Hivi sasa ni saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Jaji watatu wa, wa serikali kuu ya Marekani leo Jumatatu alizuia amri ya rais Donald Trump ya kusitisha uraia wa kuzaliwa kwa watoto wa watu ambao wako Marekani kinyume cha sheria. Uamuzi huo wa jaji Joseph N Laplante katika jimbo la New Hampshire unakuja baada ya hukumu mbili kama hizo kutolewa na majaji kutoka Seattle na Maryland wiki iliyopita. Kesi iliyowasilishwa na American Civil Liberties Union inasema kuwa amri ya Trump inakiuka katiba na inajaribu kuimarisha moja ya maadili ya msingi ya kikatiba ya Marekani. Utawala wa Trump wa Republican umedai kuwa watoto wanaozaliwa na watu wasio raia hawako chini ya mamlaka ya Marekani na kwa hivyo hawana haki ya uraia. Utawala huo unakata rufaa dhidi ya uamuzi wa jaji wa Seattle kuhusu amri ya Trump. Rais wa Marekani Donald Trump amerudia tena ahadi yake ya kuchukua udhibiti wa ukanda wa Gaza wakati shinikizo likiongezeka kwa Israel na Hamas kuongeza muda wa makubaliano ya kusitisha mapigano zaidi ya ilivyokuwa katika awamu ya awali, afisa wa Umoja wa Mataifa amesema njaa imeepushwa kwa kiasi kikubwa, huku zaidi ya malori 126 ya misaada yakiingia katika ukanda huo tangu kuanza kwa usitishaji mapigano. Lakini ikiwa makubaliano hayo hayataongezwa muda, kitisho cha njaa kina weza kurudi. Alieleza hali bado ni mbaya na watu bado wana njaa. Mkuu wa masuala ya kibinadamu Tom Fletcher ameliambia shirika la habari la Associated Press AP, baada ya ziara ya siku mbili huko Gaza kama usitishaji mapigano utashindikana, ikiwa usitishaji mapigano utakosekana, basi haraka sana hali hizo kama vile njaa zitarudi tena. Akiwa katika ndege ya Air Force One akielekea kwenye Super Bowl, Trump aliwaambia waandishi wa habari kuwa anapoteza uvumilivu na hali hiyo, baada ya kuona mateka waliotekwa nyara wakiwachiwa na Hamas wakiwa wamedhoofika. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington. Viongozi wakuu wa dunia wanakutana kwa ajili ya mkutano wa AI mjini Paris nchini Ufaransa. Mahala ambako mazungumzo magumu ya kidiplomasia yanatarajiwa wakati ambapo makundi ya teknolojia yanapigania kuchukua uongozi katika sekta ya teknolojia inayosonga kwa kasi sana. Wakuu wa nchi, maafisa waandamizi wa serikali, wakurugenzi wakuu na wanasayansi kutoka nchi mia moja wanashiriki katika mkutano wa kimataifa wa siku mbili unaoanza hii leo Jumatatu. Viongozi wakuu ni pamoja na makamu rais wa Marekani JD Vance akiwa katika ziara yake ya kwanza nje ya nchi tangu aingie madarakani na makamu wa waziri mkuu wa China Zangujing. Tunaishi katika mapinduzi ya teknolojia na kisayansi ambayo hatujawahi kuyaona, alisema rais wa Ufaransa Emmanuel Macron siku ya Jumapili. Kiwanda cha kusafisha mafuta cha Dangote nchini Nigeria ambacho ni kikubwa zaidi barani Afrika kinaweza kuanza kamilifu ndani ya siku thelathini, mkuu wa kiwanda hicho alisema siku ya Jumatatu, kikiwa na uwezo wa kuzalisha mapipa laki sita na nusu kwa siku. Kiwanda hicho kilijengwa na bilionea wa Nigeria Aliko Dangote mjini Lagos. Kilianza kusafisha mafuta ghafi hadi bidhaa, ikiwa ni pamoja na dizeli pamoja na mafuta ya ndege hapo mwezi Januari mwaka jana, na kilianza kuzalisha petroli mwezi Septemba mwaka jana. Kinalenga kushindana na wazalishaji mafuta wa Ulaya wakati kinapoanza kufanya kazi kamili, lakini kilikuwa kikitaabika kupata mafuta ghafi ya kutosha ya ndani. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi mkamiti Kibanyasi. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tunapekuapekua, tunachimbua, tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki, tutaangazia mpango wa rais wa Marekani Donald Trump wa kuwapa hifadhi wa Afrika Kusini weupe kama wakimbizi wanaokimbia mateso ambao umepokelewa kwa hisia mseto huku baadhi ya makundi ya kutetea haki za wazungu wakisema kwamba wanataka kukabiliana na dhuluma za utawala wa weusi walio wengi wakiwa katika ardhi ya Afrika Kusini. Ukaribu huu wa, wa, wa, wa, wa Mashariki hasa Urusi na Uchina, nadhani namkasirisha Washington. Kwa hiyo, kwa Washington, hii ni nafasi ya kuweza kumwadhibu Afrika Kusini. Katika sehemu ya pili, tutamulika serikali ya Kenya na mataifa ya Kiarabu UAE, kuingia katika mkataba mahususi kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi, hasa katika nyanja ya kilimo ni kwa undani. Mimi naitwa BMJ Mridhi, nikiwa hapa Washington. Mpango wa rais wa Marekani Donald Trump wa kuwapa hifadhi wa Afrika Kusini weupe kama wakimbizi ambao wanaelezwa kwamba wanakimbia mateso umepokelewa kwa hisia mseto, huku hata baadhi ya makundi ya kutetea haki za wazungu wa mrengo wa kulia wakisema wanataka kukabiliana na dhuluma za utawala wa weusi walio wengi wakiwa katika ardhi ya Afrika Kusini. Trump siku ya Ijumaa alitia saini amri ya utendaji na kukata misaada ya Marekani kwa Afrika Kusini, akitaja kitendo cha kunyang'anywa kwa ardhi ambacho Rais Cyril Ramaphosa anaelezwa kwamba alitia saini mwezi uliopita kwa lengo la kurekebisha ukosefu wa usawa wa ardhi unaotokana na historia ya Afrika Kusini ya kuwapa hadhi maalum wazungu. Kabla ya kuangazia kwa kina maana ya hatua hizi, kwanza, hebu tupate kujua ni vipi ambavyo sheria hii ilifikiwa. Mwezi jana, rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini alitia saini sheria ambayo inaruhusu serikali kunyakua ardhi kutoka kwa watu ambao hawaonekani kuitumia, hatua ambayo imezua mzozo mkali ndani ya serikali yake, zaidi ya miaka thelathini baada ya kumalizika kwa mfumo wa ubaguzi wa rangi. Waafrika Kusini weusi wanamiliki sehemu ndogo tu ya ardhi ya kilimo nchini mwao, huku sehemu kubwa ikibaki mikononi mwa walowezi wachache wazungu. Serikali imesema sheria hiyo inafafanua jinsi kupokonywa ardhi kunaweza kufanyika na kwa misingi gani. Ni sheria mpya ambayo ilichukua nafasi ya sheria ya awali ya upokonyaji wa mashamba mwaka 1975 iliyokuwa ikilazimisha serikali kulipa fidia wamiliki wa ardhi waliokuwa tayari kuuza mali zao kwa mfumo uitwao muuzaji na mnunuzi aliyeridhia. Mfumo huo umeleta hasira kubwa na vilevile mfadhaiko kutokana na jinsi ambavyo unatekelezwa kwa pole pole eh, hasa mabadiliko katika umiliki wa ardhi. Mfano, chama cha Africa National Congress ambacho ni cha Cyril Ramaphosa eh, kimeendelea kusifu sheria hiyo kama hatua muhimu katika mageuzi katika eh, nchi hiyo, lakini wengi wa wanachama katika serikali yake au maafisa katika serikali yake ya muungano wametishia kupinga sheria hiyo katika mahakama ikiwa ni sheria mpya inayoruhusu uchukuaji wa ardhi katika kile baadhi ya watu wanasema