ni saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu jioni kule Afrika ya Kati. Hapa Washington ni saa tano na nusu asubuhi. Haujambo msikilizaji mahala popote pale unaposikiliza VOA Swahili. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi naitwa BMJ Mridhi, ikiwa ni Jumanne mm, Februari 11 mwaka 2025 ni matangazo ambayo yanasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo Redio Free ya Africa, RFA, inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu, pamoja pia na Redio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Unaweza pia kutusikiliza kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Ripoti tulizo nazo hivi sasa ni kwamba mapigano yamezuka leo huko mashariki mwa Kongo baada ya utulivu wa siku mbili. Kagame amwambie Tshisekedi, nitatoa majeshi yangu Rwanda, sitavuka mipaka kama utadhibiti usalama upande huo na utaniondolea kikundi kinaitwa FDLR, na yeye Tshisekedi aambie eh, Kagame, na wewe nisikusikie siku ingine unawasaidia awa M23. Kwingineko, Kenya yaorodheshwa katika nafasi ya 121 kati ya nchi 180 duniani katika kielelezo cha mtazamo wa ufisadi uliotolewa na shirika la Transparency International. Kusema kweli, ripoti inaonyesha ya kwamba tumejaribu na tunafanya kazi zaidi ku jaribu kuzuia rushwa katika hii nchi yetu ya Kenya. Kwa hivyo si, si mbaya of course, tungependa tuwe mzuri kuliko hapo. Ni baadhi ya vidokezo utakavyosikia kwa kina katika matangazo haya yanayochukua dakika 30, lakini kwanza namkaribisha tena BMJ Mridhi ambaye anakusomea habari za kimataifa. Moja kwa moja kutoka hapa Washington, chumba chetu cha habari. Tunaarifiwa kwamba waasi wenye silaha wamewaua zaidi ya watu 35 wakati shambulizi dhidi ya vijiji kadhaa lilifanyika katika jimbo la Ituri mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo usiku wa kuamkia leo. Chifu wa kijiji kimoja ameeleza. Kiongozi wa kundi la vijiji vya Jaba katika eneo la Nzugu, Gevan, alisema wanamgambo wa CODECO walifanya shambulizi hilo lililoanza mwendo wa saa nane usiku na kuwaua wakazi na kuchoma moto nyumba zao. Tulihesabu watu zaidi ya 35 wakiwa wamekufa asubuhi ya leo, na msako unaendelea, alisema. Kiongozi wa jumuiya ya kiraia katika eneo hilo Jules Tsuba alisema mili ya 49 ilikuwa imehesabiwa kufikia asubuhi ya leo Jumanne na kwamba shughuli za uokoaji zilikuwa zinaendelea. Kodeko ni mojawapo ya makundi mengi ya waasi wanaopigania ardhi na rasilimali mashariki mwa Kongo na ni kundi lililoshutumiwa hapo awali na Umoja wa Mataifa kwa mashambulizi dhidi ya jamii nyingine ikiwa ni pamoja na wafugaji wa kabila la Hema ambayo yanaweza kuorodheshwa kama uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu. Wakazi wengi kutoka eneo la Nzugu ni wa kabila hilo la Hema. Idadi ya visa vilivyothibitishwa vya maambukizi ya Ebola nchini Uganda vimeongezeka na kufikia tisa, wizara ya afya nchi hiyo imesema. Nchi ya Afrika Mashariki ilitangaza kuzuka kwa maambukizi makali ya virusi hivyo ambavyo mara nyingi husababisha vifo mwishoni mwa mwezi uliopita. Mlipuko wa hivi punde unasababishwa na aina ya virusi viitwavyo vya Sudan na hakuna chanjo iliyoidhinishwa kuvizuia. Wizara ya afya ya Uganda ilisema katika taarifa yake siku ya kwa Jumatatu kwamba kati ya visa tisa vilivyothibitishwa, mtu mmoja amefariki, saba walikuwa akipatiwa matibabu katika hospitali moja kwenye mji mkuu Kampala na mmoja mmoja amelazwa katika hospitali moja mashariki mwa mji wa Mbale, karibu