Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu popote ulipo kwenye matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 asubuhi saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Jina langu Harrison Kamau, na mimi naitwa Patrick Nduimana. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne, Februari 11 mwaka 2025. Matangazo hayo yanasikika kupitia redio zetu shirika kote afrika mashariki na maziwa makuu, ikiwemo Nuru FM kule Iringa, Dodoma FM kule Tanzania, Sasa redio kule Bungoma, Kenya, sauti ya mwananchi na kuru Kenya, bila kusahau UBC radio nchini Uganda, kati ya nyingine. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Karibuni. Kwenye habari zetu hivi leo. Je, tafsiri ya Washington kwamba mswada wa ardhi uliopitishwa Afrika Kusini unalenga kuwafukuza wakulima wa kizungu ni sahihi? kile kilichotafsiriwa na Washington siyo sahihi, kwamba huu mswada sasa unaenda kuwang'oa wazungu ambao ndio wakulima wengi hapa Afrika ya Kusini, kwamba wanaondoka katika mashamba yao, la hasha. Na katika taarifa nyingine, mkuu wa shirika la Umoja Mataifa la ukimwi UNAIDS anasema kuwa usitishwaji wa msaada wa Marekani utakuwa na athari kubwa katika vita dhidi ya ugonjwa huo ni vidokezo tu vya baadhi ya tuliokuandalia katika kumekucha Afrika hivi leo, lakini kwanza hapa kuna habari za kimataifa zikisomwa na mwenzangu Patrick Nduimana. Hamas Jumatatu ilisema itachelewesha mpango wa kuachilia mateka zaidi katika ukanda wa Gaza baada ya kuishutumu Israel kwa kukiuka makubaliano ya sitisho la mapigano ambayo kwa sasa yanakabiliwa na mzozo wake mkubwa zaidi tangu yaanze kutekelezwa wiki tatu zilizopita. Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu anakabiliwa na shinikizo kubwa ili mateka wanaosalia waweze kuachiliwa baada ya wa Waisraeli watatu walioachiliwa siku ya Jumamosi kurejea nyumbani wakiwa wa katika hali dhaifu baada ya kushikiliwa na Hamas kwa kipindi cha miezi kumi na sita. Katika ishara nyingine inayoonyesha kuwa sitisho la mapigano lipo katika hali tete, jeshi la Israel lilisema Jumatatu jioni kwamba limefuta likizo kwa wanajeshi waliopelekwa Gaza. Hayo akiarifiwa, rais wa Marekani Donald Trump ameonya kwamba ikiwa mateka wote wanaoshikiliwa huko Gaza hawataachiliwa ifikapo Jumamosi alasiri, atapendekeza makubaliano ya sitisho la mapigano kati ya Israel na Hamas yavunjwe na kuacha hatua zote kali zichukuliwe. Hali ilionekana kuwa tulivu Jumatatu kwa siku ya pili huko mashariki mwa jamhuri ya demokrasia ya Kongo baada ya viongozi wa SADEK na Jumuiya ya Afrika Mashariki kutoa wito wa sitisho la mapigano kutokana na hofu kuwa mapigano yanaweza kuchochea mzozo mkubwa. Wanafunzi katika mji wa Bukavu walirejea shuleni kama alivyoshuhudia mwandishi wa AFP baada ya shule kufungwa katika mji huo siku ya Ijumaa, wakati wakazi walipoanza kukimbia na maduka kufungwa kwa kuhofia mashambulizi ya wapiganaji wa, wa M23 waasi wa M23 ambao inasemekana wanaungwa mkono na Rwanda. Katika miezi ya hivi karibuni waliteka maeneo kadhaa katika eneo hilo la mashariki mwa Congo lenye utajiri wa madini. Mapigano yaliua maelfu ya watu na kusababisha idadi kubwa ya watu kutoroka makazi yao. Mengi zaidi kuhusu taarifa hii ni muda mfupi baadaye. Umoja wa Mataifa unasema rais wa Niger aliyeondolewa madarakani