Ida khatarta, eh, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi hapa jina langu ni Idi Ligongo na mimi naitwa BMJ Mridhi, tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Ijumaa tarehe 7 mwezi Februari mwaka 2025, ambapo tunasikika kupitia Redio Free Africa nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu, pamoja pia na Redio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Vilevile vile, tuko kwenye mtandao wetu www voa swahili com. Karibuni. Katika matangazo yetu hii leo tutakuwa na mjadala wa ijumaa n yani live talk, ambapo tunazungumzia mzozo wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wakati kundi la M23 likishikilia udhibiti wa mji wa Goma, huku juhudi za kikanda zikiendelea. Umoja wa Mataifa unasemaje kuhusu hali ya utoaji wa misaada ya kibinadamu? baada ya M23 kuingia, kazi imekuwa ngumu sana. Uwezo wetu wa kufikia wananchi wa DRC ambao wanahitaji msaada umekuwa ni ngumu na ni changamoto kubwa sana na wakati hayo yakiarifiwa, Rwanda nayo inasema kwamba ina ushahidi wa kutosha kuwa DRC inapanga kufanya shambulizi kubwa dhidi yake. Basi hayo na mengine mengi usikose eh, kuwa nasi mpaka mwisho wa matangazo haya. Vilevile unaweza kushiriki kupitia njia ya simu au mtandao wetu wa Facebook. Lakini kwanza kabisa tuanze na habari za dunia. Hapa zinasomwa na BMJ Muridhi Kutoka chumba chetu cha habari tunaarifiwa kwamba Rwanda imesema kwamba ina ushahidi wa mpango wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kufanya shambulizi dhidi yake na kukanusha kwamba ilikuwa ikichochea mgogoro ndani ya mpaka wa nchi hiyo jirani yake. Kigali na Kinshasa zimekuwa zikilaumiana kwa kuzuka upya kwa mapigano na vilevile ukosefu wa utulivu mashariki mwa Kongo ambapo waasi wa, wa M 23 wanaungwa mkono na Rwanda wameuteka mji mkuu wa eneo hilo wa Goma na kusonga mbele katika maeneo zaidi huku mamia wakiuawa na maelfu kufurushwa makwao. Tunapinga vikali shutuma za DRC dhidi ya Rwanda kwa kuhusika katika kusababisha ukosefu wa utulivu mashariki mwa Congo. Mwakilishi wa Rwanda katika Umoja wa Mataifa mjini Geneva, Uswizi, James Ngango ameambia mkutano wa dharura wa Baraza la Haki za Binadamu. Kilicho wazi, hata hivyo, ni tishio kwa Rwanda, tishio linalosababishwa na hali inayoendelea hivi sasa kufuatia kuanguka kwa Goma. Ushahidi mpya umepatikana kuhusiana na shambulio hilo kubwa linalopangwa na DRC dhidi DR ya Rwanda, alisema, na kuongeza kwamba Kinshasa na washirika wake walikuwa wamehifadhi silaha ndani na karibu na uwanja wa ndege wa Goma. Hadi tulipokuwa tukiandaa ripoti hii hakukuwa na majibu ya moja kwa moja eh, kutoka kwa maafisa wa serikali ya DRC. Wakati huo huo, mkuu wa shirika la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa Volker Turk amesema leo Ijumaa kwamba amesikitishwa mno na mzozo unaozidi kuongezeka mashariki mwa Kongo, akiwataka wale wote wenye ushawishi na wadau kusaidia kusitisha hasia na kuonya juu ya hatari ambayo inaweza kuenea nje ya mipaka ya nchi hiyo. Kwingineko, Israeli imesema imeanza maandalizi ya mpango wa kuondoka kwa wapalestina huko Gaza, licha ya jumuiya ya kimataifa kukataa mpango wa Rais Donald Trump wa Marekani wa kuondoa wakazi hao. Misri imeanzisha msukumo wa kidiplomasia bila ku tangaza rasmi kupinga pendekezo hilo, ikionywa kwamba litaweka makubaliano yake ya amani na Israeli hatarini. Maafisa wamesema utawala wa Trump tayari umefafanua pendekezo la awali la rais huyo kuwataka Wapalestina wahamie katika nchi jirani kama Misri na Jordan, na kusema kwamba uhamisho wa Wapalestina utakuwa wa muda mfupi. Maafisa wa Marekani wametoa maelezo machache juu ya jinsi au ni wakati upi mpango huo utatekelezwa. E, katika ujumbe kwenye mtandao wa kijamii hapo jana Alhamisi, Rais Trump alisema Israeli itakabidhi Gaza kwa Marekani baada ya vita hivyo, na kwamba hakuna wanajeshi wa Marekani watakaohitajika kwa mpango huo wa kujenga upya eneo hilo. Wapalestina wamepinga vikali pendekezo la Trump, wakihofia kuwa Israeli haitawaruhusu wakimbizi kurejea. Misri nayo imeonya kuwa kufukuzwa kwa Wapalestina kutavuruga amani katika eneo hilo. Utawala wa Trump umewasilisha mpango wa kupunguza wafanyakazi ulimwenguni kote kwenye miradi inayopokea misaada kutoka Marekani kama sehemu ya kulivunja shirika la maendeleo ya kimataifa la Marekani, USAID, na kusalia na takriban wafanyakazi mia tatu pekee. Shirika hilo limewaajiri maelfu ya wafanyakazi. Jana Alhamisi, vyama vya wafanyakazi wa Marekani wa serikali kuu viliwasilisha kesi mahakamani kuitaka kusitisha mpango wa kufungwa kwa shirika hilo vikisema kwamba rais Donald Trump hana mamlaka ya kuvunja idara ambayo iliundwa kupitia sheria ya Bunge. Wafanyakazi wawili wa sasa wa USAID na maafisa wengine wakuu wa zamani wa shirika hilo wameeleza shirika la habari la Associated Press kuhusu mpango huo wa serikali ya Trump uliowasilishwa kwa maafisa wakuu waliosalia kwenye shirika hilo. Wao walizungumza kwa sharti la kutotajwa majina kutokana na agizo la utawala wa Trump ambalo linawazuia wafanyakazi wa shirika hilo kuzungumza na mtu yeyote kuhusu mipango hiyo. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington. Maafisa wanane wa wizara ya fedha ya Uganda wamefunguliwa mashtaka mahakamani kwa tuhuma za rushwa, ulaghai wa kielektroniki na utakatishaji wa fedha kutokana na tukio la udukuzi kwenye mifumo ya benki kuu na kusababisha hasara ya takriban dola milioni ishirini na moja. Nyaraka za mahakama zimeonyesha udukuzi huo unadaiwa kufanyika mwaka jana na ulihusisha kuelekeza malipo kutoka kwa walengwa wanaostahili kwenda kwa watu tofauti. Kulingana na mashtaka yaliyosomwa katika mahakama moja mjini Kampala, kesi hiyo ilihusisha wizi wa karibu dola za Marekani milioni kumi na sita. Kusitishwa ghafla kwa misaada ya Marekani kwa miradi ya kupambana na malaria kunafanyika wakati ambapo aina mpya ya ugonjwa huo inaendelea kuonekana barani Afrika, na huenda hatua hiyo ikawa na athari mbaya zaidi, mkuu wa shirika moja la kimataifa lisilo la serikali ameliambia shirika la habari la AFP. Serikali ya Marekani imekuwa ikitoa takriban asilimia 40 ya ufadhili kila mwaka duniani kote kwa ajili ya kudhibiti na kufanyia utafiti ugonjwa huo unaosababisha zaidi ya vifo elfu mia sita kutokana na visa vipatavyo milioni 250 kila mwaka hasa barani Afrika. Ufadhili huo hadi sasa wa hadi bilioni moja kwa mwaka sasa umesitishwa kwa sehemu ya mpango kama sehemu ya mpango wa Rais Donald Trump wa kutaka misaada ikatwe ya Marekani kwenda katika nchi za nje. Na kiongozi mkuu wa kidini wa Iran amesema leo Ijumaa kwamba kufanya mazungumzo na Marekani si jambo la busara au heshima baada ya Rais Donald Trump kuashiria uwezekano wa mazungumzo ya nyuklia na Teheran. Nam, karibu katika mjadala wa Ijumaa yani Live Talk, ambapo hii leo uh, tunazungumzia hali ya mzozo wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC, ambapo kwa wiki hii masuala mengi tu yamejitokeza, ikiwemo kutangazwa kusitisha mapigano kwa M23, licha ya ripoti kuwepo kwamba hali hiyo inawezekana haikufanyika kama ilivyotangazwa lakini wakati hayo yakiendelea, kundi hilo vilevile limetangaza uongozi wake wa mji wa Goma ambalo linaendelea kushikilia. Uh, like, yeah, kubwa zaidi ni kuelekea kwa mkutano mwishoni mwa juma ambapo wakuu wa nchi kutoka jumuiya ya, ya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADC na wale wa Afrika Mashariki eh, leo Ijumaa na kesho Jumamosi wanakutana jijini Dar es Salaam nchini Tanzania kuzungumzia mzozo unaoendelea mashariki mwa DRC. Mkutano huu ambao umethibitishwa na rais wa Kenya Dr William Ruto, ambaye ni mwenyekiti wa jumuiya ya Afrika Mashariki, unafanyika siku kadhaa kupita toka viongozi wa jumuiya hiyo kwa nyakati tofauti wakubaliani kufanya mkutano wa pamoja. Katika mkutano huu, kile ambacho kinatarajiwa kuonekana ni kukutana kwa rais wa Rwanda Paul Kagame na mwenzake wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi. Na endapo viongozi hawa wawili watafanya hivyo, yani kukutana Dar es Salaam, itakuwa ni mara ya kwanza kukutana ana kwa ana tangu kundi la M23 lichukue mji wa Goma. Marais wa Afrika Kusini Siril Ramaphosa, wa nchi ya Uganda Yoweri Museveni, na Somalia Hassan Sheikh Mohamed, pamoja na Watanzania kama mwenyeji Samia Suluhu Hassan wanatarajia kuwepo katika mkutano huu kuzungumza kile ambacho wanakiona kinastahiki kuendeleza katika kufanikisha hali inakuwa tulivu. Mawaziri wa jumuiya za maendeleo ya kusini mwa Afrika SADC na Afrika Mashariki wamekutana leo jijini Dar es Salaam katika kuangazia namna ya kufanikisha utulivu wa mzozo unaoendelea mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sasa katika laini ya simu tunaye uh, na Bende wa Moto, ambaye ni mwanasiasa wa zamani eh, wa nchini Uganda ambaye amekuwa amekifuatilia eh, hali hii ya mgogoro ama mzozo unaoendelea DRC na ana mengi sana ya kueleza uh. Tunatarajia vilevile kuwa naye mchambuzi wa masuala ya kisiasa Ismail Adrian ambaye tutaongea naye moja kwa moja kutoka kule nchini uh, Australia. Basi tuanze kwa kuzungumza uh, moja kwa moja na, na Bende wa Moto. Na Bende eh, hebu tueleze kwa jinsi hali ama juhudi za kikanda zinavyofanyika. Uh, tutarajie nini pengine kwenye mkutano wa kesho huo ambao unakutanisha viongozi hawa wa SADC na viongozi wa Afrika Mashariki? Kwa sababu leo viongozi ambao wamekutana waliozungumza, uh, Musalia Mudavadi ambaye ni waziri wa mambo ya nje wa Kenya, eh, akiwa kama mmoja uh, kati ya mawaziri ambao kuu jopo lile lililoandaa mkutano huu, na waziri eh, wa mambo ya nje wa Tanzania E, Thabit Kombo wameweka bayana kwamba hali ni tete e, kwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nini tunatarajia kuona kinajitokeza kwenye mkutano wa viongozi hao na bende? Um, nimeshukuru kaka, na nakutakia mwaka mopya wa baraka. Na wewe pia. Uh, mgogoro um, wa nchi ya Kongo umekuwepo miaka mingi miongo kama sasa zaidi ya mitatu tumeongea juu yanu. Ninalotarajia kwa wakati huu ni kwamba viongozi wameona vile hali iliyopo ni vile wamesema ni tete na aa za ruki zaidi, watu wengi wamepoteza maisha. Tumeambiwa sasa kwa wakati wa leo jioni ni kwamba zaidi ya watu elfu tatu wamepoteza maisha yao na watu mamilioni ya watu sasa hawana makao. Kwa hivyo viongozi wakikutana, uh, umeniuliza matarajio yangu na nitakuwa na yale ambayo yanaongezea watu ambao wako kwenye shida nguvu ili wasipoteze um, Uh, matarajio la kwanza ni kwamba viongozi wameanza kumiminika nchini Tanzania na ninavyoongea na