Madawenhii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Sunday Shomari. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Karibu katika matangazo ya hivi sasa. Leo ni Alhamis Februari 6 mwaka 2025. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Radio Free Africa RFA inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi. Tunasikika pia kupitia Radio Citizen kote nchini Kenya, bila kusahau mtandao wetu wa VOA swahili.com. Karibu sana. Nam kati ya ripoti ilizokuandalia so hii leo, kundi la M23 huko DRC limesema linataka kuikomboa Kongo yote katika mkutano wake wa kwanza wa hadhara tangu kuteka mji wa Mashariki mwa Kongo. Lakini hali ilivyo, wachambuzi wanasemaje? Ni picha ambayo haiko wazi, kwa sababu siku moja au mbili M23 walitangaza kuwa wamesitisha kwanza vita kwa hivi sasa, lakini taarifa hiyo, hata ukiangalia upande wa pili walivyoipokea, hawakuipokea kisawasawa kama vile M23 walivyoripoti. Katika taarifa nyingine, afisa mkuu wa afya ya umma barani Afrika atamwandikia waziri wa mambo ya nje wa Marekani kuangazia jinsi ya kusimamishwa kwa misaada ya Marekani kunatishia maisha ya watu katika bara zima la Afrika. Hizo ni baadhi tu ya ripoti wakazosikia katika matangazo haya nusu saa, lakini kwanza kabisa namkaribisha mwenzangu Mkamiti Kibayasi akusomea habari muhimu za dunia. Kundi la M23 linaloungwa mkono na Rwanda limefanya mkutano mkubwa wa kwanza tangu lilipochukua udhibiti wa mji wa Goma baada ya mapigano iliyosababisha mauaji, wakati wapiganaji wake wanaendelea kusogea kwenye miji mingine. Baada ya kukamata Goma, mji mkuu wa jimbo la Kivu Kaskazini wiki iliyopita, M23 na wanajeshi wa Rwanda walianza mashambulizi mapya Jumatano karibu na jimbo la Kivu Kusini wakivunja usitishaji wa mapigano waliotangaza peke yao wapiganaji hao waliuteka mji wa uchimbaji madini wa nyabibwe kivu kusini takriban kilomita mia moja kutoka mji mkuu wa bukavu mapigano katika mji wa goma yalisababisha vifo vya watu takriban elfu mbili na mia tisa umoja wa mataifa umesema ikiwa ni idadi kubwa zaidi kuliko ilivyotangazwa awali wakazi milioni moja wa mji wa goma walitakiwa kuhudhuria mkutano wa m23 hivi leo Umoja wa Mataifa umeonya hii leo kwamba majimbo mawili ya kusini mwa Sudan yako katika hatari ya janga baada ya ghasi ya kuzuka hivi karibuni zilizoripotiwa kusababisha vifo vya watu wasiopungua themanini katika mji mmoja. Mapigano mapya yalizuka wiki iliyopita katika majimbo ya Kordofani Kusini na Blue Nile, kati ya jeshi na kundi la Sudan Peoples Liberation Movement North SPLMN linaloongozwa na Abdel Aziz Mratibu wa Umoja wa Mataifa na mratibu wa masuala ya kibinadamu nchini Sudan, Clementine Nkweta Salami, amesema mapigano hayo yamesababisha vifo vya watu 80 katika mji mkuu wa jimbo la Kordofani kusini wa Kadugli. nina laani kutumiwa wanawake na watoto kama ngao ya kibinadamu huko Kadugli, kuingilia kati misaada ya kibinadamu na kuwekwa kizuizi kwa raia wakiwemo watoto, afisa wa ngazi ya juu wa Umoja wa Mataifa nchini humo alisema katika taarifa. Jeshi la Sudan na hasimu wake mkuu wanamgambo wa