ni mazingira tatanishi. Kufahamu zaidi, tuungane sasa na Peter Bigenda, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Pretoria, Afrika Kusini. Peter, hebu kwanza tupe kifupi cha jinsi tulifikia kwenye sheria hii. Swala hili limekuwa likijadiliwa kwa muda mrefu na ninaweza tu nikasema kwamba kile kilichopitishwa bungeni siyo sio kile ambacho vyama kama MKP cha ndugu Jacob Zuma na EFF ya Malema wanaunga mkono. Ndio maana um, sheria hii hata mara baada ya kui wekea sahihi rais wa Jamhuri ya Afrika Kusini, vyama hivi havijapendezwa na na swala hilo, na hawa ndio wapambe wa wakubwa hasa wanaopenda kwamba wao wanapenda kwamba ardhi iwe ni mali ya serikali isiwe mali ya mtu e, jambo ambalo serikali ya inayoongozwa na ANC e, haijaweza kuridhia. Kwa hiyo kile ambacho vyama vya mlengo wa kushoto wamekuwa wakikililia zaidi ni kutaifisha mashamba yote au ardhi yote iwe chini ya umiliki wa serikali, jambo ambalo chama cha ANC hakijapata kuridhia eh, lakini ANC ikawa imepeleka mswada katika bunge kwamba pale ambapo serikali itahitaji eneo fulani kwa ajili ya ma masuala ya kimaendeleo basi eneo husika linaweza likataifishwa bila ku, ya kulitiwa fidia. Ehe, kwa hiyo hicho ndicho kilicho e, pitishwa pale na ANC e, au mswada wenyewe unasema kwamba eneo hilo litakalotaifishwa, kwa mfano, kuna wazungu wengi wanamiliki mashamba hapa kwa miongo kadhaa, na mashamba hayo ni kama yametekelezwa Umeona? Kwa hiyo katika mswada huu uliopitishwa, kuna kuna mashamba ambayo, au kuna sehemu ambazo serikali itaweza kuzitageti na kuweza kuzitaifisha kutokana na kwamba zimedumaa, hakuna chochote kinachoendelea katika maeneo hayo pamoja na kwamba mm -hmm. ni maeneo ambayo yanamilikiwa na, na watu binafsi. Kwa hivyo unadhani kwamba tafsiri ya Washington si sahihi hata kidogo, kile kilichotafsiriwa na Washington siyo sahihi, kwamba huu mswada sasa unaenda kuwang'oa wazungu ambao ndo wakulima wengi hapa Afrika ya Kusini, kwamba wanaondoka katika mashamba yao? La hasha. Kile kilichopitishwa ni kwamba kama eneo hili la kwako tutalihitaji, hasa yale maeneo ambayo, maeneo ambayo hayakuendelezwa yale Nam. Basi maeneo yale yanaweza yakachukuliwa na za kimaendeleo kwa kwa mbali mbali, uh. Kwa hiyo kwa kifupi, naweza nikasema msikilizaji, amri hiyo ya kiutendaji ambayo, kama tulivyosema, ilitiwa saini na Rais Trump eh, siku ya Ijumaa ilishutumu serikali ya Afrika Kusini kwa kuwabagua Waafrikana kabila la nchi ni Afrika Kusini ambalo liliundwa na vizazi vya wakoloni wa kizungu wengi wao kutoka Uholanzi ambao walifika huko mara ya kwanza katika miaka ya elfu mia sita hadi mwaka wa 1990 wa Afrika Kusini ambao ni Wazungu au weupe wenye asili ya Ulaya walitawala Afrika Kusini na kutekeleza mfumo wa ukatili ambao ni wa ubaguzi wa rangi dhidi ya weusi walio wengi nchini humo ambao ulijulikana zaidi kama apartheid. Lakini Trump mwenyewe alidai kwamba agizo lake la kwamba Waafrika Kusini weupe wa sasa ndio wanaolengwa na kukandamizwa na serikali ya nchi hiyo, akitolea mfano wa sheria ambayo wahafidhi na Wamarekani au wakonsevative kama vile mshauri wa Trump na bilionea Elon Musk wamesema kwamba kuruhusu unyakuzi wa ardhi inayomilikiwa na wazungu wa Afrika Kusini kutokana na ubaguzi wa rangi ni jambo ambalo halikubaliki. Musk mwenyewe ni