Mohamed Bazum anaendelea kushikiliwa bila kufuata mchakato wa kisheria pamoja na mkewe tangu kuondolewa kwake katika mapinduzi ya kijeshi. Bazum ambaye alichaguliwa mwaka elfu mbili na moja aliondolewa madarakani Julai ishirini na sita mwaka elfu mbili na tatu na Jeneral Abdurahman Tiani, mkuu wa kikosi cha ulinzi wa rais, kwa madai ya kushindwa kulilinda taifa dhidi ya mashambulizi ya wanajihadi. Uamuzi wa kuwanyima uhuru Mohamed Bazum na Hadiza Bazum unakiuka sheria, jopo kazi la Umoja wa Mataifa kuhusu kuwashikilia watu kiholela lilisema, katika ripoti ambayo AFP iliiona Jumatatu. Hatua inayofaa ni kuwaachilia mara moja Bazoum na mkewe na kuwapa haki ya kupewa fidia, kundi hilo linalofanya kazi chini ya baraza la Umoja Mataifa la haki za binadamu liliongeza. Kiongozi wa shirika la Umoja Mataifa la ukimwi UNAIDS Jumatatu amesema kwamba kesi mpya za maambukizi ya HIV na ukimwi huenda zikaongezeka kwa zaidi ya mara sita ifikapo mwaka 2029 iwapo msaada wa Marekani utasitishwa, na kwamba mamilioni ya watu huenda wakafariki dunia wakati makali ya ugonjwa huo yakiongezeka. Harison Kamau anasimulia zaidi. Wakati wa mahojiano na shirika la habari la AP, Wini Bianyima alisema kuwa maambukizi ya HIV yamekuwa yakishuka katika miaka ya karibuni, wakati kukiwa na maambukizi mapya milioni 1.3 pekee yaliyorekodiwa 2023, ikiashiria kushuka kwa asilimia 60 tangu rekodi kubwa ya maambukizi hapo mwaka 1995. Hata hivyo, tangu tangazo la rais wa Marekani Donald Trump kwamba Marekani ingesitisha msaada wa kigeni kwa siku 90, Bianyima alisema kuwa maafisa wanakadiria kwamba kufikia 2029 huenda kukawa na maambukizi mapya milioni 8.7, ongezeko la vifo mara kumi hadi watu milioni 6.3, ikiwa na maana ya ongezeko la mayatima milioni 3.4. Byanyima wakati akizungumza akiwa Uganda aliomba serikali ya Marekani isitishe msaada wake ghafla, kwa kuwa hatua hiyo imezua hofu na wasiwasi miongoni mwa mataifa mengi ya Kiafrika yaliyoathiriwa zaidi na Ukimwi alitoa mfano wa Kenya ambapo wafanyakazi mia tano wa HIV walisimamishwa kazi mara moja huku maelfu wengine nchini Ethiopia wakichukuliwa hatua sawa na hiyo, hali iliyoacha maafisa wa afya bila uwezo wa kufuatilia maambukizi. Karibu dola milioni mia nne za kimarekani hupelekwa Uganda, Msumbiji na Tanzania. Bianyima alisema alisema kwamba kufikia sasa kuna mataifa mengine yaliyojitokeza kuziba mwanya utakaoachwa na usitishwaji wa msaada wa Marekani. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Majaji kwenye mahakama ya kimataifa ya jinai Jumatatu waliitaka rasmi Itali kueleza kwa nini ilimwachilia huru raia wa Libia anayeshukiwa kwa makosa ya mateso, mauaji na ubakaji badala ya kumleta The Hague. Polisi wa Itali mwezi uliopita walimkamata Osama Anjem anayejulikana pia kama Osama Al Masri, badala ya kumrudisha Uholanzi ambako ni makao makuu ya ISIS walimrejesha Libya ndani ya ndege ya kijeshi ya Itali. Swala la nchi mwanachama kutotii ombi la mahakama la ushirikiano wa kumkamata mshukiwa na kujisalimisha liko mbele ya kitengo cha mahakama chenye mamlaka hayo, msemaji wa mahakama hiyo Fadi Al Abdalla alisema katika taarifa. Akilihutubia bunge mwezi uliopita, waziri wa sheria wa Itali Carlo Nordio alitetea uamuzi huu wa kumrejesha nyumbani Almasri akidai ICC ilitoa hati ya kukamatwa