na mpaka wa Kenya. Rais wa Marekani Donald Trump anakutana hii leo na Mfalme Abdullah wa kumi na moja wa pili kundadhi Abdullah wa Pili wa Jordan katika ikulu Whitehouse hapa Washington, huku akizidisha shinikizo lake kwa taifa hilo la kiarabu kuwapokea wakimbizi kutoka Gaza, pengine wa wakudumu, kama sehemu ya mpango wake wa kijasiri wa kurejesha hali kutulia katika Mashariki ya Kati. Ziara hiyo inafanyika wakati hatari ya usitishaji vita unaoendelea huko gaza ikiendelea kuongezeka, huku Hamasi ikishutumu Israeli kwa kukiuka mapatano hayo, ikisema kwamba inasitisha mpango wa kuachilia mateka kwa siku zijazo, kwa vile Trump ametoa wito kwa Israeli kuanza tena mapigano iwapo wote wali, waliotekwa hawataachiliwa ifikapo siku ya Jumamosi, na wakati Washington ikijadili mstakbal wa shirika la Marekani la maendeleo ya kimataifa USAID, huku kukiwa na ripoti kwamba huenda ikaweka chini ya udhibiti wa wizara ama kuweka shirika hilo chini ya udhibiti wa wizara ya mambo ya nje. Wachambuzi wanasema Uingereza inaweza kutoa mafunzo kwa Marekani juu ya kuunganisha diplomasia na misaada. Mkamiti Kibayasi anayo ripoti kamili. Utawala wa Trump mwezi uliopita ulisitisha ufadhili kwa ajili ya USAID ukieleza umuhimu wa kuliunganisha shirika hilo na sera ya rais ya Marekani Kwanza. Mwaka 2020 waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson aliunganisha idara ya maendeleo ya kimataifa DFID ambayo ilisimamia mipango ya misaada ya kigeni ya Uingereza na wizara ya mambo ya nje hii itaunganisha misaada yetu na diplomasia yetu na kuzileta pamoja katika juhudi zetu za kimataifa, Johnson aliwaambia wabunge hapo Juni mwaka 2020. Waziri wa mambo ya nje atapewa mamlaka ya kuamua ni nchi gani inapokea au kukatiwa misaada ya Uingereza, wakati wa kutoa mkakati mmoja wa Uingereza kwa kila nchi inayosimamiwa na Baraza la Usalama la Taifa, ambalo mimi ni mwenyekiti wake, Johnson aliongeza. Uamuzi wa Johnson unaweza kufuatiliwa kwa jukumu lake la awali kama waziri wa mambo ya nje wa Uingereza kulingana na Tim Durant, mkurugenzi wa programu katika taasisi ya serikali huko London. Nadhani alikuwa amefadhaika kwamba alihisi kama DFID na mpango wa misaada wa Uingereza na ajenda walikuwa tofauti na sio kila wakati wanaendana na kile alichofikiria vipaumbele vya sera za kigeni za Uingereza vinapaswa kuwa, aliambia VOA. Nadhani kulikuwa na hisia kati ya wale walio kwenye haki ya siasa za Uingereza kwamba DFID ilikuwa kubwa sana kwa msaada wake na ilihitaji wa Hatua hiyo ilisababisha mshtuko miongoni mwa wengi katika sekta ya misaada, alisema Mark Miller, mshauri mwandamizi katika kundi la utafiti wa maendeleo la Uingereza la ODI Global. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tukiendelea na habari za dunia, ni kwamba kundi la wapiganaji wa Islamic State limeshambulia kambi ya kijeshi katika jimbo la kaskazini mashariki la Puntland nchini Somalia usiku wa kuamkia leo, na kutumia mabomu ya kujitoa mhanga wakiwa kwenye magari na pikipiki. Afisa mmoja wa jeshi alisema leo Jumanne mwezi Desemba mwaka jana. jimbo jimbo hilo liliripoti li, e, kutekeleza mashambulizi makubwa dhidi ya Islamic State na kundi la wanamgambo wa kiislamu la Al Shabab lenye mahusiano na Alqaida, na linadai kuwa tangu wakati huo limeua dazani za wapiganaji wa kigeni, kuteka kambi kadhaa za Islamic State na kumlazimisha kamanda mkuu kujisalimisha. Kitengo cha kundi la Islamic State nchini Somalia