Rapid Support Forces wamekuwa katika vita vya kudhibiti nchi hiyo tangu April mwaka elfu mbili na ishirini na tatu na kusababisha mgogoro mkubwa wa kibinadamu. Moroko imewazuia wahamiaji 78,685 kuvuka na kuingia kinyume cha sheria katika eneo la Umoja wa Ulaya mwaka 2024, ikiwa ni ongezeko la ahadi ya asilimia 4.6 kutoka mwaka mmoja uliopita, wizara ya mambo ya ndani ilisema leo Alhamis. Takwimu zinaonyesha ongezeko la shinikizo la uhamiaji katika mazingira yasiyo na utulivu wa kikanda, wizara ilisema katika kujibu maswali ya shirika la habari la Reuters yaliyotumwa kwa njia ya barua pepe. Miongoni mwa wahamiaji hao, asilimia hamsini na nane ni kutoka Afrika Magharibi, asilimia 12, kutoka Afrika Kaskazini ambako Moroko ipo na asilimia 9 kutoka Afrika Mashariki na Kati, alisema. Miaka ya vita vya silaha katika kanda ya Sahel barani Afrika, ukosefu wa ajira na athari za mabadiliko ya hali ya hewa kwenye jamii katika kilimo ni miongoni mwa sababu zinazosababisha wahamiaji kuingia Ulaya. Afisa mkuu wa afya ya umma barani Afrika atamwandikia waziri wa mambo ya nje wa Marekani siku ya Alhamis kuangazia jinsi ya kusimamishwa kwa misaada ya Marekani kunatishia maisha ya watu katika bara zima la Afrika na juhudi za kudhibiti milipuko ya magonjwa ambayo yanaweza kuwaathiri pia wa Marekani. Sande Shomari anaisoma taarifa kamili. Jean Kasaya, mkuu wa vituo vya afrika vya kudhibiti na kuzuia magonjwa CDC, anazungumza na Marco Rubio kuhusu athari kwa wagonjwa wenye magonjwa kama vile VVU na pia hatari ya janga la mpox ambalo pia linachochewa na vita mashariki mwa Congo. Aliiambia Reuters Kasaya aliwaandikia viongozi wa Afrika mwishoni mwa wiki akionya kwamba bila uingiliaji wa haraka wa kuziba mapengo ya kifedha yaliyosababishwa na kusitishwa kwa msaada wa Marekani na serikali nyingine kukata bajeti ya misaada, kunaweza kuwa na vifo zaidi ya milioni mbili hadi nne kutokana na magonjwa yanayozuidika kwa mwaka katika bara hilo. Kusitishwa huku hakutaathiri afrika tu bali pia Marekani, alisema, akionya kwamba milipuko ya magonjwa itaenea zaidi bila juhudi za kufadhiliwa kamilifu. Kukomesha migogoro pia ilikuwa inatishia mapambano ya afya katika sehemu za Afrika, Kase aliongeza, ambayo alijumuisha katika barua zote mbili. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa mjini Washington. Maafisa wa Ukrain waliripoti uharibifu wa Alhamis katika soko la mji wa kaskazini mashariki mwa Kakiv baada ya duru ya hivi karibuni ya mashambulizi ya ndege zisizo na rubani za Rusia yaliyolenga maeneo kadhaa ya nchi hiyo. Gavana wa Kakiv Olei Siniebov alisema kwenye mtandao wa Telegram kwamba vipande vya ndege isiyo na rubani vilivyoanguka viliharibu nyaya za umeme katika mji huo. jeshi la Ukraine limesema ulinzi wake wa angani ulitungua ndege 56 kati ya 77 zilizokuwa zikitumiwa na wanajeshi wa Russia. Uvamizi huo ulifanyika katika mikoa ya Cherkasy, Chernihiv, Dnipropetrovsk, Kharkiv, Kyiv, Odessa, Poltava, Sumy, Vinnytsia Zaporizizia na Zaitomir, kwa mujibu wa taarifa ya jeshi. Waziri wa ulinzi wa Israel Israel Katz amesema