God, God, God. Food, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 97, Kisangani 97, nchini 97, DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji ni mimi Idi Ligongo. Estonia, Latvia na Lithuania Jumapili zimefanikiwa kuunganisha mifumo yao ya umeme kwenye gridi ya Ulaya, siku moja baada ya kukata uhusiano na utegemezi wa nishati hiyo kwa miongo kadhaa kutoka Russia na Belarus. Ikiwa imepangwa kwa miaka mingi kubadili gridi ya mtawala wao wa zamani wa Soviet, imefanikiwa kuunganisha mataifa matatu ya Baltic kuwa karibu zaidi na Umoja wa Ulaya na kuimarisha usalama wa nishati katika eneo hilo baada ya kujitenga Jumamosi kutoka kwenye mtandao wa IPS UPS ulioanzishwa na Umoja wa Kisoviet miaka 1950 kwa sasa unaendeshwa na Rusia. Mataifa ya Baltic yalikata njia za kuvuka mpaka za umeme wa nguvu ya juu mashariki mwa Latvia, baadhi ya mita 100 kutoka mpaka wa Rusia na kuchukua vipande vya waya zilizokatwa kama kumbukumbu kumbu. Mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya Kaja Kalas, ambaye ni Muestonia, mapema wiki hii aliita mabadiliko hayo ushindi kwa uhuru wa Umoja wa Ulaya. Utawala wa kijeshi wa Nija utaandaa mkutano wa kitaifa kuanzia Februari 15 hadi 19 unaonuia hasa kuweka muda wa kipindi cha mpito ambacho kilianza baada ya kupinduliwa kwa rais wa kiraia Mohamed Bazum 2023, Wizara ya Mambo ya Ndani imesema wizara hiyo ilitangaza tarehe hizo katika taarifa kwa vyombo vya habari kupitia televisheni ya taifa na kuongeza kuwa mkutano huo utafanyika katika mji mkuu Niamey. Hapo Agosti 2023, muda mfupi baada ya kuchukua madaraka kwa mapinduzi, Jenerali Abdurahman Tiani alitangaza kuandaa mazungumzo jumuishi ya kitaifa ili kuainisha maeneo ya kipaumbele ya utawala na kuweka muda wa mpito. Mapema mwaka jana mashauriano yalifanyika katika kanda nane za nchi ili kuweka msingi wa kufanya kazi kwa mikutano ya wiki ijayo. Na tume ya taifa pia iliyoundwa kwa amri ya rais kusimamia kazi ya mkutano huo wa siku nne ili kutoa rasimu ya awali ya hati ya mpito. Takribani washukiwa 31 wa uasi wa Maoist na maafisa wawili wa, wa polisi wameuawa Jumaapili katika mapigano mabaya zaidi mpaka sasa kwa mwaka huu katikati mwa India, polisi wamesema. Mamia ya polisi na wanajeshi walianzisha operesheni katika misitu ya eneo la Indravati katika jimbo la Chatigar, kwa mujibu wa taarifa za kijasusi kwamba idadi kubwa ya waasi walikuwa wamekusanyika wamekusanyika hapo, amesema inspekta mkuu wa polisi wa jimbo hilo Patilingham, Sandaraj. Sandaraj amesema wakati wanajeshi hao wakiendesha msako, mapigano yalizuka msituni na kuwaua takribani waasi thelathina moja na maafisa wawili wa polisi. Amesema msako unaendelea katika eneo hilo, na askari hao wamefanikiwa kupata baadhi ya silaha na risasi zikiwemo bunduki za rashasha. Hakukuwa na taarifa ya haraka kutoka kwa waasi. Mapigano ya Jumapili ndiyo makubwa zaidi mpaka sasa kwa mwaka huu na ya pili katika muda wa chini ya mwezi mmoja ndani ya Chatigar, kulingana na afisa wa polisi Jitendra Yadav. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Wananchi wa Kosovo wamepiga kura zao Jumapili katika uchaguzi wa bunge ambao ulizingatiwa kuwa mtihani muhimu kwa waziri mkuu Albin Kurti huku mazungumzo ya kurekebisha uhusiano na wapinzani wao Serbia yakikwama na ufadhili wa kigeni kwa moja ya nchi masikini zaidi barani Ulaya. Chama cha Kurti cha mrengo wa kushoto cha SDMP kinaonekana kama kinara, lakini hakitarajiwi kupata wingi wa kura zinazohitajika ili kutawala peke yake, na kuacha wazi uwezekano wa wagombea wengine wawili kujiunga ikiwa kitashindwa kuunda baraza la mawaziri. Wapinzani wengine ni chama cha kidemokrasia cha Kosovo au PDK ambacho viongozi wake wakuu wanazuiliwa katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu The Hague wakituhumiwa na uhalifu wa kivita, na chama kikongwe zaidi nchini humo cha LDK ambacho kilipoteza uungwaji mkono baada ya kifo cha kiongozi wake Ibrahim Rugova mwaka wa 2006. Uchaguzi wa uraisi wa Ecuador wa Jumapili unakaribia kuwa wa marudio ya kinyanganyiro cha 2023 baada ya wapiga kura kumchagua milionea kijana mwenye msimamo mkali baada badala ya mfuasi wa mrengo wa kushoto wa rais mwenye ushawishi mkubwa zaidi wa nchi katika karne hii. Rais Daniel Noboa na Luis Gonzalez ndio wapinzani wakubwa kati ya kundi la wagombea 16, wapiga kura wote walioahidi kupunguza uhalifu ulioonekana ambao ulipelekea maisha yao kuwa katika hali mbaya na kutisha miaka minne iliyopita. Kuongezeka kwa ghasia katika nchi hiyo ya Amerika Kusini kunahusishwa na usafirishaji wa dawa za kulevya aina ya kokain zinazozalishwa katika nchi jirani ya Colombia na Peru. Wapiga kura wengi wamekuwa waathirika wa uhalifu na sababu zao binafsi zitaamua kama rais wa tatu katika miaka minne anaweza kuigeuza Ecuador kuwa salama. Kupiga kura ni lazima na zaidi ya watu milioni 13.7 wanastahili kushiriki uchaguzi. Na kaka wa Dalai Lama na mwenyekiti wa zamani wa serikali ya Tibet iliyo uhamishoni nchini India, Gyalo Tondop, ambaye aliongoza duru kadhaa za mazungumzo na China na kufanya kazi na serikali za kigeni kwa sababu ya Tibet, amefariki dunia akiwa na umri wa miaka tisini na saba. Ndetup alifariki dunia nyumbani kwake Kalimpong, mji wa milimani katika eneo la milima la Himalaya mashariki mwa jimbo la Bengal Magharibi Jumamosi jioni, ripoti za vyombo vya habari zimesema. Hakuna maelezo mengine yaliyotolewa mara moja kuhusu kifo chake. Vyombo vya habari vya Tibet vilimsifu Tondop kwa kushirikiana na serikali za kigeni kusifu na jukumu lake katika kuwezesha uungwaji mkono wa Marekani kwa mapambano ya Tibet. Dalai Lama aliongoza maombi kwa ajili ya Tundup katika nyumba ya watawala katika mji wa Bilakuppe, jimbo la kusini mwa India la Karnataka, Jumapili, ambapo kiongozi huyo wa kiroho anaishi katika miezi ya baridi. Mwisho wa habari za dunia kutoka Washington. Mimi jina langu ni Idi Ligongo. Hello, popote ulipo, na karibu sana kwenye kipindi cha salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC, na mimi wako Harrison Kamau nikikuomba tusafiri pamoja tunapowasalimu tuwapendao wakiwa mbali na karibu. Ni matumaini yangu kwamba popote ulipo Jumapili yako inakwenda vizuri zaidi, lakini kabla nianze kuzisoma zako salamu