kikiri au natarajia, na wana, wanatusikia, hao ndio wadau wa nguvu zaidi, wanaweza kusaidia watu wa Kongo, hao wazamishe watu wa Kongo barani mwa shida zaidi na litakalotokea wadau hao wengine, wao wanaonekana kama ndio wanaongeza ma, mafuta kwa moto wa vita vinavyoendelea kule Kongo. Nikataja hili ndugu mtangazaji, kwanza na wapendwa wasikilizaji, kwamba wenzetu viongozi wa kanda hili la Afrika Mashariki na kanda la wana wanao wanaopatikana kwa Jumuiya ya Afrika, Jumuiya ya Uchumi ya Afrika Kusini, wanalo, wanalo, ka, wanayo kazi kubwa sana leo na kesho uweza kushughulikia tabu ya watu wa Kongo ambayo nimesema imemaliza zaidi ya miongo mitatu, watu wamefariki dunia wengi, na hao viongozi wamejikokota sana. Wangelikuwa wamefanya haya wanayoyafanya kwa wakati huu kabla watu maelfu kupoteza maisha. Tulisema miaka zaidi ya kumi iliyopita kwamba wavijana hawa wa M23 wanaotarajiwa kwamba wanasaidiwa na wenzetu, hatujui ukweli, watu wa majeshi au serikali ya Rwanda, na tukaona maripoti mengi zaidi yakisema, maripoti ambayo tunaotarajia hayawezi kuwa maripoti zinazokuwa za uongo. Ripoti za Umoja wa Mataifa sisi tunazichukua kama ripoti zenye zenye hali ya juu zaidi ambazo haziwezi kuwa ripoti zinazowezekana kuwa za uongo. Na wenzetu wa, wa Rwanda hapo miaka yote wamekuwa wakisema hawahusiki na vita vya Kongo mpaka hivi majuzi. Hivi majuzi, na mimi nilisema hapo awali kwamba tutakapopata mapigano zaidi, tuwe na mauti ya serikali ya askari na kutokea kwamba wanawezekana kwani, vitani hili linatokea, wanaweza kutegwa nyara askari wakiwa vitani na wataweza itaweza kupatikana kwamba wanao askari wa Rwanda na hivi vilivyotokea wiki iliyopita. Jenerali Polo Kagame kwa mara ya mwanzo kabisa, mara ya kwanza, nam akakiri kwamba nam. Rwanda inashughulikia usalama wake mpakani, kwa hivyo hawawezi kuacha hivi viweze kuendelea, vimhakika upande wa nchi yao hiyo no. ni kukiri kwamba kwa kweli anaye askari wake ambao wameingia upande wa Kongo. Asante sana, enda mkutano wa kesho naam na bende. Asante sana mzee hmm. wangu, hapo basi, endelea kuwapo hapo, tuwape fursa hmm. uh, wageni wetu wengine uh, tunaye okay. Ismail Adrian. Ismail, karibu sana, na labda tuanze kwako wewe. Tumemsikiliza na bende kwa kipindi kirefu wakati tulikuwa tunaweka pia mambo sawa kwa ajili ya kupata eh, na mambo yaende vizuri kabisa katika mjadala wetu wa leo ambao tukizungumzia uh, hali ya mzozo wa Jamhuri ya Kidemokrasia uh, ya Kongo. Sasa Ismail, labda wewe unaona viongozi hawa wanaenda kukutana. Eh, kumekuwa na vuta ni kuvute ya masuala ya mzozo huu hasa mvutano baina ya Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kama ulivyosikia hii leo katika habari za dunia kwamba Rwanda uh, imedai kwamba kuna uwezekano Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inapanga shambulizi kubwa. Hii taarifa inatoka ikiwa siku moja kabla ya mkutano huu wa viongozi wa SADC na viongozi wa Afrika Mashariki kukutana kujadili E, hali ya usalama huko DRC nini matarajio yako? Ismail, naam. Naona uh, hali ya bado mawasiliano sio mazuri sana As, asani ikizunguruka kama unatusikiliza labda, uh, wewe sijui hapo huko Kinshasa, e, unalionaje hili? Kwa kweli ndugu mtangazaji, mimi naona kwamba mkutano wa kesho kati ya SADC na jumuiya yetu ya Afrika Mashariki ni mkutano mzuri, lakini woga wangu mimi ni kuhusu mada ya mkutano wenyewe. Mimi kibinafsi naona kama vile ni ng'ombe mbili zilikuwa zikigombana kwenye e, yani, kwenye shida za kiuchumi, na unakuta wengi wanazungumzia kwamba Afrika Kusini kuwa pale Goma au Kivu ya Kaskazini ilikuwa hasa kuhusu interest zake za kiuchumi. Isitoshe, pia unakuta Rwanda yenyewe pia ilikuwa pia na interest zake za kiuchumi. Sasa unakuta wale ambao wanaopatwa na shida ndio raia hao wa Kongo. Sasa huo mkutano wa kesho ni kama vile watu wawili ambao walikuwa na interest mbalimbali mbali kiuchumi, wanataka sasa wakutane na wapate kutia yale ambao yanao yanaowatia kando, na wajitie kwenye mstari mmoja kuhusu jinsi watakavyo, e, tumia maslahi yao katika mashariki mwa Kongo. Kwa hiyo mimi nawazia hali hiyo ya kesho kweli haitasaidia sisi kama vile raia. Ukiangalia mathlani, kwa kumaliza leo hii Korne Nanga inatarajiwa kwa masaa mafupi tu, atakuwa pale Bukavu. Sasa akichukua Bukavu na ameishachukua Goma, mpira utakuwa ya mashariki. Kwa hiyo utizame jinsi mambo atakaokwenda huko mbele, lakini mimi naona ni kama vile Afrika Kusini pamoja, yani SADC pamoja na jumuiya yetu ya nchi za mashariki, ni kama vile wanakwenda kujiline wote katika mstari mmoja, ili wajue hali hii wataiboresha kivipi, iwe kiuchumi wala kisiasa. Ila naona kiuchumi kitakuwa kita na kipaumbele zaidi. Asante sana Hasani ikizunguruka kutoka hapo Kinshasa. Basi tunaye sasa Ismail e, Ismail Adrian, karibu sana na kwa utangulizi, tukuwa tunataka kujua we matarajio yako kwa mkutano huu unaofanyika kesho wa viongozi wa SADEK na Afrika Mashariki ni nini? E, matumaini yangu nafikiri ya kwamba ya viongozi ambao watapatikana kwenye mkutano huo watajikita sana kwenye kujadili masuala ya namna ya kurudisha amani mashariki mwa Kongo, lakini bado wana kibarua kizito kwa sababu serikali ya Kongo bado imeshikilia msimamo wake wa kusema, hata tukiingia kwenye mazungumzo, lakini