leo amelitaka jeshi kuandaa mipango ya kuondoa idadi kubwa ya Wapalestina kutoka ukanda wa Gaza kupitia njia za ardhini, baharini pamoja na za angani. Katz amekaribisha kile alichokiita mpango wa Rais Donald Trump wa Marekani kwa wakazi wa Gaza kuondoka kutoka eneo hilo ambalo limeharibiwa na mashambulizi ya ardhini na angani ya Israel yanayowalenga wanamgambo wa Hamas. Maafisa wa Palestina wamekataa pendekezo la Trump lililotolewa katika mkutano na waandishi wa habari siku ya Jumanne akiwa pamoja na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kwamba Marekani inachukua umiliki wa ukanda wa Gaza na kuwalazimisha wapalestina milioni mbili kuhamia nchi nyingine na kisha kugeuza eneo hilo kwenye bahari ya Mediteranean kuwa livera Mashariki ya Kati. Netanyahu alikiambia kituo cha televisheni cha Fox News cha Marekani siku ya Jumatano kwamba Wapalestina wanaweza kuondoka Ghaza huku ikijengwa upya na kisha kurejea. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na habari zilizochukua uzito wa juu hii leo ni kundi la M23 linaloungwa mkono na Rwanda limefanya mkutano mkubwa wa kwanza tangu ilipochukua udhibiti wa mji wa Goma baada ya mapigano yaliyosababisha mauaji, wakati wapiganaji wake wanaendelea kusogea kwenye miji mingine baada ya kukamata Goma, mji mkuu wa jimbo la Kivu Kaskazini, wiki iliyopita. M23 na wanajeshi wa Rwanda ulianza mashambulizi mapya Jumatano, karibu na jimbo la Kivu Kusini. Mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na mchambuzi wa siasa Ibrahim Rabi na kwanza akamuuliza matukio ya hivi karibuni mashariki mwa DRC yanatoa taswira gani? Ni picha ambayo haiko wazi kwa sababu ni siku moja au mbili, M23 walitangaza kuwa wamesitisha kwanza vita, kwa hivi sasa wanashughulika zaidi na mazungumzo au kile ambacho walichokisema kuwa wa masuala ya kibinadamu imebidi wasitishe. Lakini taarifa hiyo, hata ukiangalia upande wa pili walivyoipokea, hawakuipokea kisawasawa, kama vile M23 walivyoripoti, kwa sababu inawezekana wanawajua sana, na ndio maana wakawa wanaitilia mashaka uh, kwa sababu uh, taarifa haikuwa inawiana na vitendo vilivyokuwa vinaendelea kwenye uwanja wenyewe, kwa sababu kwenye uwanja kulikuwa kunaonekana bado harakati zinaendelea na vita ilikuwa inaendelea, lakini kwenye makaratasi walikuwa wanaonyesha kuwa wamesitisha vita kwa iyo, hiyo hiyo inaashiria ile swala kuto kuaminiana kwa pande zote mbili, na hii inazidi kuenda kuleta ugumu zaidi wa mazungumzo ambayo uh, yatafanyika hapa Dar es Salaam mwishoni mwa wiki, na marais wamekubali kushiriki hao ambao wanahusika kwa, na, kwa kiasi kikubwa au marais wa wa sehemu hizo zote. Sasa uh, kuonekana tena M23 kuanza kuchukua maeneo ni kujaribu yaani kuongeza ukubwa wa mgogoro, na huenda wanachotaka M23 hivi sasa ni kupata kikubwa zaidi na kuja kupata kikubwa zaidi kwenye meza, yaani kuwa unashikilia kikubwa mkononi na kwenye mazungumzo utapata kikubwa zaidi. Kumekuwa na ripoti za vyombo mbalimbali vya habari kuhusu mpango wa M23 kuunda serikali. Je, yeah, hilo linawezekana? Ni vigumu sana kwa sasa kwa sababu