ili tuwafikie tuwapendao, basi tuanze na kibao chake ii Paul akisema mai Kasiuko tanzaniana Tanzania za asema zimwende mtangazaji wa zamu, nami nazipokea kwa mikono yote miwili. Pili, zimwende Musa Mjengi, Matikiti Muhammad, Nyanda Mayana, Nazareth Mwakipembe, Magembise, mwisho ni kwa Ali Mrangi, ili Lesa ujumbe, VOA inatuunganisha salamu. Zingine nazikamata hivi, ni za Maige Mbona te semi. Unasema kwamba ungependa salamu zako ziwaende wafuatao: mke wako Dinis Chacha Mwita, au mama Zawadi, Zawadi Maige Mbona, Brighton Maige Mbona, Mariam Maige Mbona, Yanda Mayala, Juma Hasan Jaka, Sayeda Mabula Magesha, Masumbuku Elias wife Tambwe. Na ujumbe usifunge chuki, usifunge chuki. Ah, fuga hata umbwa <laughs> ujumbe mwafaka kabisa basi namuona salamu zilizopo hapa ni zako Paul Mpelele. Unasema kwamba zako kwa salamu ziende kwanza kabisa kwa Sandu Tara, Eliud D Nandi, Emmanuel Humba, Edi Migeto Jr, Hussein balozi wa Ilemi, Mbeya Tanzania, Florian Nyoni, mtu pesa Mwanambuke na Maliamu Ramadhani Sijashija. Unasema amani kwako mtangazaji wa zamu, nami nasema asanti sana Paul Mpelele. Salamu zingine nazikamata ni zako Sayeda Magesha a, kutoka kule Shibalaga. Unasema salamu ziwafikiwa wafuatao: mke wako Grace Simon, Seni Amos, Katumbi Lenga, Chapati Ros Malima, Maigembonantemisemi, Tilishia Silogile. Aa, na zingine pia ziwafikie Matikiti Muhamed Nyanda Mayala, Nazamakipembe Magembise, na mwisho kabisa ni kwa Ali Mrangi kule Gigiri, uh, Gigiri Mlesa. Unasema kwamba unawapenda na tuendelee kukutana kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, napomkaribisha Kasima Mganga wakiwa naye uh, Hanguza. Unasema harusi kamata ni za masumbuko Elias, unasema kwamba zako zimfikie Emmanuel Charles, uh, Mimasi Christopher Mlekela, bila kusahau Mkalule Hussein, Mathius Timon Jamaica, Vedascoromani Bahamibote Romani, Bahami Romani na Saibo. Unasema kwamba unawapenda sana na tuendelee kukutana kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Salamu na muziki salamu zingine nazozikamata sasa hivi ni zako Sawayan Kumba Shagembe, unasema ni kutoka kule Kadoto, Maswa, Tanzania, na ungependa salamu zako ziwafikie wafuatao: Matikiti Mohammed, Eva Mroso, Galama Maluta, Bahame Bote, Benjamin Puka, Mashaka, Esta Hassan, na ujumbe, tuendelee kupendana jameni na, na kuungana kupitia VOA. Salamu zingine unazikamata ni zako mwalimu Victor Patience Kahangwa, unasema uko kule Kerunga, Karagwe, Tanzania. Salamu zako ziwafikia wafuatao: mke wako Pendo Silijong na Avitas Damien Kakwa Malimao, Ramadhani Ramadhani, Shija Shijashija, Sadat Robert Vantos na Rutahiwa Salum Busisi. Ujumbe, tuendelee kusalimiana na kuamkuana kupitia VOA. Salamu zingine inazikamata sasa ni za Daudi Nkumba Shagembe, inasema kutoka kule Kado Tomas wa Tanzania. Unasema salamu zako ziwaende wafuatao fuatao: Adres Elias Nzombe, Mwin Kalonda, Mkui Shilinde, uh, Gazungu Bahame, Bote Kais, Musa Kais, Namala Jos, bila kusahau James Mzalendo, akisema kwamba unawapenda na mwende kabisa kusalimiana kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC nazikamata zako salamu Limbu Isanzule Jibunge, unasema