kusema ya kwamba tutapatia hawa waasi wa m ishirini na tatu kile ambacho wanachokitaka ni vigumu sana kwa sababu madai hayo wameaweka miaka yote na wakijumuisha kwenye serikali, bado wanatengeneza makundi mengine. Kwa hivyo bado tukibarua ni kizito, na ukitizama, rais wa Burundi naye amesimama kidete kwa kuzungumza ya kwamba watajitahidi kwa, kwa njia zote wawezavyo ili waweze kusimamisha mpango wa rais Paul Kagame wa kuendeleza kujichikita ama ku kuonyesha misuli ama nguvu zake katika kanda ya uh, nchi za maziwa makuu, kwa kuonyesha kwamba naye tayari amekusha kuwa bwana mwenye nguvu wa kuweka kiongozi na imtaka, na kiongo, uh, na yeyote anayemtaka na na akiamua kutoa rais yeyote, basi anaweza kumtoa. Kwa hivyo kazi ni ngumu, kwa sababu upande wa Kongo mm hawakubaliani -hmm. na hayo mambo, bado barua itakuwa nzito lakini tunategemea viongozi watashawishi pande zote mbili kwa kusema ya kwamba tukae, ili tupunguze mzozo huu, kwa sababu unaathiri hata nchi zetu kwenye upande wa maendeleo na uchumi. Ismail, kabla hatuja uh, uh, kuacha kwa sasa ku, kuna ripoti ambazo mwenzangu Idi Ligongo amegusia hapa eh, kuhusu Uh, licha ya kugusia jinsi ambavyo Rwanda ina mambo ambayo inasema, lakini pia taarifa ambazo tunazo katika mkutano wa mawaziri ambao unaendelea hivi tunavyozungumza kule Dar es Salaam, eh, wale ambao wanawakilisha nchi hizo, mmoja wa mawaziri eh, wa mambo ya nje wa Rwanda eh, mwandishi wetu huku ametueleza kwamba yupo, lakini hakuhudhuria waziri eh, kutoka upande wa DRC. E, naleta suala hili kwa sababu wiki iliyopita utakumbuka kwamba ilitarajiwa katika mkutano uliopangwa na Jumuia ya Afrika Mashariki e, chini ya mwenyekiti wa rais wa Kenya William Ruto e, Shisekedi baadaye hakuhudhuria, lakini imethibitishwa kwamba atahudhuria kikao hiki e, lakini ishara ambazo zinaonekana pamoja na taarifa sasa ambazo zinatoka huko Rwanda, je, e una matumaini kabisa kwamba Chisekedi hata kuwepo, huenda eh, usiwe na jibu la moja kwa moja, lakini tashwishi hizi zinaweza kupeleka mchakato huu upande upi wa kutafuta amani? E, tashwishi naweza kuzungumza kwamba kuna uwezekano mkubwa wa Chisekedi akapatikana kwa sababu nchi za Sadek e, zitakuwa miongoni e, mwa viongozi ambao watakaohudhuria mkutano huo kwa sababu Kisogeti bado anategemea kwamba uh, Sadek ana imani nayo. Kwa hivyo, kwa sababu anaweza kuhudhuria kwenye huyo mkutano, huenda uh, akapatikana, lakini kwa kusema peke yake. Kwa hivyo, anaona ya kwamba hawezi kupata kura nyingi ama kile ambacho anachokitaka ama kadi ambayo anataka kuicheza ku, ku, ku, ku, ama kuitumia anaona ya kwamba haiwezi wezekana kwa sababu kitizama, wamewahi kuvutana na Ruto wakati askari wa Kenya walipokuwa nchini Congo, ilisema ya kwamba nao walikuwa wanashirikiana na m ishirini na tatu. Kwa hivyo kuna changamoto kubwa. Hata ukitizama upande wa rais Polo Kagame, ameweza ameweza kumshutumu, kumshutumu rais mstaafu Uhuru Kinyatta. Aliyekuwa anaendesha mchakato wa Nairobi kwa kusema ya kwamba e, mchakato ule haukukua na manufaa kwa upande wa watu wanaounga mkono, kwa hivyo ulikuwa na manufaa kwa upande wa Uhuru Kenyatta peke yake. Kwa hivyo bado mambo ni magumu kwa sababu uh, Rais Paul Kagame yeah, e, karata yote anahitaji kuicheza yeye, anataka kupata ungaji mkono mkubwa, kwa hivyo Uh, kama hapati uungaji mkono bado ataendelea kulalamika na ile kulalamika tu itaendelea kuleta shida mashariki mwa Kongo. Asante sana. Basi tuna msikilizaji kwenye laini ya haraka haraka, tupe jina na karibu na utoi maoni yako. Asante sana kwa makaribisho mazuri sana. Kwanza unasema na muhubiri Morris Chogo, mzalendo kutokea makao makuu ya kiroho mjini mbele kule Kenya. So, mi ningeweza tu kusema namna hivi tunaomba huu um, mkutano uweze kufaulu ili hii nchi zipate kuwa na ushirikiano na East Africa ili tuweze kuchapa kwa pamoja maendeleo. Hii ndio mambo ambayo sisi watu wa Afrika Mashariki tunaomba tukae kwa amani na mba, ikiwa tunajua biashara itaendelea vizuri na tunawaombea wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa viongozi ambao wameenda kule Tanzania waweze kuwapatanisha ili kweli wa ndugu zetu wa, wa, wa nam naona simu ya msikilizaji wetu imekatika hi hiyo. E, basi na sisi kwa hapa tunakaribia ama tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo haya ya mjadala wetu wa Ijumaa, yaani Live Talk e, ambapo tunazungumzia mzozo wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Endelea kuwa nasi kwa ajili ya sehemu ya pili, na tukushukuru kwa wewe ambaye umekuwa nasi e, katika sehemu hii ya kwanza, na tunakusihi vilevile Uendelee kuwa nasi katika sehemu ya pili ambayo inaanza muda mfupi ujao. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa uh, Livetok ambapo eh, katika sehemu hii ya pili eh, tunaendelea na mjadala wetu ambao tulianza nao sehemu ya kwanza tukiangalia mzozo wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo wakati ambapo sasa hivi viongozi wa kikanda eh, Jumuiya ya Afrika Mashariki na ile ya kusini mwa Afrika, SADEC na EAC, wapo jijini Dar es Salaam kwa ajili ya mkutano makhususi kuzungumza kumaliza hali ya mzozo lea nchini kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, licha ya kwamba wiki hii nzima kumekuwa na habari kinzani eh, huku ikielezwa mapigano yamesimamishwa, lakini wakati wa huo taarifa zikieleza kwamba kundi la emu ishirini na tatu linaelekea kusini mwa nchi, wakati ambapo mkutano wa hadhara mkubwa ulifanyika siku ya jana ulioshirikisha viongozi mbalimbali wa kundi la emu ishirini na tatu na wananchi wa mji wa Goma ambao upo chini ya kundi hilo, uh, kwa hivi sasa e, hapa katika laini ya simu tunao wachambuzi wetu. Tunaye na Bende wa moto hali, e, kadhalika Ismail Adrian na asun, Asani Kizunguruka Hasani e, yuko Kinshasa. Ismail yuko kule nchini Australia na Nabende yuko nchini Uganda. Basi kwanza tumsikilize huyu ambaye ni msaidizi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa wa masuala ya kibinadamu Joyce Msuya ambaye alizungumza nasi akiwa e, katika kule jijini New York, makao makuu mwa Umoja wa Mataifa. Na kikubwa a, kwanza tunaanza kutaka kujua kile ambacho anakieleza juu ya hali ya kufanikisha misaada ya kibinadamu katika mji wa Goma ikoje wakati huu ambapo mji huo upo chini ya kundi la M23. Kwanza dhani ni muhimu kukumbuka kabla M23 haijaingia Goma tayari wa DRC tulikuwa tunatazama kusaidia kila mwananchi mmoja kati ya watano ambao tayari walikuwa wanahitaji msaada. Kwa hiyo tumeanzia kwenye sehemu ngumu sana. Baada ya M23 kuingia, uh, kazi imekuwa ngumu sana. Kwanza uwezo wetu wa kufikia wananchi wa DRC ambao wanahitaji msaada umekuwa ni ngumu na ni changamoto kubwa sana, kwa sababu ya usalama na pia barabara zimeharibika pamoja na vita. Uh, pili, kama hivi sasa hivi ninavyoongea, bado tuna wafanyakazi ambao wako Goma, hawakuondoka, wamekaa. Kwa hiyo pia kuangalia usalama wao, kwa sababu kama wao hawana usalama hawawezi kutoka kwenda kusaidia. Tatu, miundombinu mingi imeharibika kama uwanja wa ndege wa Goma. Kwa hiyo uwezo wetu wa kuleta vifaa vya kula, madawa aa, kusaidia aa, wananchi imekuwa ngumu ngumu sana, lakini hatujakata tamaa. Bado tunaendelea kuongea na wote M23 na makundi mengine, ili watusaidie kutupa upeo wa kuweza kuwasaidia wananchi. Umoja wa Mataifa umetoa ombi kwamba uwanja wa ndege wa Goma ufunguliwe, lakini pia ni muhimu kukumbuka kwamba uwanja wa ndege umeharibika. Kwa mfano, ripoti tunazopata zinasema hata barabara za ndege kutua zimeharibika. Uh, miundombinu ambayo inaangalia ndege itue wapi na saa ngapi imeharibika. kwa well, hiyo bado tunaendelea kuomba kwamba uwanja ufunguliwe, bado tuna fanya kazi na mashirika mengine kuona ni jinsi gani wanaweza kusaidia kurudisha hali ya uwanja huo wa ndege uwe kama ilivyokuwa zamani, lakini kuna changamoto nyingi kwa kweli. Kufungua ni moja, lakini la pili ni kuona, je, hata ukifunguliwa ndege zinaweza kutua? Au watu ambao wameumia, wakina mama ambao wanahitaji msaada kupelekwa nchi nyingine, wanaweza kutoka, uh, wanaweza kufika hata pale kwenye uwanja wa ndege waweze kutoka. Lakini bado tunaendelea na hizo shughuli ni Joyce Msuya huyu, msaidizi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusu maswala ya kibinadamu akizungumza nasi kutoka New York. Tutaendelea kusikia kauli zake kadri tunavyoendelea, lakini kwa sasa, mabende wa moto, ni rudi kwako. Eh, kama ambavyo umesikia hapa tukizungumza, eh, hali ilikuwa inaonekana imetulia hapo mwanzoni mwa wiki tuliposikia ama taarifa ziliposambaa kwamba hawa waasi chini ya ule mwamvuli wa The Congo Alliance, ikiwa ni pamoja na waasi wa M23 walisitisha mapigano, lakini sasa siku mbili baadaye ikawa kwamba mashambulizi yanaendelea. Na kuuliza wakati ukisikia kwamba kuna mkutano huu umeitishwa na jumuiya mbili ambazo ni muhimu katika kanda hizo na kuwe kwamba hakuna wawakilishi kutoka kwa makundi haya kama ambavyo ilikuwa hapo awali kule na Nairobi, na wao wana nafasi kubwa tu kama wadau. Je, unaona kwamba wakiachwa nyuma itakuwa na athari zozote, na kama zipo ni za aina gani? Uh, inawezekana kwamba kwanza, na nimeshukuru nime, nime kumsikia um, mjumbe wa Umoja wa Mataifa dada Joyce Msuya amesema wanatarajia uwanja ufunguliwe ili wa divisa waweze kupata msada, na hilo ndio hilo ndilo la muhimu zaidi. Na swali lako, na fikiri waasi hata ingawa wamekosekana Tanzania wanaowasindikiza mimi naelewa zaidi mambo ya vita. wanao wanao wanaowasindikiza wakiwa wapo. Naomba haya, ndugu msikilizaji, huu ni muda mwafaka, huu ni muda mwafaka, viongozi watawala na maafisa wengine ambao sasa wako Tanzania wawe viongozi wenye busara wakiwa wanahusika na yale ambayo yametokea kwa watu wa Kongo wakati huu, wawe viongozi wa busara, wasaidie nchi ya Kongo iweze kupata amani. Wajiepushe na maneno ya madharau, wajiepushe na maneno inayoleta vitisho uh -huh. wajiepushe na maneno ya udhalilishaji kwani hakuna njia yoyote, ndugu msikizaji na ndugu mtangazaji, hakuna njia yoyote duniani ambayo inaweza kutatua matatizo isipokuwa mazungumzo, kama haya ambayo tunatarajia itaendelea huko Tanzania kesho na bende, na, na, na bende kidogo tu. Uh, tena naomba kwa kifupi kwa sababu tunataka kuwashirikisha wageni wengine, lakini nilikuwa nakuuliza moja kwa moja eh, kwamba tumeona uh, kundi hili la M23 likionyesha kwamba pia lina wawakilishi wake, lakini eh, kama hawa Ahusiki uh, katika mazungumzo kama haya, je, nilikuwa nimekuuliza swali moja kwa moja, unadhani hii itaathiri eh, mchakato