kimeendelea kuwa sehemu muhimu ya mtandao wa kigaidi e, duniani kote katika miaka ya hivi karibuni, na ndicho kilicholengwa na mashambulizi ya anga ya Marekani mapema mwezi huu. Rusia na Ukraine zimefanya mashambulizi yaliyolenga miundombinu ya nishati yani kwa nchi zote mbili, kwa usiku mmoja, siku chache tu kabla ya maafisa wa Marekani na Ukraine kukutana ili kujadili hatua za kumaliza vita ambavyo vimekuwa vikiendelea kwa takriban miaka mitatu ambavyo chanzo chake ni uvamizi wa Urusi mwaka 2022. Mashambulizi ya Urusi yaliyeharibu mitambo ya kuzalisha gesi asilia katika eneo la Poltava nchini Ukraine usiku kucha, katika mashambulizi ya pamoja, makombora 19, yaliyorushwa kutoka kwa meli na yale ya masafa marefu, jeshi la wanahewa la Ukraine limesema na maafisa wa masuala ya binadamu wa Umoja wa Mataifa wamesema leo kwamba misaada ya dharura inayoingia huko Gaza imeongezeka tangu sitisho la mapigano lilipoanza kutekelezwa Januari 19 ikiwemo vitu kama maturubai ambayo awali yalizuiwa na Israeli. Hamas ilitangaza Jumaatatu itasitisha kuachiliwa kwa mateka wa Israeli hadi pale itakapotangazwa tena kwa kile ambacho kundi hilo la Palestina linaita ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa mjini Washington. Habari tuliyoipatia uzito wa juu inatupeleka mpaka ardhi ya Kenya, ambapo nchi hiyo imeorodheshwa katika nafasi ya 121 kati ya nchi 180 duniani katika kielelezo cha mtazamo wa ufisadi na shirika la Transparency International. Ripoti hiyo inaonyesha kwamba Kenya bado inajikokota katika mapambano yake dhidi ya ufisadi ambao shirika la Transparency International inaeleza umekita mizizi. Ripoti zaidi anayo mwandishi wetu Kennedy Wandera kutoka Nairobi. Hatua ya serikali ya Kenya kwa zaidi ya miongo miwili sasa kupuuza mito ya kutangaza rushwa kuwa janga la kitaifa inaendelea kuiponza nchi, wakati ripoti hiyo ya hivi punde ya Transparency International inaonyesha Kenya ingali inajikokota na inapoteza mapambano yake dhidi ya ufisadi unaotajwa kukita mizizi katika sekta za umma na kwa kiasi kikubwa kudhoofisha utoaji na upatikanaji wa huduma muhimu kwa raia. Ripoti hiyo ambayo imechapishwa Jumanne inaonyesha kuwa Kenya imepata alama 32 kati ya 100 kutoka alama 31 mnamo mwaka 2023, ikishuka chini ya wastani wa alama 33 kwa nchi zinazopatikana kusini mwa jangwa la Sahara na wastani wa alama 43, chini ya viwango vinavyotajwa kuwa ndivyo vya juu zaidi vya ufisadi katika sekta ya umma. Rwanda ndiyo inaongoza kileleni mwa jedwali la nchi za ukanda wa Afrika Mashariki zinazoongoza mapambano halisi yanayotabirika na yanaonekana adhiriya ufisadi kwa alama 57 huku ikifuatwa na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa alama 41, Kenya 32, Uganda ikishikilia kwa alama 26 na Burundi na alama 17. Somalia kwa alama tisa na Sudan kusini kwa alama nane ndizo zinazoshika mkia, ikiashiria ripoti hiyo kuwa huko ufisadi umekita mizizi na mapambano halisi na yanayotabirika dhidi ya rushwa hayapo kabisa. Alama ya Kenya katika kielelezo cha mtazamo wa ufisadi kwa kiasi kikubwa imesalia pale pale au kudumaa, ikiashiria changamoto inayoendelea ufisadi. Shirika hilo la kimataifa la kupambana na ufisadi linasema Kusema kweli ripoti inaonyesha ya kwamba tumejaribu na tunafanya kazi zaidi kujaribu kuzuia rushwa katika hii nchi yetu ya Kenya. Kwa hivyo si, si mbaya of course, tungependa tuwe mzuri kuliko hapo, lakini hata hivyo bado tunajaribu kiwango ile ambayo tunaweza