uh, unaweza ukaunda serikali ambayo itatambulika na nani? Eh, serikali itakuwa wapi, inafanya nini? Uh, ni, ni taarifa ambazo zimeonekana na zimeripotiwa na baadhi ya vyombo, lakini uh, bado ni kazi, sio vyepesi kwa sababu uh, pale ni hakuna bahari, hakuna chochote, kuna majirani uh, wamepakana na wewe na, na huenda wakakutana na, na vitu vingine kabisa ambavyo vikawa uh, vikubwa zaidi. Nadhani shinikizo kubwa ambalo lilipelekwa haswa kwa Rwanda Uh, nadhani ndio limepunguza lime, lime ukali au linaweza likawapunguza ukali wa kila kitu ambacho uh, kinatokea. Basi hali ndo imekuwa hivyo. Sasa mkutano wa kwanza ulioitishwa na rais wa Kenya William Ruto chini ya mpango mzima wa Jumuiya ya Afrika Mashariki haukuhudhuriwa na rais Shisekedi, lakini sasa kuna ripoti kwamba amekubali kwamba atashiriki mkutano wa mwishoni mwa wiki. Je, iwapo watakuwepo alafu kundi la M23 likose kuwakilishwa, je, kutakuwa na matumaini ya mafanikio? Uh, ni vigumu kusema kuwa kuna nini kinaweza kutokea kwenye huo mkutano au mafanikio yasipatikane, kwa sababu uh, wana, kama ilivyoitishwa mkutano, kwa sababu uh, Chisekedi na wengine walitaka sana awepo Kagame, na na washirika wengine ambao tayari karibu wote wamethibitisha kuwa watakuwepo kwenye, kwenye mkutano. Lakini kama mkutano huu hautowashirikisha M23, ni rahisi sana kwa Rwanda kulikwepa hili swala, na wataenda watafanya vile vile kama kile walichokifanya kwenye mkutano wa Angola, kuwa sisi hatuhusiki, zungumzeni na wahusika. Sasa wahusika ndio hao M23 mmewacha huko, sisi hatuna shida na nyinyi. Kwa vyovyote vile, kama mazungumzo haya yatakwepesha njia yoyote yatakwepa kuwakwepa kuwashirikisha M23, nadhani bado tunaweza tukashuhudia tena mgogoro mpya ambao unaweza ukazaliwa Kongo kwa hivi sasa kuliko huu ambao uko hivi sasa, tunaweza tukashuhudia kingine. ni mchambuzi wa siasa Ibrahim Rabi akizungumza na Sauti ya Amerika. Na katika habari nyingine, uongozi wa Democratic katika bunge la umemwonya Rais Donald Trump wiki hii kuwa utatumia mazungumzo yajayo ya ufadhili wa serikali kama njia ya kupambana na mabadiliko ya utawala katika mashirika ya serikali kuu ya Marekani kama vile idara ya maendeleo ya kimataifa USAID, mtoa huduma mkuu wa taifa wa misaada ya kibinadamu mwandishi wetu VOA wa a Kathrin Gibson anaripoti na Hadieriami anayesoma ripoti kamili. Kuanzia kulinda misitu ya Amazon kwa kuhudumia wakimbizi wa Myanmar na kuwa mwenyeji kwa Waukrain wanaokimbia vita dhidi ya Rusia, kutokuwepo kwa misaada ya Marekani kunahisiwa kote duniani. Hapa Washington wiki hii, wabunge wa, wa Demokrat walionyesha upinzani wao nje ya makao makuu ya idara hiyo ya Marekani ya misaada ambayo hivi sasa imefungwa na nje ya jengo la bunge la Marekani. Tutapambana na ukiukaji wao wa mgawanyiko wa madaraka, tutapambana na ukiukaji wao wa katiba yetu ya Marekani. Hatutanyamaza, tutasimama, tutazungumza Up. We will speak up. We will rise up. Mapema wiki hii, shirika la maendeleo ya kimataifa la Marekani au USAID lilihamishiwa chini ya udhibiti wa waziri wa mambo ya nje Marco Rubio na karibu wafanyakazi