wenyewe, au wanasikiliza pahali walipo, kisha wata, watachukua uamuzi baada ya kusikia nini kimezungumzwa na Rais Tshisekedi na, na Paul Kagame na wengine. Nafikiri kama mimi ndio nilijenga ajenda ya mkutano wa kesho, niji jeni sema wao pia hata kama hawangeweza kupewa nafasi ya kuongea, lakini ningesema wawe wamealikwa wakae kama watu wanaosikiliza kutoka kwenye jumba la mkutano. Lakini kwa sababu mingi, sio moja, wao basi wakiwa wameacha nje, nafikiri sio jambo zuri sana. ninge- ninge- ningewaruhusu, ninge wawe kule lakini wasipewe nafasi ya kusema neno. Naam, asante uh, sana Mze um, Nabende. Sasa Asumani Kizunguruka uh, ha, kwa hapo Kinshasa, kwa kile ambacho kimekuwa kinaendelea, e, najua labda ni mapema zaidi kupata uh, taarifa juu ya kile ambacho Kinshasa imejibu kuhusu madai haya ambayo kwa kweli ya Rwanda yanaweza kawa yanazua vilevile wasiwasi juu ya mwelekeo ku, wa mkutano wa kesho. Kama Rwanda inaishutumu DRC kwamba inapanga kufanya mashambulizi aa, na kesho hiyo watakutana, na dhani kwa namna fulani mkutano unaweza labda ukahama kidogo kwenye ajenda hizi e, kulizungumzia hili. Je, kuna lolote hapo Kinshasa ambalo mmeambiwa na tafsiri yako ama nini ambacho unakiona kuelekea kwenye suala hili la mkutano wa kesho? Asani, naam, naona labda Asani tumempoteza, tume, tume, uh, Asani, kama unanisikia N, naam. Asani hayupo, basi tuende kwa Ismail. Ismail, sijui wewe unaonaje, una swali hili hili ambalo nimemuuliza, eh, Asani, nini ambacho unafikiri kinaweza kujitokeza, hasa ukizingatia kwamba Rwanda hii leo imeshatoa Uh, taarifa kwamba ina wasiwasi wa kushambuliwa na DRC. Je, hili huwezi kuona kwamba linaweza likafunika mkutano wenyewe ambao tayari ulikuwa umewekwa uh, mahsusi kwa ajili ya kumalizana na mzozo huo? Uh, inawezekana, kwa sababu utawala wa Kigali una mbinu nyingi tofauti ambazo nazitumia, na ikiwa nachizama muda hii karata tunaicheza kwa muda fulani, hii karata tunaicheza kwa muda fulani. Kwa hivyo kwa kutabiri mambo ya kesho, ukitizama, wanaanza kusema ya kwamba Kongo itatuvamia. Uh, Kongo inashirikiana na watu wa FDLR, hiyo waje ku, kupindua serikali yetu. Hiyo ni madai ambayo wanaitumia wakiwa wanaendelea kuvuta muda na kutizama nini ambacho kitakachoendelea. Usisahau ya kwamba nchi ya Afrika Kusini ambayo kwa sasa inadai ya kwamba inaweza kurudisha wanajeshi wake nyumbani. Ukitizama nchi ya Malawi nayo ilikuwa imetuma wanajeshi, nayo pia inasema ya kwamba itarudisha watu nyumbani. Kwa hivyo bado anatizama ya kwamba je, hawa wanajeshi wakirudi nyumbani kwao tutakuwa na nguvu za aina gani ili tuendelee kukabiliana na hawa watu yoyote ambayo tutakayolazimisha serikali ya Kongo iweze kukubali. Kwa hivyo eh, bado wanajifunza na wanatumia ujanja kwa kuangalia tunaweza kufanyaje, kwa kuvuta muda, tutoe matakwa mapya ya kuzungumza kwamba Kongo inataka kutuvamia. Kwa hivyo, wako wanatumia muda wao vizuri kama ninavyosema. Nam, asante sana uh, Ismael, kwa kueleza haya yote basi. Uh, tuendelee kumsikiliza Joyce Msuyi ambaye ni msaidizi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa wa masuala ya kibinadamu ambaye pia tulitaka kufahamu uh, maanake ameweka bayana kwamba uh, hali jinsi ilivyo bado kuna uh, kizungumkuti kingi ambacho kinaendelea uh, juu ya kule mji wa Goma. Sasa tunataka kujua, Joyce labda utueleze. E, kwa hali ilivyo sasa mnafanyaje kazi vipi? Sisi tuna ofisi iko Goma. Kwa hiyo tunafanyaje, kila siku, timu yetu na NGOs hasa za kutoka DRC tunaongea na kila watu M23, kuona, je, mnaweza mkatufungulia barabara, mnaweza mkaturuhusu tutoke toka sehemu moja kwenda nyingine, na magari kutoa misaada. Kwa hiyo kwanza ni ile kuongea kila siku kuona kama tunaweza tukapata upeo. Pili, kama hapa New York na sehemu nyingine tumekuwa tunaomba wafadhili wasaidie na waendelee kutoa pesa, kwa sababu tunahitaji pesa uh, kuweza kununua madawa, kuweza kwa mfano uh, kun, kutafuta chakula. Kulikuwa kuna njaa kabla ya hivi vita havijaanza hivi vya karibuni hapa Goma. Tatu, walinda wananchi, hata wale ambao wameumia wasipate majanga zaidi. Tunapata kwa mfano wanawake, wakina mama wameumia, hawawezi kujifungua, watoto wamevunjika uh, miguu. kwa hiyo kuona jinsi gani, pamoja na kwamba kuna ghasia, kuna vita, bado binadamu wanaweza kulindwa kama uh, sheria za dunia, international humanitarian law zinavyosema. Alafu la mwisho, bado kuna mabomu, kwa hiyo ni jinsi gani anaweza kuondoka kuzimwa ili tukiweza kuondoa kwa mfano watu ambao wameumia kutoka sehemu moja kwenda nyingine, usiwe na ajali zaidi kwao. Bado tupo na tunaendelea na tutaendelea kuwepo. Na la mwisho, tunaongea pia na nchi za jirani, kuona kwa mfano wagonjwa au watu ambao wameathirika na hivi vita wanaweza kwenda kwa mfano wakatibiwa kwenye hospitali za nchi za jirani. Kwa hiyo inahitaji kijiji chote cha Afrika Mashariki na Afrika kusaidia hili janga la DRC. Unaendelea kusikiliza matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, ikiwa ni kipindi au matangazo ya, ya Live Talk, tukizungumza hivi leo kuhusu maandalizi ya mkutano wa kutafuta amani mashariki mwa DRC, ambayo ni mikutano imeanza leo lakini kesho, uh, siku muhimu kwa sababu viongozi wa nchi wanachama wa Jumuiya za Afrika Mashariki na ile ya Sadeki