wa pamoja kati ya Sadiki pamoja na Afrika Mashariki. Kwa hiyo baadhi tuliweza kutafsiri kwamba pengine wameamua kutulia ili kuona sasa nini kitatokea kwenye mkutano, lakini kitendo cha kurudi kushambulia tena inanipa imani kwamba pengine ilikuwa ni mbinu ya kuhadatu. Kwa sababu walionyesha kwamba kuna madhaa ma, makubwa yametokea, lakini kuna maafa makubwa ya watu kufariki kutokea, kwa hiyo wakaona wasitishe mapigano, lakini kurudi, nadhani imekuwa ni hadaa ya kudanga pengine watu kuona kama walikuwa na nia ya kutisha, lakini haikuwa mpango wa awali na mpango mkuu ulikuwa kuendea mapigano kama walivyoazimia kutoka mwanzo. Umoja wa Mataifa umetoa wito kwamba kufunguliwe kwa haraka uwanja wa ndege ambao uko katika mji wa Goma huko mashariki mwa Kongo, na hii ni baada ya waasi hawa ambao tumewataja kuchukua udhibiti wa mji huo wiki iliyopita. Sasa, baada ya matukio haya ya hivi karibuni, ripoti kwamba kundi hili bado limeendelea na mapigano. Je, hii itawezekana na hali itakuwaje iwapo uwanja huo hautafunguliwa kama wanavyotaka ufanyike? Kimsingi, katika vurugu kama hizo, uwanja wa ndege ni muhimu sana, na ripoti zimeonyesha kwamba kuna miili mingi eneo la Goma na kuna majeruhi wengi, kuna watu wengi wamefariki kwao. Nadhani kwa namna moja au nyingine, wenyewe wazungu wanasema kuna humanitarian crisis, na kukiwa kuna mazingira kama hayo, maanake wanawajibika ama Umoja wa Mataifa ama watu ambao wanapeleka msaada, wanawajibika kushusha msaada eneo hilo kuona wanasaidia vipi vitu, vitu kama madawa, vyakula na kadhalika, lakini kuweza kuokoa maisha ya wale ambao wako hatarini kwao, kwa, kwa namna moja nyingine, ni muhimu sana uwanja huo ukafunguliwa, ila hivyo vitu viweze kuendelea. Lakini katika mazingira kama haya, waasi kuteka uwanja, lakini pia kuteka eneo zima la Goma, inaleta ugumu sana. Nadhani hili lifanikiwe, litataka maongezi makubwa sana, lakini katika hali ya kawaida, naliona kama litakuwa jambo gumu sana, kwa sababu waasi hawako tayari kuuachia uwanja, kwa sababu hiyo ndio eneo ambalo wa wanaamini linawapa nguvu k kwa namna moja wengine, nadhani itabidi maongezi yafanyike ama itafutwa namna nyingine ya kuweza kuwafikia moja kwa moja kuona hilo linafanyikaje kwa, kwa, kwa haraka, kwa sababu kwa namna moja au nyingine katika maafa kama hayo hilo ambayo linaombwa ni urgent, nikiwa na maana kwamba ni jambo la kidharura na linahitaji kuangaliwa kwa, kwa makini sana. Shukran sana Lusungu Mbofu kwa kuzungumza na Sauti ya Amerika kwa leo, nashukuru sana. Na kufuatia Marekani kufahamisha rasmi Umoja wa Mataifa kwamba imesitisha ufadhili wake kwa kikosi kinachoungwa mkono na Umoja wa Mataifa ambacho kilikuwa na jukumu la kupambana na magenge katika mji mkuu wa Haiti, Porto Prince, tuungane sasa na brigidia mstaafu wa jeshi la Kenya Ahmed Muhamed, ambaye pia ni mchambuzi wa maswala ya usalama. Brigidia, hii inaashiria nini hasa kwa maafisa wa polisi wa Kenya waliopo huko mjini Porto Prince? Hilo jambo linahitaji fikra zaidi, na ni jambo ambalo halitaki mambo ya haraka, kwa vile unajua ya kwamba hawa wakenya wanafanya kazi ambayo ni bora zaidi. Walialikwa kule, sio kwa mapenzi yao, walialikwa, Kenya ilialikwa na wakaitika. Kwa hivyo kuenda kusaidia wale watu wa haiti kuwa jambo la busara. Kwa hiyo unafikiria ya kwamba sasa tumesikia maoni hayo, lakini ni jambo ambalo linahitaji fikra. Nafikiri Umoja wa Mataifa utafikiria kabla ya kupeana uh, uh, kukubali mambo haya na kuomba kwamba hiyo uh, mpango uendelee. Wewe unaona kama nchi zingine ambazo zilikuwa zimejitolea kwa mpango huo zitaendelea na utaendelea kufanikiwa ukiondoa wa Marekani iwapo itaondoka? Kwa kweli mpaka uh, sasa kazi imefanywa bora zaidi na mpaka tushukuru mambo haya, na pia tujue ya kwamba pale tumefikia saa hii kukuwa na mpango ya kwamba hiyo, uh, uh, mission iwe ni ile tunaita UN mission. Kwa hivyo kama itakuwa, itakuwa pamoja mataifa ni kombo ya kwamba hata kama marekani wakitoka pale, iwe ni mission ya umoja wa