wake wote wamepewa likizo kufuatia amri ya utendaji kutoka kwa Rais Donald Trump kusimamisha msaada wa Marekani nje ya nchi wakati ikisubiriwa tathmini. Most... tunamwona mtu mwenye nguvu sana duniani Donald J. Trump, na tunamwona mtu tajiri zaidi duniani Elon Musk, hivi sasa wanachukua fedha au chakula kutoka kwa mwanamke na mwanamume maskini sana hapa duniani. Wa Republican katika bunge wanasema Trump anatumia mamlaka yake mapana ya uraisi kufanya tathmini tena ya idara za serikali. Trump anatekeleza haya kupitia kwa Elon Musk, bilionea ambaye amemweka kuwa mkuu wa idara ya ufanisi wa serikali au Doge ambayo lengo lake ni kupunguza matumizi ya serikali. Si dhani kuwa wataifunga idara hiyo, lakini nadhani wana haki ya kufanya tathmini ya ufadhili na jinsi maamuzi hayo yalivyofanywa na nini kipaumbele katika ufadhili. Nadhani kwa hakika ni kweli kwa utawala wowote wanapokuja, kuna programu nyingi zimeidhinishwa na kufadhiliwa kupitia idara hiyo. Baadhi ya hizo zinafanya kazi kwa njia ambayo zili azim baadhi hazifanyi hivyo. Mchambuzi mmoja ameiambia VOA kuwa hali hiyo haijawahi kutokea nchini Marekani labda ni ukiukaji wa kweli wa mgawanyo wa madaraka kwa mhimili wa urais kujaribu kufunga mashirika kabisa ambayo bunge limeyaunda na ambayo bunge hupitisha na kuyagawia fedha, hata kama mhimili wa urais una mamlaka juu ya jinsi ya kutumia fedha hizo na namna idara hiyo itakavyofanya kazi. Kiongozi walio wachache katika senati Chuck Schumer amesema Jumanne anaunga mkono juhudi za kuondoa ubadhirifu na matumizi mabaya, lakini amekosoa kasi na usiri wa mchakato huo. Chochote ambacho doji inakifanya sio demokrasia, tunafahamu demokrasia ilivyo, iko wazi kabisa, sio siri. Wademokrat wameahidi kusimamisha kura ya uteule wa baraza la mawaziri la Trump na kutumia kura zao kwenye mswada mpya wa matumizi kupinga mabadiliko katika USAID. Khadija Riami, VOA Washington. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na kama ulivyosikia kwenye habari za dunia, waziri wa ulinzi wa Israel Israel Katz Alhamisi ameagiza jeshi kujiandaa na mipango kuondoa Palestina katika ukanda wa Gaza kupitia vivuko vya ardhini njia za baharini na anga. Mwenzangu Idi Ligongo amezungumza na mchambuzi wa siasa za Mashariki ya Kati Denis Konga, na kwanza akamuuliza hili litawezekana. Haya mataifa makubwa yanaweza yakafanya vitu vingi kwa kutumia nguvu walizo nazo kiuchumi, kijeshi, na kwa sababu wakiona masuala ya kwao yanaweza kulindwa kwa namna yoyote, haya mambo mawili yaani kiuchumi na kijeshi huwa yanaweza kutumika. Kwa hivyo ukijaribu kuangalia, unaweza ukaona wanasema Israel ndio inataka serikali ya Israel au nchi ya Israel ndio inataka kufanya hivi, na swali narudi kule kule, ni nani yuko nyuma ya nchi? Kwa sababu kweli pamoja na kwamba wao wana uchumi mzuri, lakini uchumi huu si kweli kama unaweza ukafanya hayo ambayo wanaweza kuyafanya. Halafu unasema unawaondoa hawa watu, unawapeleka wapi hawa watoi? Kwenye eneo ambayo sio ya kwao, ni nchi ya kwao. Na tunashangaa sisi wengine kuona hata jumuia kima ya kimataifa