Abdi Ahmed Mohamud, afisa mkuu mtendaji wa tume ya maadili na kupambana na rushwa nchini Kenya EACC, ameieleza VOA kuwa tume hiyo imelazimika sasa kupeleka mapambano dhidi ya rushwa kwenye mtaala wa masomo katika taasisi mbalimbali mbali za masomo, kama mahimizo ya yafaayo kukabiliana na ufisadi mdogo na wa kiwango kikubwa. Nimekutana na Kenya Institute of Curriculum Development, mahali ambayo wanatengenezea curriculum masomo, so tunataka tuanzie shule za chini kabisa, shule ya msingi na shule za sekondari, ili tuweze kuhamasisha watoto wetu ya kwamba rushwa si kitu kizuri na But, ni mzuri, uh, tushike watoto wakiwa wachanga. Aidha, Bwana Muhamud ameeleza kuwa hivi karibuni tume hiyo inaanza kutekeleza sheria mpya ambayo kwa kiasi kikubwa inatarajiwa kupigia jeki juhudi za tume hiyo kupambana na rushwa hasa kwenye ofisi za umma. Mapambano dhidi ya rushwa nchini Kenya yamekuwa yakiyumba kwa muda sasa, na Oktoba mwaka jana serikali ya Rais William Ruto ililazimika kulialika rasmi shirika la fedha duniani IMF, kuisaidia kufanya uchunguzi wa kina wa utawala na ufisadi wizara zote na taasisi za umma kutokomeza ufisadi na kulinda uchumi na rasilimali za Wakenya. Wanaotafuta kazi nchini Kenya na pasi za kusafiria, wanalazimika kulipa gharama zaidi, kwa sababu hawawezi kupata kazi au paspoti bila kutoa rushwa. Kenneth Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC, waasi wa M23 wametishia kuingia na kudhibiti Bukavu wakidai kwamba wanajeshi wa serikali FRDC na makundi ya wapiganaji yanayounga serikali mkono wanadhulumu na kuwaua raia. Taarifa ya waasi inajiri wakati kuna mapigano makali Kivu Kusini, ambapo waasi hao wameshikilia sehemu kadhaa kukaribia mji wa Bukavu. Mwenzangu Kennes Bwire amezungumza na mchambuzi wa siasa na uhusiano wa kimataifa Dr Edgar Githua akiwa Nairobi, Kenya, na kwanza akamuuliza iwapo onyo la M23 ni dhihirisho kwamba shinikizo la kimataifa halina maana yoyote. M23 wamepiga darubini na wameweza kuona kuwa haya mazungumzo ambayo yalifanywa hivi juzi na jumuiya ya EAC na SADC bado hawana nguvu na hawana uwezo wa kuja kuwatoa. Kumbuka a, kile kikao hakikuongea mambo ya kutumia vita ama kutumia nguvu. Kwa hivyo M23 wanajaribu wateke nyara Bukavu, wateke nyara sehemu nyingine, ili watakapofika siku ya mazungumzo watakuwa na kitu kikubwa cha kuweza kunegotiate, wasichukuliwe kama ni kikundi duni ama kikundi ambacho hakina nguvu. Wenyewe walitangaza kwamba mapigano hawayataki kabisa. Hii ikafuatiwa kwamba viongozi pia wakakubali wakasema, mapigano yasiendelee na tutafute diplomasia. Wanaposema sasa tunaendelea kupigana na tunataka Bukavu, haiwezi kuchochea wale ambao wameenda kwenye meza waseme kwamba Ndiyo, tulisema tunataka mazungumzo, lakini mnaendelea kuvuruga yale mliyotangaza, yale tuliyotaka. Sasa twende jeshi, twende vita, silaha kwa silaha. Tumekuwa tukisikiza kuwa walikataza. E, waliendelea na vita kwa sababu walisema, uh, jeshi la FARDC E, walikuwa wa ni kama walikuwa ni kama u, ni kama ilikuwa ni mbinu ya kuwafanya wawache kupigana, lakini ilhali jeshi ya Kongo wanajiandaa, wanajianda vile watafanya mashambulizi makali. Kumbuka, Shisekedi alikuwa ameamua, ameapa kuwa atawamaliza, atatumia mbinu za kivita, mbinu za jeshi kuwamaliza M23. Kwa hivyo ukiwaona wakiendelea, ni kumaanisha wameona kuwa hakuna nia nzuri hakuna utuwema, hakuna nia nzuri kutoka upande wa DRC. Alijaribu Joseph Kabila kukabiliana na emu ishirini na