mzaliwa wa Afrika Kusini. Lakini serikali ya Afrika Kusini imekanusha vikali unyakuzi wowote wa, wa ardhi au ubaguzi unaochochewa na rangi, ikisema sheria inayochunguzwa inalenga ardhi kutotumika au kutohudumia maslahi ya umma. Peter Bigenda, hatua hiyo ya Trump imepokelewaje hapo ulipo? Maneno ya Trump ama uamuzi wake na kile alichokisema, ni kwamba hakijapokelewa vizuri hapa, ikiwemo na serikali yenyewe ya Afrika ya Kusini na hata mashirika eh, yanayotetea haki za binadamu na wakiwemo hao walengwa wakulima wa kizungu kwamba wanapokonywa mashamba yao, na hivi eh, Trump yuko tayari kuwakaribisha kama wawakimbizi kule Marekani, ni jambo kwa kweli limewasikitisha wote, na baadhi ya viongozi wa wazungu kikiwemo chama kikubwa cha, uh, cha wazungu kinachohusiana na maswala ya kilimo, uh, kimepanga kukutana na Rais Trump ili kuweza kumwelezea kwamba kile anachokijua si sahihi. Eh, na kama alikuwa nakijua basi tafsiri yake hakuweza kuielewa barabara. Hapa Afrika Kusini eh, kilichoongelewa au kilichowekewa saini na Rais Ramaphosa sio kama kile kilichotokea katika taifa jirani la Zimbabwe. Kuna wengine wameona kwamba hatua inayochukuliwa na Rais Trump kuhusu Afrika Kusini eh, ina zingatia zaidi tu ya suala la ardhi ikikumbukwa kwamba e, kuna hatua iliyochukuliwa na, na, na nani na Afrika Kusini kuhusu Israeli kwenye mahakama ya kimataifa. E, kuna suala la uhusiano wa karibu kati ya Afrika Kusini na China. e, je, maswala haya pia yana, yana uzito wowote katika suala hili kwa maoni yako? Naam, kwa maoni yangu ndiyo yanachukua ya, ya mkondo wake. Utazingatia kwamba Rais Trump ni mshirika mkubwa wa Israeli e, serikali ya Afrika ya Kusini imeiburuza me, me, Israeli katika mahakama ya kimataifa e, mahakama ambayo nadhani Rais Trump kwanza haitambui, ni kama haitambui vile, halafu Afrika ya Kusini kwa miaka ya hivi karibuni amekuwa karibu zaidi na Uchina pamoja na Urusi, jambo e, ambalo kidogo limeweza kuwakasirisha viongozi wa nchi za kimagharibi na hasa Trump mwenyewe. Nadhani hata Biden hakuwa na uhusiano mzuri na na, na, na na Pretoria, lakini walau yeye alikuwa mvumilivu kidogo kuliko eh, huyu rais aliyepo sasa madarakani nchini Marekani. Kwa hiyo hii yote inatia chumbi na hivi inampa ule mwanya na utaka Rais Trump wa kuweza kuiwajibisha serikali ya Afrika ya Kusini. Kwa hiyo ni ni ukweli usiopingika kwamba geopolitics au siasa za kikanda nazo zinaingilia, na binafsi nadhani pengine duru za kidiplomasia zitashika pia mkondo wake, kwa sababu hela ambazo zimesitishwa kwa mfano kupitia shirika la USAID kwa Afrika ya Kusini ni kiwango kikubwa e. Pale kuna gepu kubwa sana litakuwa limeachwa wazi, ambalo kuliziba pia itakuwa ni kazi. Trump anatumia mpango ambao yeye mwenyewe aliufuta alipoingia madarakani kuhusu wakimbizi wanaoingia hapa nchini e, lakini haieleweki iwapo atatekeleza mpango huu alionao kwa Waafrika Kusini weupe wa Utaanza kutekelezwa lini na kivipi? Utawala wa Trump uliamuru kusimamishwa kwa misaada yote ya kigeni ambayo ilijumuisha juhudi za kimataifa za matibabu na ya kibinadamu. Mwishoni mwa wiki iliyopita, Wizara ya Mambo ya Nje ilisema kwamba programu kama PEPFA zitaruhusiwa kuendelea, lakini bado kumekuwa na ucheleweshwaji wa kusambazwa kwa misaada hiyo. Hadi hapo ndo tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani, kutoka hapa Washington, lakini usiondoke, kwa sababu nitarejea hivi punde na sehemu ya pili, ambapo tutaungana na wenzetu kule Mombasa, Amina Chombo na Salma Mohamed. Usiondoke. Karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Uko nami BMJ Mridhi nikiwa hapa Washington. Serikali ya Kenya na mataifa ya Kiarabu UAE wameingia katika mkataba wa mkata kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi wa kisasa maarufu SEPA. Kutoka Mombasa tunaungana na wenzetu Amina Chombo na Salma Mohamed wakijadili kwa undani zaidi kuhusu hatua hiyo ya hivi punde ambayo inaangazia zaidi kilimo biashara. Shukran. Serikali ya Kenya na umoja wa falme za kiarabu UAE wamesaini mkataba wa mapatanisho wa uchumi wa kisasa SEPA, ambao unalenga kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi na biashara kati ya mataifa hayo mawili. Katika mkataba huu, kampuni kubwa ya kilimo yenye makao yake makuu Dubai, Al Dahra, inadaiwa kuwa katika mazungumzo ya kukodisha ardhi ya kilimo nchini Kenya. Hatua hii inaweza kuimarisha zaidi uwepo wa kampuni hiyo katika soko la Afrika Mashariki, na majadiliano hayo yanahusu shughuli kubwa za kilimo ambazo zinaweza kuhusisha maelfu ya hekta kuchangia uzalishaji wa chakula wa ndani na kuongeza rasilimali za kimataifa za kampuni hiyo ya Aldara katika Afrika Mashariki. Kulingana na serikali ya Kenya, inasema kwamba SEPA inatarajiwa kuimarisha kupenya kwa mauzo ya nje ya Kenya katika Mashariki ya Kati na Asia. Sekta kuu za mauzo ya nje ambazo zimewekwa kunufaika kupitia mkataba huo ni pamoja na nyama na bidhaa zake, ambapo UAE ilichangia dola milioni 74 mwaka 2023 zaidi ya nusu ya jumla ya mauzo ya nyama ya Kenya mwaka huo ya shilingi bilioni 17.6. Bidhaa nyingine ambazo zinaweza kuuzwa nje katika UAE ni pamoja na matunda mengi yakijumuisha mananasi, parachichi, maembe na matunda mengine, ikiwa yalijumuisha kima cha dola milioni 39 mwaka huo. Tatu, huku mboga mboga zikijumuisha fedha ambazo Kenya waliweza kuuza nje kwa dola milioni kumi mwaka wa elfu mbili ishirini na tatu huku maua nayo pia yakichangia miongoni mwa bidhaa nyinginezo. Kulingana na Wizara ya Biashara na Uwekezaji, wanasema kwamba uwepo huo unakuza utekelezaji wa mpango wa mabadiliko ya kiuchumi ambao serikali imekuwa ikifanyia kampeni maarufu kama bottom up, wakisema kwamba itachochea uwekezaji na pia kuhamasisha teknolojia ya kusaidia ya maisha ya wakulima na wafanyabiashara wengine wadogo wadogo. Mpango um, wa kukodisha ardhi ni sehemu ya mwenendo unaokuwa ambapo kampuni za nje hasa kutoka eneo la huba zinawekeza katika sekta ya kilimo cha nchi za Afrika. Kenya ikiwa na hali nzuri ya hewa na eneo la kimikakati imekuwa lengo la uwekezaji wa biashara za kilimo kwa kampuni kama Aldahra ambayo inajihusisha na sekta mbalimbali za kilimo kama uzalishaji wa mazao chakula, na mifugo na biashara. Upangaji huu unaotazamiwa unatoa fursa ya kutumia ardhi yenye rutuba kwa shughuli zake za kilimo. Hatua ya Al Dahra ya kuingia Kenya inaendana na mikakati mipana ya UAE kutofautisha masilahi yake ya kiuchumi hasa katika sekta za kilimo na usalama wa chakula. Pamoja na kuongezeka kwa shinikizo mabadiliko ya hali ya hewa na mahitaji ya chakula yanayoongezeka duniani, uwekezaji