haichukui hatua za kuzidi. Unarudi tena kwenye kanuni ile, kwamba hiyo jumuia ya kimataifa nani ambaye anaiangalia? Utagundua ni nchi hizo zenye nguvu ya kiuchumi, lakini pia ni nguvu ya kijeshi. Kwa hiyo hawawezi kubatilisha au hawawezi kubadilisha Maamuzi yanayofanya na nchi nchi. Kuna hoja kwamba eneo la Gaza si salama kwani Israel itaendelea kukabiliana na kundi la Hamas licha ya wakati huu ambapo kuna usitishwaji wa mapigano kwa kubadilishana na mateka na wafungwa, kile ambacho sasa unakiona. Je, hoja hii huoni kwamba ina msingi, kwa sababu raia ndio wataendelea kuumia endapo wataendelea kubaki katika ukanda wa Gaza? Ha, lakini hawa, hawa Hamasi ni watu gani? Hamas si kwamba wametoka sayari nyingine, ni wananchi na wakazi wa eneo hilo la Gaza, ndio chama pekee ambacho kilikuwa kimeshinda kwa kiwango kikubwa, kikichaguliwa na hao hao wananchi wa nchi hiyo. Kwa hiyo suala la mazungumzo nadhani ilikuwa ni la maana sana, lakini tukaacha hilo, tukarudi tukaanza kwanza suala la kijeshi, na tukafanya ambayo tumeyafanya. Uh, watu wengi wamekufa na bahati mbaya zaidi ambao wamekufa ni wanawake, watoto, uh, unaweza ukagundua, na wazee, wagonjwa, watu wengi wameumia pale, kusikia haya. Lakini sasa leo unaposema kwamba uh, hali ya Israel, usalama wa Israel inakuwa ni jambo la msingi, inashangaza vipi huu usalama kwa ajili ya watu wa Gaza? Unadhani nini yatakuwa ni mapokezi ya suala hili kwa mataifa mengine hasa ya Kiarabu na wadau wengine ambao wamekuwa wakiona kwamba Wapalestina labda hawatendewi haki kwenye ardhi yao? Ni mengi, lazima itakuwa tofauti kwa sababu eh, mtu yoyote ambaye anapenda haki hawezi kuvutiwa na mambo yanayotokea kwa binadamu mwingine, na Wapalestine wamekuwa wakipata shida hiyo tangu na tangu tumeanza kuona hii migogoro tangu miaka ya nyuma kabisa. Utamkumbuka Yasser Arafat, uh, uh, viza klabini hao, uh, wote wanazungumza haya haya hakina Muhammad Abasi hawa wamekuwepo wakizungumza haya haya. Kwa nini? sidhani kama nchi za kiarabu na hata nchi nyingine za dunia zinatakiwa, kwa kweli ziweze kukubaliana kwe. Konga, na hali ya mambo inavyokwenda ni Denis Konga akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Leo katika matukio ya Afrika tunaangazia watoto wa mitaani nchini Kenya ambao hivi sasa wana matumaini ya kupata msaada. Tatizo la watoto kurandaranda mitaani limekuwa ni kero kubwa nchini humo, kama ilivyo katika miji mingine duniani. Taifa hili la Afrika Mashariki limeshindwa kupata suluhu kushughulikia watoto hao na kuwapatia makazi yanayostahili na kuwapa huduma za msingi ikiwemo elimu na afya. Mwandishi wetu wa Mombasa, Amina Chombo, anatupasha kuhusu shirika moja lisilo la kiserikali ambao limejitolea kuwashughulikia watoto hao ambao wako katika mazingira hatarishi. Hapa ni Kitale mjini, magharibi mwa Kenya, takriban kilomita mia nne kutoka mji mkuu Nairobi. Utawaona watoto wengi kati ya umri wa miaka mitano hadi 17 wakirandaranda mijini. Watoto hawa maarufu kama chokoraa au masavaiva hawasomi, hawana makazi rasmi, na hawana mahitaji mengine muhimu kama vile chakula na