yenye mkanganyiko na yenye dosari. Al Masri alikamatwa katika mji wa Turino tarehe 19 Januari chini ya hati ya ICC siku moja baada ya kuwasili Italia akitokea Ujerumani kutizama mchezo wa soka. Umoja wa Mataifa Jumatatu ulisema umesitisha shughuli za kutoa misaada ya kibinadamu katika eneo, katika eneo ambalo ni ngome ya waasi wa kiudhi wa Yemen baada ya wasi hao kuwashikilia wafanyakazi wa wanane wa umoja huo. Katika taarifa yake, Umoja wa Mataifa walisema uamuzi usio wa kawaida wa kusitisha shughuli na programu zote katika mkoa wa kaskazini wa Sada ulisababishwa na ukosefu wa mazingira ya usalama yanayohitajika na uhakika wa usalama. Waasi katika miezi ya hivi karibuni waliwashikilia wafanyakazi kadhaa wa Umoja wa Mataifa pamoja na watu wanaoshirikiana na makundi ya misaada, mashirika ya kiraia na ubalozi wa zamani wa Marekani katika mji mkuu wa Yemen, Sanaa. Hakuna mfanyakazi hata mmoja wa umoja wa mataifa aliyeachiliwa. Rais Donald Trump Jumatatu alichukua hatua za kuongeza ushuru kwa kasi kubwa, kwa kiasi kikubwa kwenye bidhaa za chuma na aluminium zinazoagizwa kutoka nje na kufuta sheria iliyokuwa inaziruhusu Canada, Mexico, Brazil na nchi nyingine kuleta bidhaa hizo bila kulipa ushuru. Trump alisaini amri ya kiutendaji ambayo inaongeza ushuru wa asilimia 25 kwenye aluminium badala ya ushuru wa awali wa asilimia 10 aliyoweka mwaka 2018 ili kuokoa sekta hiyo inayodorora. Hatua yake inarejesha ushuru wa asilimia 25 kwenye mamilioni ya tani za bidhaa za chuma na aluminium zilizokuwa zinaagizwa nje na kuingia Marekani chini ya makubaliano ya kutolipisha ushuru bidhaa zao. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya yes, Sauti Amerika, Washington DC. na Patrick, unajua mambo ya DRC bado yanaendelea kutazamwa kwa karibu, hali ya usalama mashariki mwa, mwa Kongo, lakini kinachojitokeza katika siku chache zilizopita ni kama kuna hali fulani ya utulivu, baada ya yale, yale mazungumzo yaliyofanyikia ya Tanzania, ndio wanafuatilia kwamba wito uliotolewa na viongozi wa Sadek na jumuia ya Afrika mm. Mashariki mm -hmm. kwamba unatekelezwa, sababu waliomba pande zote zinazopigana zisitishe mapigano na ndio maana katika ripoti ambayo nimeisoma awali mm, mm, wanasema kuna hali ya utulivu kule Bukavu. Ni kweli kabisa, hapo hapo kwa mahali unetaja ndio nataka kuangalia kwamba hali ya utulivu inashuhudiwa katika siku hivi chache zilizopita huko Bukavu katika jimbo la Kivu uh, kusini, katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na wachambuzi wengi wanadhani utulivu ni kutokana na wito wa viongozi wa Jumuia ya Afrika pamoja na SADIK kama tulivyotaja Uh, katika mkutano wa Dar es Salaam, basi mwenzetu Abdushakur Abud amezungumza na Mick Mtiku Kilumba, kiongozi wa halmashauri ya asasi za kiraia mjini Bukavu, na kwanza kabisa amemuuliza ikiwa wanadhani utulivu unatokana na wito wa viongozi hao. Hebu tumsikie. So, naona kama wapiganaji wanategemea pande, wapiganaji wa M23 wanategemea wana, wana nchi ya Rwanda na wengineo ambao wanakuwa ndani ya SADC ama wanakuwa kwenye Eastern African Community, na wote sisi wote tunakuwa katika Jumuiya ya Madola, na inaonekana kama uh, hata kule kwenye European Union nako kulisemekana maneno mengi kuhusu watu wasitishe, na naona kwa hiyo hali wanakuwa na mwajibu wa