ni kutoka kule Migongwa, Igunga, Tabora, Tanzania. Unasema salamu ziende kwa Sombi Mtemi Charles Ngwipasi, Daso Butunga, Mbogosi wa Mbogoshi, Jangala Bugumba, Sai Jilumba, Kurwa Mahona, Doto Mahona, bila kumsahau baba mzazi Isanzule Jibunge Ganga na mama mzazi Malwa Gwandu ujumbe unawatakia, pa, unawatakia kila laheri popote walipo. Daniel B Mali unasema kuwa unaka kule Tanga, Tanzania. Unasema salamu zako ziwafikie wafuatao jamaa zako walioko mikoa yote ya Tanzania na kule Kenya pamoja na walioko kule DRC Congo, bila kuwasahau watangazaji wote wa VOA idhaa ya Kiswahili salamu zingine zikamata ni zako Adam Rashidi, unasema uko kule Njoro Moshi nchini Tanzania, na unasema salamu ziumfikia Amina Mlacha, Jafari Kopo, Bakari Saria, Bboy hawaji wa haf, Hafidhu, Pascaline Lucas Chambi na Moshud Kajemulo, na unasema kwamba wadau wote wa salamu Tanzania pia ungetaka kuamkua na kuendelea kuwatakia kila laheri popote walipo wanapooteaotea na kusikiliza salamu za idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kabla ya kupata kibao, unamwona Masanja Kulwa, mzee wa sola, unasema barabara saba Isaka, Kahama, Tanzania. Salamu zako ziwaende wafuatao Abubakari Ngeres, Maige Mbona, Ntemisemi, mzee wa shikamo, Machenji Lupemba, Budala Tabu, Budole na Maria Bura. Ujumbe tuewatilivu katika kila tunachofanya, ambapo Ali Kiba anengoli tunechako on fire. I believe, dunia yangu umeitala pwengini zipo ekiwa mapenzi karata wakunime makopa na kupenda mpaka naogopa, usije kondoka, wanipatia wanipa, wanipa faraja ayaso mapenzi barata dunia nzima nanipenda. Baada ya kibao hicho chake Ali Kiba on fire, nazikamata salamu zako Johamsen Brasies Jason. Unasema kwamba wewe ungependa salamu zako ziwafikiwa fuatao: Justin Bras Jason, Anaris Habart, Tobias Bitegeko, Jerika Joseph, bila kusahau Rabati Siriaji, ukisema kwamba unawapenda sana salamu zingine nazo zikamata sasa ni zako Moses Edward Mdela, unasema kwamba ni wewe ni wa kutoka Power Family uh, kule Manyara, Tanzania, na unasema salamu zako za kwanza kabisa ni kwa Mak Mihayo, Samuel Bajuta, Daniel B Male, Onesmo Nko, Joseph Asenga, Judhis Para Malisa, Musa Mjengi Ntandu na wakule wantandu, Simon Juma, Gendele, Daudi Mdachi, Dixon, waitu, waitu mage mbise, uh, au Mama Meri, dada wasimba. Salamu zingine zikamata ni kutoka Malindi, Kenya. Salamu kwanza unasema ziende hapo studio nami na nimezipokea kutoka hapo, unasema basi zimwende Simon Shauri Baba Umbeni, Kais Musa, Kais Matikiti, Muhamed Biraji mwana wa Kibinda, Daudi Mdachi, Salimu Mwenjuma, Samson Juma Gedele, Daudi Siwale, Madi Katalai, Chelsea Bedastorumani, Malimao Ramadhani, Shijashija, Ali Mrangi, Gigiri Mresa, Janyoni, magambe, mokono, majali wa mashaka wa kule Iringa Tanzania. John Busidi bila kusahau Autantise Dogo Azamu nasema kwamba tuendelee kukutana kupitia idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Salamu zingine nazo zikamata ni Pawa Kalunga wa Kalunga unasema mtoto mpole wa mashariki mwa DRC. Na ungetaka salamu zako ziende Kais Musa, Kais Andre Siria Zombe fuatao uh, Jacob Wataka Galama Maluta, Pascalin Lukas Chambi, Elias