watakuwa wakikutana kule Dar es Salaam. E, tunatupia jicho hilo na mengine mengi, lakini kwa sasa naambiwa Idi Ligongo kwamba tuna msikilizaji. Tumpe nafasi. Jina lako, uko wapi? Toa wa maoni yako. Naam, jina langu naitwa Donald Bunyasi na toka eneo la Nambale, gatuzi la Busia nchini Kenya. Na kutokana na maandalizi ya hili kongamano, uh, huenda tukapata tuka matokeo hasi au machache ikilinganishwa na jinsi maandalizi yanavyofanywa. Na kimsingi kunahitajika kuwepo na kujitolea kwa nchi wanachama, na kujitolea ambako kunalenga Uh, kutatua mzozo na ambao hasa mzozo ambao umeingia kuwa mzozo wa kibinadamu. Na marais wote lazima wajitolee, waweke tofauti zao hii chini kwa minaajili ya kufaa masilahi ya raia ambao kwa sasa ndio wanaoumia. Unajua, viongozi kimsingi wao tayari wana ulinzi, wana rasilimali na kila chochote anachokihitaji raia ndio wanaumia. Sasa ile willingness, the willing spirit kutoka kwa, kwa viongozi ndio inayokosekana kwa, kwa sababu ingekuwepo Chisekedi hangekuwa amekosa kuzungumza na m M23 kutokana na makubaliano elfu mbili na tisa yeye kufikia sasa bado hajafanya hivyo, na hiyo ndiyo mwanzo. Kwa hivyo iwapo atakubali na kutambua kwamba hawa na raia wa Kongo, na hivyo basi kukubali kwamba lazima kwamba inchi maslahi ya inchi yawe mbele au yatangulie, kisha maslahi ya mtu binafsi yafuate, kutotokana au kutotokea suluhisho lakini iwapo masilahi ya kibinafsi ndiyo yanatangulizwa pasipo na kuangazia masilahi ya raia kwa ujumla, bila shaka huenda uh, labda ikawa tu kongamano kama makongamano mengine, kongamano la Angola, kongamano la Nairobi, sasa hili kongamano la Dar es Salaam, huenda yasilete matokeo yenye tija. Hivyo basi kuna umuhimu viongozi waweke tofauti zao kando no. na pia waweke mm -hmm. masilahi yao ya kibinafsi kando, sawa, ili tuweze kuafiki wa, uh, matokeo endelevu kwa wananchi wa Kongo. Asante sana uh, msikilizaji wetu kwa maoni yako hayo mazuri kabisa juu ya kile uh, kinachoendelea. Sasa, BMJ, lakini vilevile vile kuna hili suala la wakimbizi na kabla ya M23 kuchukua udhibiti wa eneo la Goma, uhum, kulikuwa bado kuna hali tete sana juu ya kuhusiana na wakimbizi. Sasa tukataka kujua vilevile vile kutoka kwake Joyce Msuya ambaye ni msaidizi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kwa masuala ya kibinadamu kwamba eh, hali jinsi ilivyo hivi sasa eh, nini ambacho kinafanyika katika juhudi za kulishughulikia uh, suala la wakimbizi ambalo hata hapo awali kabla ya emu ishirini na tatu lilikuwa ni tete. Joyce, labda tueleze kwanza, ni muhimu kukumbuka pale Goma kulikuwa kuna makambi mengi sana yaliyokuwa yamechukua wakimbizi, na kwa sababu ya vita wengi wametoka, imebidi wakimbie uh, vita kwa usalama wao. Kwa hiyo kwanza ni kuangalia pale pale Goma na sehemu nyingine DRC, jinsi gani tunaweza tukawasaidia wakimbizi ambao tayari walikuwa wameshateseka sana. Hili ni kuongea na nchi za jirani, na kwa sababu ya umoja wa umoja wa Mataifa, kwa mfano wakubwa, wawakilishi wa, wa, uh, wa, wa uh, Secretary General ambao wako uh, nchi za majirani, tumekuwa na mikutano kila siku kuona jinsi gani wanaweza wakasaidia, wakiongea kwa mfano na serikali ya Tanzania au Uganda au Rwanda ili wapokee wakimbizi ambao imebidi watoke Goma. Kwa hiyo shughuli bado inaendelea, na tatu, kuangalia ni miundo gani uh, mbinu gani ambayo inaweza ikawekwa, kwa mfano ndege au barabara za kuweza kuwasafirisha wakimbizi waweze uh, hasa wanaohitaji huduma za afya uh, uh, urgently. Mzee Nabende wa moto, unamsikia hapo uh, Msuya. Huyu Joyce, msaidizi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, kuhusiana uh, ambaye anashughulika na, na maswala ya uh, kibinadamu, e, na najua una moja au mawili ambayo unaweza kuyasema kuhusu wakimbizi, hasa tumeona katika siku za karibuni kama ambavyo inaelezwa hapo idadi ya watu ambao wamekoseshwa au wamefurushwa makwao wa ikiongezeka, e, upande sio e, tu kule Goma lakini pia kule Minova, e, mji unaitwa Nyabibwe na hali kadhalika, wakati wakiteremka kuelekea kule e, Bukavu, kuna hali ya sintofahamu kuhusu nini ambacho kitafanyika kwa wakazi katika maeneo mbalimbali. Unaona hali hii kama huenda ika ikawa mbaya zaidi kuliko ambavyo tumeshuhudia katika siku za karibuni kuhusu wakimbizi hususan naam. Um, tumeambiwa idadi ya wanaokimbia, uh, kutoka makao mwao inaendelea kwenda juu. Niko na rafiki moja ameniambia kwa wakati huu kule kutoka Kongo kwamba hata ingawa tunatarajia gongamano la Dar es Salaam kesho, vijana wa asi wa M23 wanafanya kama vile sisi tulivyofanya hapa Uganda. Tulikuwa na gongamano Nairobi, ili ya marehemu Daniel uh, Arap Moi akakuta Mseveni akiendelea kupiga na atapoa serikali. Kwa hivyo naomba hivi uh, msia ameongea tuna wasiwasi ya watu kukimbia na wanaongezeka kwenda idadi inayoongezeka kwenda juu, si kusikia kama wamefanya mipango yoyote ya ulinzi ya usalama ya kuweza ku, kuwa, kuwa, kuwa- kuwaweka hao watu kwenye sehemu ambayo inayo ulinzi wa Umoja wa Mataifa ili wasikimbie wasipo juu wakikosa kwenda kuenda ni sehemu tani ya kupata usalama. La pili ni ili la viongozi wa gongamano la kesho, ili liwe gongamano la kuinda suluhisho, sio kuonyesha ubabe. Watu wanaofariki dunia juu kwa ajili ya vita hivi vya Kongo damu ambayo imamakiga