matibabu. Utawaona na vichupa mkononi ambavyo vina gundi au mafuta ya ndege ambayo wanavuta kama kileo. Miji ya Nairobi, nakuru na Kitale inakadiriwa kuwa na idadi kubwa ya watoto hao, ambao baadhi wamebuni magenge ya uhalifu kama wizi wa mabavu. Shirika moja lisilo la kiserikali la Agape linalofadhiliwa na wahisani kutoka Marekani limechukua jukumu la kuwaondoa vijana hao mijini na kuwaunganisha tena na jamii zao. Watu wanafikiria ni kwamba ni umaskini ndio inafanya watoto wanaenda street, lakini umaskini pia ni moja tu, kila ambacho inafanya watoto wanaenda street. Most of the children we are working with uh, hawana baba na mama, wakaa pamoja, mtoto anabaki hapo hajui vile itafanyika. Uh, watoto wengine pia wanafurahia tu kukaa kwa street, wanachagua wanataka maisha ya freedom, so wanakuja juu ya peer pressure. Kuna wengine pia ni lost cases ambao pia tunapata, na kila ambacho sasa hivi tunadeal nayo ambayo ni kubwa sana ni day scholars Wanakuja mchana wako mtaani, wanaombaomba ikifika jioni wanarudi nyumbani. Takribani watoto elfu nane wamerejeshwa nyumbani katika miaka thelathini ambayo wamekuwa wakitoa huduma zao nchini Kenya. Wakiingia Agape watoto hao hukaguliwa kiafya na kielimu, kisha wanajumuishwa katika masomo mbalimbali kulingana na mtaala wa elimu wa Kenya. Mafunzo yanahusisha shughuli za kilimo cha mimea, mifugo na kazi nyingine za mkono. Ingawa kuna changamoto kadhaa, huwa anasema ya kwamba it is very easy uh, kutoa mtoto mtaani, lakini kutoa street kwa mtoto ni ngumu. Au watoto wengi tukiwatoa mtaani, tuwalete hapa, tufanye ushauri, tufanye kila kitu ambayo tunaweza, tunawapeleka nyumbani, lakini sio wote wanakaa nyumbani. Kwa sahii success rate yetu ni 86% which means 14% are failures. And our failures is, number one, mtoto akirudi street hiyo ni failure. Wazazi, wafanyikazi, makanisa wamependa kupea watoto msaada mtaani um, wanapeana pesa wanapeana chakula, wengine hata wanapeana blanketi. Hii inafanya watoto wanahisi ya kwamba street ni mahali ambapo iko safe mara kwa mara kama vile nyakati za sherehe, wahisani hujitolea kujumuika na watoto hao. Mfano kundi hili la Giving Hearts and Hands ambalo wamewaletea vifaa muhimu kama vile sodo, miswaki na kadhalika, kando na kuandalia dhifa ya chakula. Na tunafurahia sana hizi shirika ambazo zinasaidia hawa watoto. Sisi tumekuja tu kuwapea moral, kuwapea changamoto yani ya kuambia munafanya kazi nzuri. Sasa sisi tunashirikiana na marafiki kukuja tu kuwatia moyo na kuwapia, kuwapea a little help. Mjini Mombasa pamefanyika juhudi kadhaa kuwasaidia masurvivor kama vile kuanzisha timu ya soka ambayo iliwahi kushiriki mechi za kombe la dunia, lakini ukosefu wa fedha umekuwa kikwazo. Wahisani kadhaa huwapa chakula, lakini hili halijakuwa suluhu ya kudumu. Kutokana na ile mpango wa Mombasa Cement kuweza kukulisha watu asubuhi wa jioni na chakula cha mchana, hatusemi haukuwa mpango mbaya, lakini sasa umeleta madhara yake ambayo yanasumbua mji wa Mombasa. Siku hizi unapata barabara zimechafuka, uhalifu umeongezeka, watu wanachafua, wanafanya