kusikia kwa sababu ipatie eh, mazungumzo nafasi. Naam. Na sasa kama tulivyosikia vilevile siku ya Jumatatu, kuna karibu maafisa au wanajeshi themanini wa jeshi la Congo walifikishwa mahakamani. Wanashitakiwa kwa kitu gani? Wale wanajeshi ni wa kikosi wanaita Tigre, ambao hatukujua kabisa visa, lakini inaonekana kama walipora na waliua, walipiga masasi ovyo. Walianzia Kabamba, wakapiga masasi, wakapora, wa inakuwa sawa vile kwenye kilomita kumi na Kavumu, na hapo wakafika Kavumu pia wakapiga masasi, uh, wakakuja pia wakikuwa wakisakwa na wenzao, wakafika fasi tunaita Miti, wakapora na waka, wakaua na wakaendelea hadi mudaka hadi kufika mjini Bukavu pale tunaita Brasserie ko. Alafu hiyo ndio kisa ambao wali walikamatwa na wakaongozwa jela na leo hii waliweka wekwa mahakamani, na tunachunga tufuatilie namna gani mahakama hiyo itaendelea na kwa ujumla watu wa Bukavu hivi sasa wanasemaje baada ya mapigano kuwa imekaribia kufika Bukavu na sasa imetulia? Shule zilikuwa zimefungwa, hali ya Jumatatu ilikuwa namna gani? Hali ya Jumatatu leo uh, ilikuwa tu wasiwasi. Tulipima kutembea mjini, hiyo ma, ma, magazin kubwa kubwa hazi duka kubwa kubwa hazikufungua, na soko ilifungua lakini ikikuwa kabisa ya kipolo kipolo kabisa. Uh, masomo bado haijaanza, wanangu wenyewe wa wale ambao walipima kwenda shule walirudi njiani, ili hakuna hakuna watu wanakuwa wakihofia, na hizo duka kuwakuwa zingi waliongeza milango ili kujihami, kama uporaji unaweza kukua, na hali ikingali kabisa kibaridi baridi Watu wote wakiwa gari zimefichwa na hata uh, ofisi hazitumiki kabisa sawasawa. Ni hiyo hali kabisa tunaweza kuripoti hapa mjini Bukavu. Huyo ni Mike Mutikukilumba, kiongozi wa halmashauri ya asasi za kiraia mjini Bukavu, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Bukavu, DRC. <coughs> Haya, ni wimbo wa Simi, anasema all what I want. Anataka umwonyeshe kwamba unampenda kama na yeye anavyokupenda. Ndio hali ya mambo. <laughs> <laughs> Ndio mambo yanaanza kushika kasi hapa pole pole. Studio 15, Washington DC, kumekucha Afrika na kwa hakika kweli Afrika kumekucha, kama Simi kumekucha, lakini kule Afrika Kusini kuna hali ya sintofahamu ya vuta ni kuvuta <laughs> na Marekani <laughs> haya. Rais wa Marekani Donald Trump amesema kwamba yupo tayari kutoa hifadhi kwa wakulima wa kizungu iwapo mashamba yao yatachukuliwa kwa mujibu wa mswada uliotiwa saini mwezi uliopita na rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa. Basi kufuatia hatua hiyo, mwenzetu BMJ Mridhi amezungumza na mchambuzi wa maswala ya siasa za kimataifa Peter Bigenda akiwa mjini Pretoria, na kwanza anaeleza kuhusu sheria hiyo mpya. Swala hili limekuwa likijadiliwa kwa muda mrefu, na ninaweza tu nikasema kwamba kile kilichopitishwa bungeni sio sio kile ambacho vyama kama MKP cha ndugu Jacob Zuma na EFF ya Malema wanaunga mkono. Ndio maana um, sheria hii hata mara baada ya kuiwekea sahihi rais wa jamhuri ya Afrika Kusini, vyama hivi havijapendezwa na na swala hilo na hawa ndio wapambe wa wakubwa hasa wanaopenda kwamba wao wanapenda kwamba ardhi iwe ni mali ya serikali isiwe mali ya mtu, e, jambo ambalo serikali inayoongozwa na ANC e, haijaweza kuridhia. Kwa hiyo kile ambacho vyama vya mlengo wa kushoto wamekuwa wakikililia zaidi ni kutaifisha mashamba yote au ardhi yote iwe chini ya umiliki wa serikali, jambo ambalo chama cha ANC hakijapata kuridhia e, lakini ANC ikawa imepeleka mswada katika bunge kwamba pale ambapo serikali itahitaji eneo fulani kwa ajili ya ma, maswala ya kimaendeleo, basi eneo husika linaweza kut, likataifishwa bila ku, ya kulitiwa fidia. Kwa hivyo unadhani kwamba tafsiri ya Washington si sahihi hata kidogo, kile kilichotafsiriwa na Washington siyo sahihi, kwamba huu mswada sasa unaenda kuwang'oa wazungu ambao ndio wakulima wengi hapa Afrika ya Kusini, kwamba wanaondoka katika mashamba yao? La hasha. Peter Bigenda, hatua hiyo ya Trump imepokelewaje hapo ulipo? Akijapokelewa vizuri hapa, ikiwemo na serikali yenyewe ya Afrika ya Kusini na hata mashirika eh, yanayotetea haki za binadamu na wakiwemo hao walengwa wa ukulima wa kizungu kwamba wanapokonywa mashamba yao na hivi. Eh, Trump yuko tayari kuwakaribisha kama wawakimbizi kule Marekani, ni jambo kwa kweli limewasikitisha wote, na baadhi ya viongozi wa wazungu kikiwemo chama kikubwa cha eh, cha wazungu kinachohusiana na masuala ya kilimo eh, kimepanga kukutana na Rais Trump ili kuweza kumwelezea kwamba kile anachokijua si sahihi eh, na kama alikuwa nakijua basi tafsiri yake hakuweza kuielewa barabara. Hapa Afrika Kusini eh, kilichoongelewa au kilichowekewa saini na rais Ramaposa sio kama kile kilichotokea katika taifa jirani la Zimbabwe. Ni Peter Bigenda akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Pretoria, Afrika Kusini. Ah, tukiotoka huko Afrika Kusini ni kwamba makamu wa rais wa Marekani JD Vance na waziri mkuu wa India Narendra Modi ni miongoni mwa viongozi wanaohudhuria kongamano la siku mbili mjini Ufaransa ili kuzungumzia teknolojia ya akilibandia au AI, wakati maoni tofauti yakitolewa kuihusu. Basi kutokana na kikao hicho, nimezungumza na Daktari Timothy Sadera akiwa jimbo la Georgia nikitaka kujua kwa ujumla anaichukuliaji teknolojia hiyo ya AI na ni kwa nini inazungumziwa sana kwa kina na mataifa yenye nguvu inayojitokeza ni kwamba wengi wameanza kuwa na wasiwasi kwa sababu ya ushindani ambao sasa umeanza kujitokeza kati ya Marekani, Uchina na Uropa. Maanake wote wanataka kudirisha na kujionyesha kwamba wao ndio, kwa hivyo kuna wasiwasi wasi mwingi ambao unaenda kujitokeza. Na unapotazama teknolojia hii ya AI, inaifikapo kwenye swala la kimataifa, tuseme kuna vita hata vya kibiashara kati ya China kani kwa mfano, unaona kama teknolojia hii italeta manufaa au itakuwa na adhari gani katika siku za mbele? Adhari za siku za mbeleni ni, ni kubwa manake sasa ni mshindani katika biashara, katika hali ya hea, usalama wa nchi, utawala, pengine hali ya kuchagua viongozi uh, ile ambayo tunaita jiopolitiki pia itakuwepo. Kwa hivyo wasiwasi mkubwa itakuwa ni kwamba hakutakuwa na uwazi na pia Uh, sera za kuweza kudhibiti ya kwamba pasiwepo na uingiliano kati ya nchi na nyingine, hali ya usalama wa nchi, pia ugaidi utazidi kuongezeka. Pengine mambo kama haya ndio wanayojadili kuzaka, kuona ni lipi ambalo litakuwepo, ambapo sasa hivi wakiweza kulikabili basi utakuwa na usalama duniani, lakini kwa sasa hivi jinsi ambavyo inazidi kuongezeka, hekima na maarifa basi ushindani huu ndiposa Rais Trump anaposema y kwamba lazima pawe na udhibiti. Kwenye kongamano hilo la Ufaransa, mataifa yanaonekana kutofautiana, ya mataifa mengi ya Ulaya yanasema yanasuasua na yana wasiwasi wa kutumika kwa AI, lakini Marekani kwa upande wake haina wasiwasi, inapendekeza kutumika kabisa kwa teknolojia hiyo. Unafikiri tofauti hiyo inaletwa na nini? Uh, tofauti kubwa tuseme ni kile tunachoweza kukisema ya kwamba ni kiini haswa ambacho ni nani aliye kiongozi, ni nani aliye na udhibiti mkubwa katika hali ya usemi na utawala, na pengine kiuchumi, na pia kuweza kuwa na ushindani ambao pengine utaweza kuwafanya waweze kuendelea zaidi. Marekani na inaonekana ya kwamba ndio inayoongoza katika mambo haya ya AI, lakini tukumbuke ya kwamba China na nchi zingine zote zitashikana na kwa hivyo kutaka kukabili mambo kama haya, na pia tukumbuke kwamba sasa hivi AI itakuwa ni changio kubwa sana katika maendeleo ya hapo hapo miaka ya baadaye. Na kwa kifupi tu, unaona kama kuna manufaa gani kwenye sekta, kwa mfano sekta ya afya, tukitumia au tukizingatia teknolojia ya AI? Manufaa yapo, maanake kwa sasa hivi watu wataweza kuangalia kupata taarifa na pengine kuchunguza pengine magonjwa mengine, utafiti utaweza kutafitika vizuri, na pia hakutakuwa na kule e, kutumika vibaya kwa huduma ya kiafya. Pengine kama ni ugonjwa fulani, daktari anaweza akaamuru hivi, lakini kila yeyote aliye na mtandao anaweza kuingia pale na kuangalia ugulo ugonjwa na kuangalia pengine ni mafanikio yapi, ni yapi anayostahili kuyafanya. Ni Daktari Timothy Sadera akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka jimbo la Georgia hapa Marekani. Unajua, kama naam, kabla ya kusoma muktasari wa habari ni kwamba mm, huu mkutano unaofanyika Paris unafanyika wakati Ufaransa mm, rais a Emmanuel Macron alitangaza kwamba atawekeza dola bilioni mia moja. Teknolojia, teknolojia yu. Yu. Mchezo, kila nchi mwanaake naweka mapeso kwa mabilioni ya dola. <laughs> dunia Hamas ha. Jumatatu ilisema itachelewesha mpango wa kuachilia mateka zaidi katika ukanda wa Gaza baada ya kuishtumu Israeli kwa kukiuka makubaliano ya sitisho na mapigano ambayo kwa sasa anakabiliwa na mzozo wake mkubwa zaidi tangu yaanze kutekelezwa wiki tatu zilizopita. Hali inaonekana kuwa tulivu Jumatatu kwa siku ya pili huko mashariki mwa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo baada ya viongozi wa SADEK na Jumuiya ya Afrika Mashariki kutoa wito wa sitisho la mapigano kutokana na hofu kuwa mapigano yanaweza kuchochea mzozo mkubwa. Wanafunzi katika mji mkuu katika mji wa Bukavu walirejea shuleni kama alivyoshuhudia mwandishi wa FP baada ya shule kufungwa katika mji huo siku ya Ijumaa, wakati wakazi walipoanza kukimbia na maduka kufungwa kwa kuhofia mashambulizi ya wa wapiganaji wa m Umoja wa Mataifa unasema rais wa Niger aliyeondolewa madarakani Mohamed Bazum anaendelea kushikiliwa bila kufuata mchakato wa kisheria pamoja na mke wake tangu kuondolewa kwake katika mapinduzi ya kijeshi. Bazum ambaye alichaguliwa mwaka elfu mbili na moja aliondolewa madarakani Julai ishirini na sita mwaka elfu mbili na tatu na jenerali Abdurahman Tiani, mkuu wa kikosi cha ulinzi wa rais kwa madai ya kushindwa kulilinda taifa dhidi ya mashambulizi ya wanajihadi na kiongozi wa shirika la Umoja Mataifa la ukimwi UNAIDS Jumatatu alisema kwamba kesi mpya za maambukizi ya HIV na ukimwi huenda zikaongezeka kwa zaidi ya mara sita kufikia mwaka elfu mbili ishirini na tisa iwapo msaada wa Marekani utasitishwa kabisa, na kwamba mamilioni ya watu huenda wakafariki dunia wakati makali ya ugonjwa huo yakiongezeka basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo msimamizi bmj murithi produse daddy balawe mimi ni harrison kamau na hewani nimeshirikiana naye patrick ndwimana kwa pamoja tukisema kwa heri na kukutakia asubuhi njema kutoka washington dc Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Rais Donald Trump ameiondoa Marekani kutoka mashirika mengi ya Umoja wa Mataifa yenye itikadi kali dhidi ya Marekani. Kupitia amri ya utendaji, Rais Trump amesitisha uanachama wa Marekani katika Baraza la Haki za Kibinadamu la Umoja wa Mataifa UNHCR na kupiga marufuku ufadhili wowote wa, wa siku zijazo kwa shirika la Umoja wa Mataifa la misaada na kazi kwa mashariki ya karibu au UNRWA. Agizo hilo la utendaji lilimwelekeza waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Marco Rubio, kukagua na kuripoti kwa Rais Trump kuhusu mashirika hayo au mikataba ya kimataifa ambayo inachochea hisia kali dhidi ya Marekani. Shirika la Umoja wa Mataifa la Elimu, Sayansi na Utamaduni au UNESCO, hasa ulisema waraka wa White House litakaguliwa chini ya ratiba ya haraka kwa sababu ya historia yake ya kupinga Israeli. Amri hiyo ya kiutendaji inakataza Marekani kutoa ufadhili wowote wa, wa ziada kwa UNRWA, ambayo imeonekana mara kwa mara ikipinga Wayahudi na Israeli, kama ilivyothibitishwa na idadi ya wafanyakazi walio kama ilivyothibitishwa na idadi ya wafanyakazi wake walioshiriki katika mashambulizi ya kutisha ya Oktoba 7 mwaka 2023 dhidi ya Israeli. Waraka huo ulisema, zaidi ya hayo, vituo vya UNRWA vimetumiwa mara kwa mara na Hamasi na vikundi vingine vya kigaidi kuhifadhi silaha na kuchimba mahandaki. Marekani ilikuwa mfadhili mkuu wa UNRWA ikitoa kati ya dola milioni mia tatu na milioni mia nne kwa mwaka lakini rais wa zamani Joe Biden alisitisha ufadhili Januari mwaka elfu mbili ishirini na nne, baada ya UNRWA kugunduliwa kwamba ilihusika katika shambulio baya la Oktoba saba. Bunge la Marekani kisha lilisimamisha rasmi michango kwa UNRWA hadi angalau Machi mwaka huu elfu mbili ishirini na tano, kwa kuzingatia ufisadi ulofichuliwa katika UNRWA. Rais Trump alisema anaiondoa Marekani kutoka kwa shirika hilo kabisa. Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa halijatimiza madhumuni yake na linaendelea kutumika kama chombo cha ulinzi kwa nchi zinazofanya ukiukaji wa kutisha wa haki za binadamu. Waraka huo ulisisitiza nchi kama vile Iran, China na Cuba zinatumia UNHCR kujilinda licha ya kuwa na rekodi mbaya zaidi ya ukiukaji wa haki za binadamu. Waraka huo uliendelea kubainisha kwamba UNHCR imeonyesha ubaguzi wa wazi dhidi ya Israeli na kuilenga kwa njia isiyo na usawa katika majadiliano ya barazani. Wakati wa utawala wake wa kwanza, Rais Trump alisitisha ufadhili wa UNRWA na kuiondoa Marekani kutoka UNHCR na UNESCO. Hii ilisababisha uhusiano bora kati ya UNESCO na Israeli kulingana na waraka huo. Ingawa umoja wa mataifa una uwezo mkubwa, alisema Rais Trump, hauendeshwi ipasavyo. Alihimiza umoja huo kurekebisha hali hiyo. Hiyo imekuwa ni tahariri iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. <tune>