Miritini Majengo, Tanzania, Eledi Hamani na Mwalimu Sawasawa. Ujumbe unasema kabla ya kunichukia hebu jiulize una msaada gani kwangu. Nazikamata na zikamata salamu zako Masawe Drevetax, unasema mwananchi wa kawaida kutoka kule Kinondoni, Dar es Salaam. Unasema salamu kwanza kabisa zimwendea Ibrahim Dudala, Zawadi Robert Kaya, Salumu Nyoha, Emmanuel Chazi, MC Doto Manye, Adija Nyoni, Miraji mwana wa Kibinda, bila kusahau Shukuru Ntembo Moleti. Salamu zingine azozikamata ni zako bana Mama Huvi Zungo, unasema kwamba huko kule Upendo Grup, Ilura, Iringa, Tanzania, na salamu ungependa ziwafikie Jovidha Lugenge, Mbena Hadisi, Ebeneza Venta Mahuvi, ni Breth Matikiti, Muhamed Gaitan, Yembut Simbadam na Jas Bahati Lusambo kitu nishi, utu. Na unasema kwamba unawapenda sana na mwendelee kusikiliza salamu na muziki za Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika za mwisho salamu hapa nazikamata ni zaka Seleman Sambai uh, Mahona unasema kwamba uko kule Siginda Iramba, mseko mparambana. Salamu zako ziwafikia wafuatao: Mduhu Magemba, Sayeda Mabula Magesha, Vincent JJ Kaji, uh, Simomon Shauri, Baba Ombeni Bahame Mbote na wajumba wako wote wakiwa kule Mihama, Kishapu, Shinyanga. Unasema kwamba unawapenda sana na waendelee kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti America, Washington DC. Basi hapo ndipo tunafika kikomo cha salamu na muziki kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harizon Kamau, nikisema kwamba nakupenda popote ulipo na zangu salamu kwa niaba yangu na wenzangu hapa studioni. Uzipokee napokuachana kibao cha Les Wanyika. Afro hadi wakati mwingine, kwa heri ya kuonana Haya, basi, ndiyo mambo mazuri kabisa hayo, namna anavyoondoka Harison Kamau eh, katika kipindi cha salamu na muziki Jumapili tulivu afro. eh, kibao hiki kwa kweli huwa kinavuma katika eh, maeneo mbalimbali Afrika ya Mashariki. eh, wale wazee wa miaka miaka ile iliyoenda, eh, basi wanapenda sana kukaa chini na kupiga stori na kuzungumzia. Basi, kabla ya kukamilisha matangazo yetu ya leo na kusomea tena muhtasari wa habari. Estonia, Latvia, Lithuania Jumapili zimefanikiwa kuunganisha mifumo yao ya umeme kwenye gridi ya Ulaya, siku moja baada ya kukutana na kukata uhusiano wa utegemezi wa nishati hiyo kwa miongo kadhaa kutoka Rusia na Belarus, ikiwa imepangwa kwa miaka mingi kubadili gridi ya mtawala wao wa zamani Soviet imefanikiwa kuunganisha mataifa matatu ya Baltic kuwa karibu zaidi na Umoja wa Ulaya na kuimarisha usalama wa nishati katika eneo hilo. Utawala wa kijeshi wa Nije utaandaa mkutano wa kitaifa kuanzia Februari 15 hadi 19 unaozuia hasa kuweka unaonuia hasa kuweka muda wa kipindi cha mpito ambacho kilianza baada ya kupinduliwa kwa rais wa kiraia Mohamed Bazoum mwaka elfu mbili na ishirini na tatu, wizara ya mambo ya ndani imesema. Wizara hiyo ilitangaza tarehe hizo katika taarifa kwa vyombo vya habari kupitia televisheni ya taifa na takriban washuki 31 wa uasi wa moits na maafisa wawili wa polisi wameuawa Jumapili katika mapigano mabaya zaidi mpaka sasa nchini India. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.