ni hiyo, inatosha. Viongozi nyingi, tunaelewa Kongo inaye madini mengi, inayo rasilimali nyingi. Muwe viongozi ambao wanaweza kuwa viongozi wa wazi, mujenge bahara la Afrika, mugawane haya maadini kwa njia ya kufanya biashara, mjenge nchi zote za Afrika mkiwa mm -hmm. Muki, na ra, na roho na hamu ya kuendelea kuleta yasiyojulikana mazuri ili kupora mali ya Kongo mm -hmm. Dunia yote haitakuwa na amani, na Afrika ndiyo itakuwa inaadhirika zaidi, kwani hao wakimbizi Naam. Wanakimbia sasa kuja Uganda, wanaingia Rwanda hata ingawa hata usalama wao haujulikana kama utakuwa unalindwa na uh, Ismail Adrian. Uh, naona muda unakimbia sana, Idi Ligongo, niruhusu nimuulize swali hili, wakati tukizungu tukiwa bado kwenye masuala ya wakimbizi, kuna hizi ripoti kuhusu uh, idara uh, wengine tunasema ni shirika lakini ni, pia ni idara ya serikali ya Marekani inaitwa USAID inajulikana sana kule barani Afrika na nilikuwa napekuapekua hapa kuona kwamba uh, USAID kwa kushirikiana na shirika la chakula duniani WFP la Umoja wa Mataifa zimekuwa katika mstari wa mbele kwa ushirikiano kutoa chakula na kadhalika na usaidizi wa kila aina kule mjini Goma na maeneo yanayozunguka mji huo. Sasa kuna ripoti hizi ambazo tumekuwa nazo kwenye vyombo vyetu vya habari hapa, kuna mpango wa kusitisha shughuli za USAID kulingana na uh, amri ambayo imetolewa na rais wa Marekani Donald Trump. Iwapo hilo litakuja kutimi, kutimia, unaona hiyo itakuwa na athari ya aina gani kwa hawa wakimbizi na maisha yao, wakimbizi wa ndani na hata wale ambao wanatoroka na kuingia katika nchi zingine? E, kwa kweli hii taasiri wananchi wa mashariki mwa Kongo hasa hasa huko ambapo kuna mzozo, kwa sababu kulikuwa tayari kuna matatizo mengi ambayo watu wengi walikuwa na uhitaji. Kwa hivyo usitishaji usi, wa USAID uh, kusitisha misaada yake ya kibinadamu ama kusitisha mpango wa kusema ya kwamba uendelee ku- kusupport kwa, kwa hivyo hii taasiri kubwa sana kwa sababu watu wako kwenye hali ya uhitaji. Kutokana na hivyo uh, haya mashirika madogo madogo hayawezi kukidhi mahitaji ya hawa wakimbizi ambao wako maeneo ya huko Goma na kando kando. Kwa hivyo kutokana na hizo hali, watu wataathirika kwa sababu wako kwenye vita. E, watu wanakimbia maeneo yao, wanaacha sehemu zao, na unajua ya kwamba serikali ya Kongo hai haitoi msaada kivilivyo. Watu wote ambao ni wakimbizi ama waathirika wote wa vita ambao wako maeneo hayo huwa wanategemea misaada kutoka kwenye haya mashirika makubwa ya kimataifa. Kwa hivyo tuseme ya kwamba kwa kweli wataathirika vibaya mno na juhudi zisipoendelea za kibinadamu kwenye mashirika mengine wataathirika vibaya mno. Nam, asante sana sasa. Uh, labda tusikie tena kwake Joyce Msuya. Je, Umoja wa Mataifa unashirikiana na juhudi za kikanda katika uh, kuleta uh, usuluhishi, lakini vilevile juu ya uh, kikosi cha MONUSCO uh, kina hali gani katika kufanya uh, kazi zake uh, hapo? Uh, kipo, unajua, hicho kipo kwenye peacekeeping operations. Kwa hiyo wao pia wanaunganika na huu mkutano ambao nimekuwa nasema, kuangalia vita vya DRC, kutupa habari zinazotusaidia sisi kufanya kazi, kwa mfano kwenye kunegotiate jinsi gani ya kupita kutoka sehemu moja kwenda nyingine, au tukihitaji ulinzi wakati tunapeleka dawa au vyakula wanatusaidia angalau kutoka. Lakini yale maongezo, kwa mfano na M23 au na makundi mengine, kuna watu ambao kazi yao ni kujaribu kuongea nao na kusema jamani, tuwasaidie watu walioumia, tuwasaidie watoto ambao wanahitaji kutibiwa au wakina mama ambao wanahitaji kujifungua. Asante sana, uh, Joyce Msuya, msaidizi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa masuala ya kibinadamu. Na bende eh, tunakupa fursa ya wewe, eh, mzee wetu Vilevile mwanasiasa umekuwa, unajua mambo mengi ya ukanda mambo. Sasa labda ujumbe ambao ungependa kupeleka kwa kifupi sana kwa hawa viongozi juu ya mkutano wa kesho ni nini? Nini kwa haraka tunaweza kusema hivi? Wa, Mungu aliwarundikia nchi ya Congo rasilimali nyingi akawanyima heshima ya umwagizaji wa damu na mwito ni kwamba hata ingawa nyinyi vijana mnapigania haki zenu, vijana wa M23, lazima mwelewe kwamba wa, munao vijana kuokoa pia, wanataka wawe hai. Kwa hivyo kongamano la kesho mulisikilize sana, mtupie jicho macho yenu kule Tanzania, muone kwamba mnaweza pigana mkipigania haki zenu lakini inawezekana kupigania haki zenu kama wale ambao wanataka kuongoza pia wako na haki ya kuishi. Naam, hivyo ya, ya haraka ni kwamba na nyinyi yu, viongozi ambayo sasa muko Tanzania, ndio nimesema na nitarudia, ndio mali ya Kongo, tunaweza kuigawanya kwa njia ya busara kabisa, ikiwa Kongo iko na amani ya kuweza kusema tutumie. Asante sana, asante sana. Kukosa amani Kongo, naam, ili tuweze kupata njia za kupora mali hiyo naam, na hilo halitakuwa jambo la busara. Asante sana uh, na bende wa moto kwa kueleza hayo yote, lakini nimshukuru vile vile Ismail Adrian uh, namshukuru vile vile uh, asani kizunguruka na wale wote ambao mmepiga simu kuchangia hapa. Tunakamilisha live talk kwa siku ya leo. Mimi naitwa Idi Ligongo, nilikuwa na mwenzangu BMJ Muridhi. E, msimamizi ama mwelekezi wetu upande wa pili ni Fiona Nandudu, msimamizi wa matangazo alikuwa ni Mkamiti Kibayasi. Shukrani kwa kuwa nasi na usiku mwema.