tatu hakufanikiwa. Kwa hilo anajaribu Shisekedi, inaonekana imekuwa magumu kwake. Kwanza Kagame wakutane na Shisekedi wakubaliane, Kagame amwambie Shisekedi, nitatoa majeshi yangu Rwanda, sitavuka mipaka kama utadhibiti usalama upande huo na utaniondolea kikundi kinaitwa FDLR, na yeye Shisekedi aambie Eh, Kagame, na wewe nisikusikie siku ingine unawasaidia awa M23. Nimesikia shida yao, nitatatua na hicho hakita, kikundi hakitakuwa na sababu ya kuwepo. Kwa hivyo nitasuluhisha hayo mambo yote, hakutakuwa na kudhulumiwa watutsi wa Kongo. Nakwambia awa marais wawili wa kiketi waanze kuongea, baada ya muda wa mwaka mmoja miaka miwili, utasikia M23 wameondoka Labda wengine wamechukuliwa, wameingishwa katika vitengo vya jeshi vya Kongo, kwa maana kulikuwa na mkataba kama huo mwaka wa elfu mbili uh, na tisa. Kulikuwa na mkataba ambao walikuwa wamesema M23 wataingishwa katika jeshi la Kongo, na huo mkataba haukuenda haukuenda vizuri, wakajitoa na ndio wakaji, wakajiunga tena na kikundi chao kuanza kupigania haki zao. Ni Edgar Githua, mchambuzi wa siasa na uhusiano wa kimataifa, akizungumzia mgogoro wa mashariki mwa DRC akiwa Nairobi, Kenya. Kwingineko, Umoja wa Mataifa umetangaza hali ya njaa katika maeneo matano ya Sudan, ambako inasema kwamba watu wanakufa kila siku kutokana na njaa na magonjwa yanayohusiana na hali hiyo. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Mtu huyo aliwasili katika kambi ya wa wakimbizi katika mpaka wa Chad na Sudan siku mbili kabla, baada ya kufanya safari ya hatari ya kilomita 340 kwa miguu kutoka kambi wa ya wakimbizi ya Zamzam huko Darfur Kaskazini. Kambi hiyo imekumbwa na njaa na kuzingirwa na vikosi vya wanamgambo wa Rapid Support Forces RSF. Mtu huyo aliomba kutatajwa jina lake kwa sababu za kiusalama. Wallah, maska Alwadi wna hapa, kile kinachotokea katika Zamzam ni cha kutisha. Milipuko imesababisha vifo kwa raia. Hakuna pesa wala chakula, wakati mwingine unakula mlo mmoja tu kwa siku. Makundi ya misaada na wakaazi wanasema kambi hiyo yenye wakaazi laki tatu pia inashambuliwa mara kwa mara na kundi la RSF, moja ya makundi yanayopigana katika vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Sudan, ambavyo viliibuka kutoka kwa wanamgambo wa Janjawidi. Mkazi mwingine wa Zamzam ambaye alikimbilia Chad pia aliomba asitajwe jina lake kwa hofu ya kufanyiwa kisasi. Wa, maafi, tulipofika kwa mara ya kwanza tulidhani ingekuwa salama kwa sababu mashirika ya kibinadamu yalikuwa na makao yake hapa. Tulidhani kwamba janja uinde wasingefanya mashambulizi kwa mashirika hayo, lakini walifanya hivyo. Shirika la mpango wa chakula duniani WFP limesema njia hiyo inatokana na vita Wakati Umoja wa Mataifa ukiendelea kusambaza chakula kwa wakimbizi nchini Chad, inasema njaa katika jimbo la Darfur inatarajiwa kuenea katika mikoa mingine mitano ya Sudan ifikapo katikati ya mwaka 2025. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA kutoka hapa Washington. Katika makala ya wanawake leo, jamii mbalimbali zinaadhimisha siku ya kimataifa ya wanawake na wasichana katika sayansi. Wadau na familia nyingi hutumia siku hii rasmi kuzungumzia changamoto zinazowakabili wanawake na wasichana pamoja na kuwahamasisha wazazi pamoja na walezi kuunga mkono jinsia ya kike ili kufikia usawa wa kijinsia kwenye uwanja wa sayansi. Mwandishi wetu wa Kairo, Shafii Mbinda, ameandaa taarifa ifuatayo. Kuadhimishwa kwa, kwa siku ya wanawake na wasichana