Mataifa, ambayo kwa kweli itaendelea na kusaidia watu wa uh, Haiti. Sioni so, ikiwa itaenda chini, I'm sure jumuia ya mataifa yatafikiriamambo haya na kusaidia kuona kwamba inakuwa ile ambayo tunaita mwisho. Haya yanajiri, eh, sio muda mrefu tulisikia kwamba wale maafisa wa Kenya ambao wako pale walikuwa na matatizo wakieleza kwamba eh, pia walikuwa hawajapata malipo yao kwa wakati uliofaa. Uh, hatua hizi sasa ama haya ya hivi punde yanaweza kuwa na athari za moja kwa moja kwa maafisa hao kulikuwa na shida hapo mwanzo mwanzo kule mbele mbele kabisa, lakini kwa sasa haya mambo yalitatuliwa. Najua ya na, na kwamba kwa sasa, uh, askari wote wa polisi wa Kenya wako sawa kabisa, wamelipwa marufurufu yao na hakuna uh, ambaye sasa ako na complaint yoyote ile ambaye vil. Baadaye ni jambo la kuona ikiwa uh, Marekani itaendelea maitaendelea lakini kwa sasa najua kwamba watu wa askari ambayo kule, kule, kule, kule Haiti wameangaliwa na wako safa kabisa. Shukran sana Brigedia Mohamed kuzungumza na Sauti ya Amerika. Asante sana, nimeshukuru ndugu. Unasikiliza Sauti ya Amerika, VOA. Tuangazie makala ya afya ambako nchini Zambia programu ya elimu na kinga inayojulikana kama mradi wa kudhibiti kamili wa mlipuko unaolenga kukomesha maradhi ya ukimwi kama tishio la afya ya umma ifikapo mwaka 2030 umeangaziwa zaidi. Kathy Shot ameandaa ripoti ifuatayo kutoka Petrak, Zambia, na Mary Mugawe anasoma ripoti hiyo. Louzi e Zulu amekuwa akiishi na virusi vya HIV na ukimwi kwa miaka mitano akiwa mmoja wa watu milioni moja nukta tatu wanaokadiriwa Zambia kuwa wanaishi na virusi hivyo, lakini anapata msaada kutoka shirika lisilo la kiserikali la Humana People to People ambao unafanya kazi na jamii kupambana na HIV na ukimwi, malaria na kifua kikuu. Zulu alipata mimba baada ya kupimwa na kukutwa na HIV lakini mtoto wake wa kiume hana virusi hivyo. Amepongeza huduma za afya ambazo zinasaidia wanawake kupata dawa za kuongeza uhai antiretroviral, ili kuzuia mama kuambukizwa HIV apata kwanisha firi yezi tuya mfoei Nimekuwa nikiishi katika hali hii kwa miaka mitatu au minne hivi. Tunakwenda pamoja na mume wangu kuchukua dawa zetu, tunachukua prep na ARVs. Nina furaha sana kwamba bado tuko pamoja. Mume wa Zulu, Joseph Banda, hana virusi vya HIV, anatumia dawa za prip, ambapo zinasaidia kupunguza maambukizi ya HIV, virusi vinazosababisha ukimwi. Zulu na Banda wako katika kile kinachojulikana kama wanandoa wasio na uhusiano. Mke wangu anatumia ARV kumzuia kuambukiza HIV, lazima aendelee kutumia dawa hizo. Margaret Zulu ni afisa katika taasisi hiyo ya DAPP, anawasaidia wateja katika jamii kuhakikisha kuwa wanachukua wa dawa zao kwa uthabiti anasema maafisa wa mradi huo wa wahudumu wa afya ya jamii wanatembelea watu wanaoishi na VVU ambao walikosa matibabu ili kuwarejesha tena na kuwasaidia kuunda vikundi vidogo vidogo vya msaada wa kufuatilia matibabu ya VVU vinavyojulikana kama. Mradi huu umewasaidia watu kupata uelewa kuhusu HIV, kuhusu hatua za kuzuia na nini cha kufanya kama wamepima na kujikuta hawana virusi, hatua gani wanaweza kuchukua, au ni jinsi gani wanaweza kuishi maisha sahihi wanapokutana na wanandoa wasio na uhusiano wa kimapenzi. Mwamba Achunda anafanya kazi kama mtu anayefuata taratibu za HIV kwenye wizara ya afya katika hospitali ya wilaya ya Petauke, kusaidia watu wenye VVU kuzingatia matibabu yao. Tulikuwa tunapoteza wateja wengi kwa matibabu. Unapomwandikisha mtu kwa ajili ya tiba, katika kipindi kifupi wanapotea, lakini tunaihusisha jamii. Mradi huu unawahusisha viongozi wa kitamaduni kama vile mkuu wa kijiji Yoram Mwanza kuhamasisha jamii kuhusu kinga na matibabu ya HIV na UKIMWI inayoendeshwa na DAPP. Mary Mgawe, VOA Washington. Muhtasari wa habari kabla hatujaondoka ni kwamba rais wa Marekani Donald Trump amesema kwamba anataka Marekani kumiliki Gaza, akiongezea kwa matamshi yake ya awali ya kuwalazimisha Wapalestina kwenda Jordan na Misri. Trump amesema hayo wakati wa kikao na waandishi wa habari