kama huu unatarajiwa kuwa na nafasi muhimu katika mifumo ya uzalishaji wa chakula duniani. Mkataba huu unaweza pia kuwa na athari za kikanda, kwani Kenya inaangaliwa kama kitovu muhimu, muhimu cha kilimo ndani ya jumuiya ya Afrika Mashariki. Ikiwa utakuwa na mafanikio, utatoa mfano wa biashara nyingine za kilimo za kigeni zinazotaka kupanua shughuli zao katika eneo hilo, na hivyo kuiunganisha Kenya zaidi ni katika hali ya kuwekeza katika minyororo ya usambazaji wa kimataifa miongoni mwa faida nyingine ambazo zinatarajiwa iwapo mkataba huo utatekelezwa, ni pamoja na mapato ya juu kwa wakulima na wasafirishaji, ambapo wanatarajia kupunguza ushuru wa vikwazo vya biashara, pia vilevile, uundaji wa ajira na uwekezaji katika kilimo na pamoja na uboreshaji wa miundombinu na vifaa, kwani UAE inapendelea kufadhili vifaa vya kuhifadhia na ukulima bora ili kuimarisha uzalishaji wa chakula pamoja na mseto mauzo ya kilimo katika soko la UAE. Hata hivyo, majadiliano hayo yanakuja wakati kukiwa na maswali mengi na uchunguzi kuhusu swala la kukodi ardhi barani Afrika ama swala la upangaji wa ardhi barani Afrika kwa nchi hizi za huba. Wakosoaji wanasema kuwa ununuzi mkubwa wa ardhi na makampuni ya nje unaweza kusababisha upokonyaji wa ardhi, hali inayoweza kuathiri vibaya jamii na wenyeji. Ndiposa katika kwa undani hii leo tunamhusisha mchambuzi wa masuala ya uongozi na sera za nchi Bwana Fredo Gola. Kwanza kabisa, tumeanza kumuuliza, je, mkataba huu una maana gani kwa nchi ya Kenya na vipi utaathiri uchumi wa taifa hili? Sahii Kenya ina kitu kama bilioni mia nne na arobaini na nne kwa tunasema export, which means UAE inasaidia Kenya kuwa namba sita kwa, kwa wale ambao wanachukua mali ya Kenya export. UAE is the, is the second largest importer, kumaanisha kuna trade deficit, kumaanisha UAE inaleta ndani kuliko vile inapeleka. Kenya inapeleka zake nje na pia hii uhusiano nimeona kama wana, itakuwa kitu kama 200,000 acres. Um, itachukuliwa na hapo Galana Kulalu, na pia hiyo yote siyo mbaya, kwa sababu kupata vile mali yanaweza toka Kenya kwenda huko sio mbaya, lakini shida ile tuko nayo kwa sababu gani wakulima wa Kenya waseme hawawezi kufanya ukulima mpaka wanafanyiwa na watu kutoka ugenini. Ah, je wanaleta teknolojia ama wanaleta wafanya kazi hapa Kenya? Je, ni wakenya watakuwa wanafanya hayo kazi ama wakazi zafanyiwa na watu kutoka nje? Kilimo ikiendelea kuwa uti wa mgongo wa taifa la Kenya. Hata hivyo, Kenya imekuwa ikikumbwa na usalama wa chakula, wengi wakiishi bila kupata lishe kutokana na mazao duni ambayo amekuwa yakishuhudiwa huku mradi unaotarajiwa katika shamba hilo la Galana Kulalu ukitarajiwa kuimarisha usalama wa chakula eneo, ambalo lilitengwa katika ruwaza ya Kenya mwaka elfu mbili thelathini kuimarisha usalama wa chakula haujawahi kutekelezwa, ambapo ni ekari elfu kumi pekee ambazo zimekuwa zikitumika. Swali ibuka ni kwamba uwepo wao utakuwa na faida gani ama utaathiri vipi iwapo sehemu hiyo haitatumiwa kama ilivyotarajiwa? Kuna mambo ambayo hayamo hapo. Kwa sababu ajuwa uwei uchukua shamba la, wa, la wananchi la Kenya ukapatia nchi fulani bila public participation. Je, kuna public participation gani imefanyika kwa watu wa Galana Kulali? Ni mambo gani ambayo yana, yataweza kuletwa