mabaya, mabaya. Kuna watu walikuja na mipango mibaya, wanachoa familia kutoka nchi jirani, watu kutoka nchi jirani. Sasa Mombasa imejaa watu ambao sio Wakenya na sio watalii. Kenya haina takwimu kamili ya watoto wanaorandaranda mitaani lakini inakadiriwa kuwa watoto laki tatu kote nchini hawana makao maalum. Hii ni kulingana na ripoti ya Child Rescue Kenya. Wahisani na mashirika kama vile Agape wana juhudi kubwa katika kuhakikisha kwamba watoto hawa wanapata makazi kabla ya kuwarudisha majumbani mwao. Ingawa hivyo, hili halitoshi kusuluhisha tatizo hilo. Amina Chombo, VOA, Mombasa. Asante sana Amina Chombo. Msikilizaji, naendelea kusikiliza matangazo idha ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Napenda kukumbusha kwamba matangazo haya pia yanasikia kupitia Step Radio kule Mbale, Uganda, Radio Citizen na Radio Kaya nchini Kenya, Savi FM kule Arusha, Tanzania, RFA na UFM nchini Tanzania vilevile hali kadhalika utatupata kupitia redio Mwangaza na redio Jambo Isiro, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Pia usisahau kutusikiliza kwenye mtandao wetu wa VOA swahilicom. Muda mfupi ujao utasikiliza muktasari wa habari. Kundi la M23 linaloungwa mkono na Rwanda limefanya mkutano mkubwa wa kwanza tangu lilipochukua udhibiti wa mji wa Goma baada ya mapigano yaliyosababisha mauaji, wakati wapiganaji wake wanaendelea kusogea kwenye miji mingine. Umoja wa Mataifa umeonya leo Alhamisi kwamba majimbo mawili ya kusini mwa Sudan yako katika hatari ya janga baada ya ghasia kuzuka hivi karibuni zilizoripotiwa kusababisha vifo vya watu wasiopungua 80 katika mji mmoja. Moroko imewazuia wahamiaji 78685 kuvuka na kuingia kinyume cha sheria katika eneo la Umoja wa Ulaya hapo mwaka 2024 ikiwa ni ongezeko la hadi asilimia 4.6 kutoka mwaka mmoja uliopita. Wizara ya mambo ya ndani ilisema leo Alhamis. Maafisa wa Ukraini waliripoti uharibifu hii leo katika soko la mji wa kaskazini mashariki mwa Kakiv baada ya duru ya hivi karibuni ya mashambulizi ya ndege zisizo na rubani za Russia iliyolenga maeneo kadhaa ya nchi hiyo. Waziri wa Ulinzi wa Israel Israel Katz amesema Alhamis amelitaka jeshi kuandaa mipango ya kuondoa idadi kubwa ya wapalestina kutoka ukanda wa Gaza kupitia njia za ardhini, baharini pamoja na za angani. Mnara wa Grenfell mjini London ambao uliteketea kwa moto zaidi ya miaka saba iliyopita katika tukio lililoua watu sabini na wawili utabomolewa, familia zilizopoteza wapendwa wao pamoja na manusura wamesema hii leo. China na Pakistan zitaboresha na kujenga upya mtandao wa reli wa Pakistan na kuendeleza bandari yake ya Gwandar wakati makampuni ya China yanawekeza katika maendeleo Nam na kufikia hapo nakamilisha matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili Sauti Amerika. Napenda kuwashukuru wote agana nasi upande wa pili, Abdu Shakur Abud na Saida Hamduni kwenye fundi mitambo, msimamizi wa matangazo haya hariariame. Jina langu ni Sandey Shomari, nimeshirikiana na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Natakieni wote usiku mwema, kutoka jikuu la Marekani, Washington DC.