katika ikulu ya White House akiwa na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu. Utawala wa rais Donald Trump umesema jana Jumanne kwamba unawafuta kazi wafanyakazi wote wa shirika la kimataifa la maendeleo la Marekani, USAID, kote duniani. Hatua hiyo inafikisha ukomo kazi za USAID za kukabiliana na ukosefu wa chakula, kufadhili elimu na kukabiliana na majanga ulimwenguni. Wafanyakazi wote wamepewa siku thelathini kurudi makwao na wataambiwa kama huduma yao inahitajika. Waasi wa M23 wanaosaidiwa na serikali ya Rwanda wamekamata mji mwingine mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Mapigano yanaendelea licha ya kundi hilo kutangaza sitisho la mapigano kwa ajili ya binadamu. Tunafika mwisho wa matangazo yetu jioni ya leo kutoka hapa Washington. Mimi naitwa BMJ Mridhi, tulikuwa hapa studio na mwenzangu Kenneth Bwire, upande wa pili alikuwa ni Aida Isa. Tunakutakia usiku mwema. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. Rais Donald Trump alieleza wazi kwamba vitendo vya chuki dhidi ya Wayahudi havitovumiliwa nchini Marekani. Utawala wangu ulipambana na utaendelea kupambana dhidi ya chuki dhidi ya Wayahudi nchini Marekani na ulimwenguni, alitangaza katika amri mpya ya kiutendaji akipanua wigo kwenye amri yake ya kiutendaji nambari 13899 iliyosainiwa mwaka 2019. Amri hiyo mpya ya kiutendaji inazitaka wizara na idara zote kupambana na mlipuko wa vitendo vya chuki dhidi ya wa wayahudi katika mabweni ya vyuo vikuu na kwenye barabara tangu Oktoba saba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Kila wizara na kiongozi wa idara ya serikali kuu atatathmini na kuripoti kwa White House ndani ya siku 60 hatua zote zinazohitajika kwa kupambana na chuki dhidi ya wa wayahudi. Hatua za mara moja zitachukuliwa na wizara ya sheria, kulinda sheria na utulivu kukomesha uharibifu na vitisho vya kuunga mkono Hamas na kuchunguza na kuadhibu ubaguzi dhidi ya wa wayahudi katika vyuo vikuu vya mrengo wa kushoto vinavyoipinga Marekani, ulieleza waraka wa White House. Amri ya kiutendaji inaomba kuwafukuza wageni waishio kihalali Marekani wanaokiuka sheria za Marekani kufuatia mashambulizi ya kigaidi ya wanajihadi dhidi ya wananchi wa Israel tarehe 7 Oktoba mwaka 2023 wageni wanaoiunga mkono Hamas na watu wenye mrengo mkali wa kushoto walianzisha kampeni ya vitisho, uharibifu na ghasia kwenye mabweni na barabara za Marekani, waraka wa White House umesema. Kwa kusherekea ubakaji wa watu wengi, utekaji nyara na mauaji yaliyofanywa na Hamas, waliwakataza Wamarekani wenye asili ya Kiyahudi kuhudhuria masomo katika vyuo vikuu, kuweka vizuizi kwenye maeneo ya ibada Wayahudi na kuwashambulia waumini na kuharibu majengo ya ukumbusho na sanamu za Marekani. Utawala wa Biden ulifumbia macho shambulizi hili lililopangwa dhidi ya usalama wa umma, ulikataa kulinda haki za kiraia wa za Wamarekani wenye asili ya Kiyahudi, hasa wanafunzi. Waraka huo uliendelea kusema kulingana ripoti ya wafanyakazi wa baraza la wawakilishi la Marekani ya Disemba mwaka 2024 kuhusu chuki dhidi ya wa Wayahudi, wizara na idara zetu za serikali kuu zilishindwa kabisa kutekeleza wajibu wao. Rais Trump ameahidi kutekeleza sheria, kulinda usalama wa umma na kufungua mashtaka dhidi ya uhalifu dhidi ya Wayahudi. nitatoa amri zilizo wazi kwa mwanasheria wangu mkuu kufungua mashtaka kwa ukali dhidi ya vitisho vya kigaidi, vitendo vya kuchoma moto, uharibifu na ghasia dhidi ya Wamarekani wenye asili ya Kiyahudi. Utawala wa Trump Una pia dhamira ya kuwafukuza wafuasi wa Hamas na kufuta viza za wanafunzi kwa wageni wote wanaoishi Marekani kihalali, ambao walijiunga na maandamano ya kuwaunga mkono wanajihadi. Tunawataarifu, kuanzia mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tano tutawapata na tutawafukuza, na nitafuta kwa haraka viza za wanafunzi kwa wafuasi wote wa Hamas kwenye mabweni ya vyuo vikuu ambayo yamekumbwa na itikadi kali kuliko hapo awali. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani.