And this is VOA 1. Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Assalamu alaikum, msikilizaji popote ulipo, matumaini yangu kwamba uko nasi moja kwa moja kutoka hapa Washington. Uh, tuna akamata position, studio ni nambari 15 kama ulivyosikia, na mpango ni VOA Express tayari kabisa kuendeshea mpango huu. Mimi naitwa BMJ Mridhi, jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Pamoja tunakukaribisha katika VOA Express, kipindi ambacho wanakipata kila siku ya Ijumaa mpaka kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa, kuanzia saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Hapa Washington ni saa mbili na nusu asubuhi. Leo siku ya Jumanne ni Februari kumi na moja, bila shaka mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Na katika VOA Express kama ilivyo ada, kama walivyokueleza mwenzetu mwenzangu um, Mkamiti, ni kwamba tunakuwa na mengi tu. E, kati ya yale utakayosikia ni changamoto ambazo e, wasichana na wanawake kwa jumla wanakabiliwa nazo, hasa wakati huu ambapo dunia inaadhimisha e, miaka kumi ya mpango mzima wa in, wanaita International STEM Day. STEM ikisimamia sayansi na vilevile hisabu na kadhalika. Kwa hiyo mchango wa wanawake ni upi na changamoto zipi wanakabiliana nazo? Hali kadhalika utasikia jinsi ambavyo uh, vifo vinavyotokana na ajali za bodaboda boda, labda vinaweza kupunguzwa, e, au nini ambacho kifanyike baada ya ripoti ambayo imewasilishwa hii leo katika bunge la Tanzania kuhusu watu ambao wamepoteza maisha yao katika ajali kama hizo Haswa so, na vilevile vile tutakuwa tuna swali la barazani, ambapo huwa tunakushirikisha wewe msikilizaji kwenye kipengele hiki na uh, barazani inasomeka, wakati familia inakabiliana na changamoto za kiuchumi, je, nani anapaswa kumliwaza mwenzake katika hali hii? Basi tutakupigia simu wewe msikilizaji ili kutaka kusikia moja kwa moja, yani live, mtazamo wako kuhusiana na hili. Vilevile tutakuwa na kipengele cha kama huna kazi, utamsikia Babra Kiambi, yeye ana patikana kule Nairobi nchini Kenya. Anatoka shirika lisilo la kiserikali la Swiss Contact Kenya. Anaelezea jinsi ambavyo shirika hilo linatoa mafunzo eh, kwa vijana ili wahakikishe kwamba wanapata ujuzi imara wanapotafuta uh, soko la ajira katika sehemu mbalimbali mbali. Lakini kwanza, muhimu tuanzie hapa ambapo leo Februari 11, 2025 ni siku ya kimataifa ya wanawake na wasichana katika sayansi. Huadhimishwa siku hii ya leo, ni miaka kumi sasa tangu ilipo anza uhamasishaji wa harakati hizi na inakuza upatikanaji sawa na ushiriki kwa wanawake na wasichana katika sekta ya STEM. Basi matukio mbalimbali mbali yanakuwa yanafanyika siku hii ya leo, uh, kukiwa kuna maadhimisho yanayohusiana na masuala ya hisabati, biolojia na kadhalika. Na kama tunavyofahamu, kunakuwa kuna changamoto nyingi hasa kwa upande wa wanawake na ili kutaka kujua changamoto zilizopo nimezungumza na mratibu wa biashara na ubunifu katika maswala ya STEM ni Calvin Ngimbwa kutoka Vijana Think Tank iliyoko jijini Dar es Salaam, Tanzania. Na yeye anatueleza changamoto anazoziona katika swala hili la STEM kwa wasichana na wanawake. Nadhani changamoto kubwa sana ni ziko katika maeneo makuu matatu. Eneo la kwanza ni eneo la kuwaondoa au kuwanyanyapaa watoto wa kike kuto kusoma masomo ya STEM, kwa maana ya sayansi, teknolojia, uh, ubunifu pamoja na hisabati. Uh, na hii inatokana ni nia, uh, masomo ya sayansi yamekuwa akichukuliwa kwa upana wake kwamba ni masomo ya wanaume au vijana wa kiume jambo. Jingine ni, ni tunaona shule zetu nyingi bado, uh, upande wa vifaa vya kujifunza maabara bado hazina vitu vya kutosha, bado pia vifaa uh, vi, vi, vya kufundishia kama vitabu na nyenzo nyingine kwa upande wa sayansi inaweza kaa bado shule zetu nyingi zina changamoto uh, lakini jambo kuu la mwisho ni uh, ule utofauti wa kizazi kwa kizazi na na hii naizungumzia kwa maana, kwa wale wanasayansi waandamizi bado ni wachache, na ni kwa sababu uh, Tanzania tu uh, ni kwamba kati ya wanawake watatu mmoja ndo mwanasayansi na nini unadhani kinaweza kufanyika ili kuvuka au kusitisha changamoto hizi ambazo zinawakumba hawa wasichana na wanawake uh, katika kufikia malengo yao kwenye masomo haya ya STEM? Nadhani kuna mambo mawili. La kwanza ni jamii yenyewe, uh, maanake tukisema, uh, uh, sapoti ya mtoto wa kike kusoma sayansi lazima ianze kwake yeye mwenyewe, ije kwa ngazi ya familia ije kwa ngazi ya uh, kijamii, ije kwenye ngazi ya kitaifa pia na kimataifa uh, ili tuweze kumsaidia lazima tumhamasishe, na tusimwone ni waajabu pale ambapo anasema anataka kusoma masomo ya sayansi. Kwayo itasaidia sana kuongeza kundi kubwa sana la watoto wa kike kusoma masomo ya sayansi. Kuwepo na programu za hamasa, hasa kuanzia mashuleni, hasa kwenye elimu ya shule za sekondari kwa sababu watoto wengi wa kike wana drop kwenye mitihani yao ya kidato cha pili na cha nne. Ndo tunaona kundi kubwa sana tunalipoteza pale kwao. Tukiwa na uh, programu mbalimbali za kuhamasisha, tukawa na hayo uh, yanayofanya wavutike kuja kwenye sayansi, itawasaidia lakini vilevile sera, tunaona pia hata serikali imekuwa ikifanya kazi kubwa sana kuhamasisha. Tunaona pia mama ameleta hizi Uh, uh, zinaitwa Samia scholarship zinazohamasisha uh, watoto wa kike kusoma masomo ya sayansi. Kuna ujenzi wa shule maalum za wanawake na wasichana ambao wanasoma masomo ya sayansi. Hiyo pia ni sehemu kubwa na ya muhimu kwenye upande wa sera, ambayo itasaidia sana kuhamasisha kundi la watoto wa kike wanaosoma masomo uh, ya STEM. Haya basi, huyo alikuwa ni Kelvin Mgimbwa, mratibu wa biashara na masuala ya ubunifu kutoka Vijana Think Tank lililopo Dar es Salaam nchini Tanzania, akizungumza na VOA Express. Haya basi, msikilizaji, uh, baadaye kidogo tutakushirikisha katika kipengele kingine cha VOA Express, lakini kwa sasa tupate burudani ya muziki. Huyu anaitwa Woze, unakwambia sina shida ndogo ndogo <messizio> <messizio> <messizio> <messizio> na, na usiku oh. sina, hey. Hey, sina shida ndogo ndogo. Umesikia kibao hicho? Safi kabisa. um, anajulikana kama Wozo, unasema eh. mm -hmm. Wozo, eh, hey, wanakuangushia kitu hicho, msikilizaji, unakipata kutoka hapa VOA Express, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Mkamiti um, tukuwa e, swali linahusiana na hayo hayo ambayo umeyazungumza hapo mwanzoni, sio mm -hmm. Eh, tukauliza je, nini kifanyike kuhamasisha zaidi wasichana katika masomo ya sayansi na teknolojia. Naona wamejibu kwa wingi kweli kweli, kweli, kwa sababu huyu Hamisi Chande anasema waambiwe wote wanaofaulu vizuri watapata ajira rasmi, na sio watoto wanaumiza vichwa na mahesabu alafu wakimaliza vyuo wanakuja kuuza ice cream. Vedasto Romani yeye anasema ni mkazi wa Nzega, Tabora, Tanzania, anasema cha kufanya, elimu zaidi inapaswa kutolewa kwa watoto hawa. Naye Joseph Jila anasema yuko kule Rock City, Mwanza, Tanzania, kwanza wasichana wao wenyewe wapende somo la sayansi. Haya basi, DJ Shukuru Musai yeye yeah, anasema anapatikana mjini Butembo, maeneo ya Katwa, DRC Congo huko, anasema wapewe elimu ya kutosha. Hivyo basi, ujumbe wake unaendana na sambamba wa na wa Joseph Jila wa Rock City huko Mwanza, hmm? Na si tofauti sana na huyu Jeremy Wangaya, anasema yuko kule Luhanga, anasema elimu tu ndiyo ambayo inastahili Wen mrixia yeye yeah, anasema mafunzo ya sayansi yaanzishwe, yeah, na kutiliwa mkazo toka shule za awali kama vile chekechea hadi darasa la saba. Kumbuka masomo mengi ya sayansi huenda moja kwa moja huendana, uh, moja kwa moja na hisabati. Kwa mfano kufanya research kwenye mitandao kama vile YouTube ama TikTok, ujionee mambo yanayoendelea ya kisayansi ulimwenguni. Na wamezungumza kwa wingi sana hapo kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Zola D uh, Grandeja, Gravdeja, e, ana jina gumu sana hilo kulitamka, lakini hawa wanawake anasema, hawa wanawake, mbona kama mnaanza kuwapendelea <laughs> Ati ni kama mnaanza kuwapendelea sana, kwani wao ndio wana hakiki kupata uh, ma pesa, pesa nyingi kuliko uh, wale wengine? uh, basi, huyo anaona kama uh, tukizungumza haya tunapendelea wanawake, lakini ni maoni yake, eh. Mm-hmm. Uh-huh. Haya basi, ujumbe wa Bin Vinu Kakula, yeye anasema wapewe mafunzo ya kutosha na elimu nzuri, hapo kitaeleweka kwa wasichana na wanawake katika masuala ya sayansi nam. Kwa haraka haraka, Dickson Kiboma naye anasema ni kuwa na mitaara yenye vitendo zaidi kwa lugha inayofahamika na jamii husika. Masanja Deusi wa Igate, Geita, Tanzania, anasema kuwapa moyo wajitume tu kwenye masomo yote ndio muhimu. Na mwisho kabisa ujumbe tunao wa Madi Bausa anasema inatakiwa wazazi kuwasapoti wasichana katika elimu zao wanazofanya. Shukran sana msikilizaji kwa mchango wako katika swali la leo, ambalo linasema nini kifanyike kuhamasisha zaidi wasichana katika masomo ya sayansi na teknolojia. Sasa basi, uh, kaa tayari kabisa kusikiliza habari za ulimwengu Katika habari za ulimwengu ni kwamba idadi ya visa vilivyothibitishwa vya maambukizi ya Ebola nchini Uganda vimeongezeka na kufikia tisa, wizara ya afya nchi hiyo imesema. Nchi hiyo ya Afrika Mashariki ilitangaza kuzuka kwa maambukizi makali ya virusi hivyo ambavyo mara nyingi husababisha vifo mwishoni mwa mwezi uliopita. Mlipuko wa hivi punde unasababishwa na aina fulani ya virusi aina ya Sudan na hakuna chanjo iliyoidhinishwa kuvizuia. Wizara ya afya ya Uganda ilisema katika taarifa yake siku ya Jumatatu kwamba kati ya visa tisa vilivyothibitishwa mtu mmoja amefariki, saba walikuwa wakipatiwa matibabu katika hospitali moja katika mji mkuu wa Kampala na mmoja amelazwa katika hospitali moja mashariki mwa mji wa Mbale, karibu na mpaka wa Kenya. Wakati huo huo, waasi wenye silaha waliwaua zaidi ya raia 35 wakati wa shambulizi dhidi ya vijiji kadhaa katika jimbo la Ituri mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo usiku wa kuamkia leo, kwa mujibu wa chifu wa kijiji kimoja katika eneo hilo. Kiongozi wa kundi la vijiji vya Jaiba katika eneo la Nzugu, Jean Viane, alisema wanamgambo wa Codeco walifanya shambulizi hilo lililoanza mwendo wa saa 8 usiku na kuua wakazi na kuchoma moto nyumba zao. Rusia na Ukraine zilifanya mashambulizi yaliyolenga miundombinu yani ya nishati ya nchi zote mbili kwa usiku mmoja, siku chache kabla ya maafisa wa Marekani na Ukraine kukutana ili kujadili hatua za kumaliza vita ambavyo vimekuwa vikiendelea kwa takriban miaka mitatu, ambavyo chanzo chake ni uvamizi wa Rusia hapo mwaka 2022. Mashambulizi ya Rusia yaliharibu mitambo ya kuzalisha gesi asilia katika eneo la Poltava nchini Ukraine usiku kucha katika makombora 19 ya meli na yale ya masafa marefu jeshi la wanahewa la Ukrain limeeleza. Na kundi la wapiganaji wa Islamic State limeshambulia kambi za kijeshi katika jimbo la kaskazini mashariki la Puntland nchini Somalia usiku wa kuamkia leo, na kutumia mabomu ya kujitoa mahanga wakiwa kwenye magari na pikipiki, afisa wa kijeshi amesema leo Jumanne. Mwezi Desemba mwaka jana, jimbo la Puntland liliripoti kutekeleza mashambulizi makubwa dhidi ya Islamic State na kundi la wanamgambo wa Kiislamu la Al-Shabab lenye mahusiano na Al-Qaida, na linadai kwamba tangu wakati huo limeua dazani za wapiganaji wa kigeni e, kuteka kambi kadhaa za Islamic State na kumlazimisha kamanda mkuu kujisalimisha. Ah, ah, zingifuri, zingifuri, desito, tungozo, ya... ni moja ya nyimbo ambazo zilimpa umaarufu mkubwa huyu Diamond Platnumz akishirikiana uh, na Hadija Kopa, wanasema nasema nawe huyu mwanamuziki eh, uh, mkamiti ame amekuwa gumzo la wengi baada ya uh, ile filamu uh, au tuseme ni makala ambayo yanaendelea kwenye Netflix eh, awamu ya tatu eh, katika The Young, Famous, and African unajua. mm -hmm. Eh, amekuwa kizungumzo sana kwa sababu ya mambo ambayo yameendelea hapo ambayo sitayasema kwa sasa, lakini Diamond Platnumz, msikilizaji nyimbo zake za kwanza kwanza, manake huu wimbo ulitoka miaka tisa iliyopita ukaanza, baadhi ya nyimbo zilizompa umaarufu mpaka alipo sasa hivi. mm -hmm. Safi haya basi, tunaingia katika kipengele cha barazani, ambapo tumekuuliza wewe msikilizaji, wakati familia inakabiliana na changamoto za kiuchumi, je, nani anapaswa kumliwaza mwenzake katika hali hii? Sawa sawa kabisa. Naona mwelekezi wetu anaendelea kujaribu kuwapata wasikilizaji ili nao waweze kushiriki moja kwa moja, lakini wakati tukifanya hivyo, hebu tuone nyinyi wenyewe mnasema nini. Nianze na huyu sa Abo Ben anasema hapa, mimi mnanichanganyisha kwa sababu ni afadhali tumsake e, maliwaza mwenyewe Aya basi, Smart Boy then Crisis. <laughs> Smart Boy then Chris. mm -hmm. Baba hatakiwi kuonyesha hali ya kukubaliana na maumivu, unaenda kulilia pembeni akimaanisha, mm -hmm. kwamba utakiwe kulia mbele mm -hmm. amwa mwanamke. Na ni kweli, hilo ni jambo ambalo limethibitishwa kwingi sana, wanaume hawataki machozi yao yaonekane. Basi eh, ndivyo anavyosema huyu star boy then Chris. DJ Shukuru Musai anasema yuko kule Butembo, anasema maeneo ya Katwa DRC, eh, kusema hapo kwa kusema kweli hapo eh, hakuna wa kumliwaza mwenzake anasema Haya basi, Smart Boy Bente Zogesi anasema wahusika wawili katika familia, yani bibi na bwana, lazima washiriki katika kushirikiana mawazo yao kuhusiana na hali inayowakumba kwa wakati huo. Abu Aiman anasema mkiambiwa mwache bangi amwelewi. E, eti nani anapaswa kum... <laughs> <laughs> <Sijalavadishani>. <laughs> ah, ah, anatoa maoni ambayo kidogo yamechanganyika hapo. Eh, lakini eh, man, eh, kwa kweli nisome pia huyu Remeze Kevin. Hii inaendana pande zote husika, kila mmoja amwelewe mwenzake katika ndoa. Moreza Mulavya yeye anasema anapatikana kule Kivu Kusini Jamhuri eh, ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema katika tarafa ya Fizi anasema, uh, yeye kwa upande wake mama ana ushawishi mkubwa kwenye familia kuliko baba. Eh, basi jambo linapotokea, mm-hmm, inabidi mama ndio Aida anatuambia saa mbaya, lakini nisome moja tu kwa haraka haraka. Huyu Oswini Bonde anasema hakuna wa kumliwaza mwenzake, anatakiwa jamii itambue hilo kwa kushirikiana, ili ushirikiano kati ya watendaji walioko kwenye nafasi hususan serikali ndio changamoto, maana kwa nyakati nyingine jamii inahitaji ushirikiano kwa jambo fulani Haida, Mwanamuziki mkongomani huyo anajulikana kama Fali Ipupa Nzimba. Ah, huyu anafahamika sana kwa miondoko yake hiyo, na hapo pia amemshirikisha Diamond Platnumz kwa mara nyingine tena. Umesikia sauti yake hapo eh? Wanakuambia kwa pamoja eh, bana iko reloaded. Nakuambia muziki umepata umaarufu sana huo. E, basi ni wakati wa kuangalia mengineyo. Kama ulivyosikia kwenye vitokezo vyetu kule nchini Tanzania zaidi ya watu elfu moja na mia moja wamepoteza maisha yao kutokana na ajali ambazo zimesababishwa na pikipiki maarufu kama bodaboda boda. Yani zile bodaboda zimehusika kwa ajali kwa njia moja au nyingine katika kipindi cha mwaka 2022 hadi 2024. Hii ni ripoti ambayo imewasilishwa leo hii katika bunge la taifa hilo na aliyewasilisha ni naibu wa waziri wa mambo ya ndani Daniel Silo ambaye ameeleza takwimu hizo zimepatikana kivipi. Amesema kati ya wananchi hao wengi wao wakiwa ni vijana, madereva wa pikipiki waliopata ajali na kufariki ni 759 katika kipindi hicho, na abiria pia waliofariki kutokana na ajali hizo ni 283. Ni takwimu ambazo zimeonyesha zaidi ya nusu za ajali Kiwa ni asilimia hamsini na tatu, zilisababisha kifo cha angalau mtu mmoja na angalau mtu mmoja alijeruhiwa katika uh, kila ajali, na kwa mujibu wa taarifa ambayo imetolewa na polisi katika uh, kipindi cha miaka mitano iliyopita, Watanzania wanne hadi watano wamefariki uh, kila siku kutokana na ajali za barabarani, wakati wengine saba hadi wanane walijeruhiwa uh, kila siku. Sasa kulizungumza hili kwa sababu tumeona linahusu vijana moja kwa moja Saidi Shagembe huyu ni mchambuzi wa maswala ya jamii hasa vijana eh. Kwanza Shahidi, karibu kwa VOA Express. Kwanza tuambie, uh, umeonaje hii ripoti, na ni kwa nini hali hii imekuwa namna hii eh, wakati ambapo wengi walitarajia eh, kwamba ni nafasi ya kupata uh, kipato bila matatizo yote? Changamoto kubwa ya hawa wa vijana wetu wa usafirishaji maarufu kama bodaboda, kimsingi na hisi labda elimu bado ilikuwa ni ndogo, kwamba anaingia kwenye hii biashara ya usafirishaji bado haja hajapata yale mafunzo, kwamba hapa kuna alama za barabarani ziko hivi hapa ka spidi upunguze, uende hivi, unaelewa. Kwa mara nyingi, ukiangalia hizo hizo ajali zimesababishwa na mwendo kasi wa uendeshaji wa bodaboda, kwamba hapa kuna taa yeye, yeah, anataka kupita tu. Unaona kwamba haya, sheria inakwambia kwamba wewe bodaboda, lakini ubebe mba, abiria mmoja tu kwenye pikipiki yako. Tunashangaa pikipiki hiyo hiyo inabeba watu watatu wanne. Sasa... angalia hizo takwimu sio tu vifo, hata at, majeruhi ni wengi. Vijana wengi wamekuwa wame, wamekuwa vilema, wamekuwa walemavu wa miguu, mikono na vitu kama kadhalika kama hivyo. Tunavyojua hii sekta ya bodaboda boda haiendi pahali popote, maanaake inaendelea kukua na sio tu hapo Tanzania, lakini uh, ukanda mzima wa Afrika Mashariki na Kati. Sasa, hmm. eh, nini ambacho labda unaweza kushauri ili kurekebisha hali hii uh, angalau uh, vifo hivyo vikapungua au uh, hata kuisha kabisa na ajali zikawa kwamba sio uh, nyingi kama ambavyo imeripotiwa? Mimi ushauri wangu ni kwamba serikali niwekezi zaidi kwenye kutoa elimu kuhusu hii sekta ya usafirishaji, kwa sababu kwanza, serikali unajua hasa hivi wame kwamba wamekuwa wakitoa mikopo kwa ajili ya hawa vijana, ile mikopo kwa ajili ya vijana, unaona kwamba vijana wengi tunaona wavochukua hii mikopo wanaingia wana, wana kwenye hii sekta ya usafirishaji, wakish inaajiri ina, ina vijana wengi sana. Sasa bila ya elimu kwamba kumwezesha tu kijana kuwa mmiliki na msafirishaji wa hii sekta sio ishu kwa sababu utajikuta umewahudumia vijana kweli kwa kukopa mikopo na kuwapa mitaji kwa ajili ya usafiri, lakini pia utapoteza vijana wengi zaidi kwa sababu ya kukosa elimu. Kwa hiyo serikali tuipongeze kwa hilo, lakini la pili ni kwamba waongeze elimu zaidi kwamba vijana wapewe elimu kwamba wao, unapokuwa mwendesha bodaboda boda, unaona unasa kupata sheria za barabarani. Kwamba kwenye zebra punguza wanapopita wa miguu, kwa usimame, unaona, kwenye taa taa ya kuruhusu usipite, haya, utaki kubeba abiria zaidi ya mmoja. Kwa hiyo mimi naamini elimu ikitolewa haya mambo yataisha kabisa. Yani, vijana wawe na hofu ya kwamba kumbe nikiendesha mwendo kasi kuna madhara mm, naweza nikapata kule mbele, kwamba kumbe nikivuka kwenye zebra ambao wanavuka watoto wa shule, watembea kwa miguu, naweza nikasababisha madhara mimi mwenyewe kufa au kuwa watu wengine. Safi kabisa, ni Said Shagembe, huyu ni mchambuzi wa maswala ya kijamii akiangazia suala hilo, kama walivyosikia mkamiti hapo eh, wana bodaboda uh, ndio kuna namna ambavyo uh, sekta hiyo ina inua maisha ya vijana, lakini pia maafa yameripotiwa. Naona muda wetu umekwisha kabisa, msikilizaji, ndio muda tuliokuwa nao katika e, wakati mwingine tutakuwa na mengi zaidi. E, upande wa pili tumekuwa naye Aida Issa na hapa studio limeshirikiana na mkamiti Kibayasi. Mimi naitwa BMJ Muridhi, kwa heri ya kuonana.