ama ni changamoto gani ambazo zitatokea iwapo mkataba huo hautaweza kuleta yale malengo ambayo yaliyoweza kuwa yameafikiwa yataweza yata kuletwa na mkataba huo. Najua ukienda sehemu ya Tana River na Kilifi, najua wewe unatoka huko sehemu hiyo. Mimi nimetembea huko, hata wakati wa niiya njako huko, watu wanaumia, wako na njaa, wanaumia sana, hawana tuseme mapato yoyote. Sasa ukienda kumwambia mtu mapato ya bilioni na sasa, yeye anasikia bilioni na ako na njaa sasa inasema kwa hii Kenya, kwanza itakuwa na shida ya kujipata tena yungo zaidi, kwa sababu sasa hii watu nasema maliza wewe sasa, italeta instability kwa serikali, kwa sababu so wajua, kuna watu wa pwani waliwaahidi hii kwa hiyo watu wa Taita Taveta waliahidiwa ile, watu sijui saa hii watu wa Northern Eastern wanakuwa wanaahidiwa sijui fulani. Sasa ahadi baada ya ahadi bila kutimiza inaleta shida ndani ya serikali. Hapo ya mwisho pia, kama wajafanya hivyo italeta ile u, u, u, uzuri imefanyika kati ya UAE na Kenya, kwa sababu Kenya inasema modern inafanyika kama unaongea na mtu lazima kila kitu hiyo imeiva ndio weke mezani, wezi kaweta chakula mezani. Kama haijaiva ndio maana inaua, what we call now foreign diplomatic policy ya Kenya inaonekana ni kama, ina, ina kama iko sheki sheki. Tukushukuru sana kwa mchango wako Mr. Ogola asante sana, asante sana na mkae jioni njema. Haya, sasa kuna wasiwasi kuhusu athari za mazingira za biashara kubwa za kilimo kwenye mifumo ya ikolojia ya ndani. Daktari Caroline Mulinya ambaye ni mtaalamu wa mabadiliko ya hali ya hewa analizungumzia hilo kwa undani. Mabadiliko ya hali ya anga ama tabia nchi kiwango kubwa inasababishwa na ukulima, agriculture. Ndiyo. Kwa hivyo ukulima isipofanywa vile inavyotakikana, basi bila shaka tutakuwa katika ile hali ya kutojua litakalofanyika. Kabla tufanye huu mkataba na zile nchi zingine ni lazima tuweke tuweke ama anemor you amomo- amemorandum of understanding Dio. Na tukishaweka memorandum of understanding ile ya kusema mutakuja mfanye hivi na vile na vile, na tunataka hivi na vile, inakuwa rahisi kuweza ku- kuangalia wanafanya vile tunataka kwa sababu hawawezi toka kule kwa nchi yao na wakuje nchini mwenu mwetu na wafanye vile watakavyo. Lazima wafanye ukulima ama upanzi kwa masharti yetu, na tukuwe na wale wana science or the technical experts wenye watafuatilia kama hawafanyi vile tunavyotaka. Tunaweza fika pahali tuambie, tumewapatia tume shamba letu, tumeona mmekaa nalo mwaka mmoja na mfanyi vile tunataka, basi tuko na, na uhuru wa, kutua, wa kuambia tutaweza kuendeleza huu muktaba kwa sababu mfanyi vile tunavyotaka sisi. So watu wanaendelea kufanya upanzi wao wakiathiri eh, anga hali ya anga, ekolojia. Kwa vile mimi, maybe, mimi ni mwanasayansi ama mimi ndio geotechnical expert najinyamazia, ili hali naona hata mazingira yanaharibika yana, lakini sisemi lolote kwa sababu maybe, maybe, maybe wamenipatia kitu kando ama namna gani. Hilo ndio swala lililokuu sana katika nchi zetu za Kiafrika. Asanteni sana wenzangu Salma Mohamed na Amina Chombo hapo Mombasa. Msikilizaji tunafika mwisho wa kipindi kwa undani . Kwa niaba ya wote waliokifanikisha, msimamizi amekuwa ni mkamiti Kibayasi, mwelekezi amekuwa ni Fiona Wamai. Mimi naitwa BMJ Mridhi, kwa heri ya kuonana.