katika sayansi ni kuitikia wito wa shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja Mataifa, lijulikana nalo kama UNESCO, ambalo limeendelea kuandaa majukwaa, mikutano na semina katika ofisi zake ili kuonesha umuhimu wa siku hii. Kwenye makala hii nimezungumza na wasichana watatu wa familia moja ya Kitanzania iliyopo Misri ambao wamejikita katika masuala ya kisayansi. Akigusia kwa uchache anachofanya, Jennifer anatukumbusha kuwa bado kuna uhitaji wa ongezeko la jinsia yao kwenye uwanja uh, wa sayansi unahitaji wanawake wengi wawepo kwenye uh, hii karia kwa sababu ni karia yenye yenye uhitaji mwingi sana wa professionalism na ukiangalia, haijawa, yani ukiangalia wanaume na wanawake katika hii karia haijawa um, equalized, yani, wanaume ni wengi sana afu wanawake ni wachache wanahesabika. Uchache wa jinsia ya kike katika sayansi huzingatiwa ni changamoto inayochochea kurudisha nyuma ushiriki wa mabinti wengi kwenye uwanja huu na hili huchangiwa sana na mitazamo tofauti ya kijamii kama anavyoelezea Marian. Kwa sababu ya fikra za kijamii na, na fikra mbalimbali mbali wa wanawake na wasichana huwa wanawekwa pembeni ikija kwenye mambo ya sayansi, kwa sababu w wanaonekana kuwa ni magumu au hayawezi. Lakini sio kweli. Kwa mfano kama mimi darasani kwangu, mimi ni tuko kwenye physics, tuko wasichana wawili peke yetu na wako wavulana, wako tano lakini mimi ndo naongoza darasani. Naye Abigaeli anaamini pia wazazi wanaweza kuathiri mustakabali wa mtoto tangu akiwa masomoni. Wazazi wengine wanaweza wakasema kwamba wanachagulia, my daughter or my son, nataka akiwa mkubwa awe anafanya kazi hii, lakini mtu anasema hapana, mimi napenda sayansi. Kwa hiyo mzazi wake anaweza kuwa anasema hapana, sitaki uchukue sayansi, nataka uchukue hivi. Kwa hiyo that discourages yule mtoto Licha ya baadhi ya mitazamo ya kijamii mbalimbali mbali kukatisha ndoto za wasichana katika sayansi, lakini pia wakati mwingine watoto wanaozaliwa katika mazingira yaliyoathiriwa na ghasia, vita au hata na umasikini yanaweza kuwa ni kikwazo na ni changamoto katika maendeleo yao ya kielimu kwa kukosa vifaa kama anavyoelezea Abigail. Lakini kama upasuaji upasuaji unahitaji kwa sababu kwa sababu walipozaliwa na hapa Marian na Jennifer wanahitaji kwa uchache, baadhi ya kazi zao walizoandaa wakiwa masomoni. Nilifanya project ya, ya biology ilikuwa inaonyesha mfumo mfumo wa upumuaji mwalimu aliipenda na alinisifu sana na nategemea kwamba naweza nikaifanya tena. Uh, nilipokuwa mwanafunzi mwaka wangu wa mwisho uh, thesis niliyoifanya nilitengeneza uh, fomula ya kitofauti kidogo, ambayo hiyo formula ilikuwa inasaidia ku, kujua uh, mchanga unaokuwa produced kwenye visima vya mafuta which I'm about to na na nafikiria na kuipublish kwa sasa hivi so, na, natumai na itawasaidia industry kiujumla kujua uh, uh, amount ya mchanga ambao unatoka wakati una, una, produce mafuta na pia pengine, kwa sababu ya kwangu ina errors so I hope nikisha publish watu watajitahidi kufanya more research and more experiments kuangalia how they can reduce the errors na zile tofauti kidogo kidogo ambazo nimezielezea mule zitafanywa kazi kwa kuwa idadi wanawake na wasichana bado ni ndogo katika sayansi, watetezi wa haki za wanawake na watoto wa kike wanaona ni muhimu kuendelea kuihamasisha jamii ili kujaribu kuziba mwanya uliopo. Josef Kasembe anawaasa wazazi akisema: Eh, nachoweza kuwashauri wazazi wenzangu, kwa bahati nzuri mimi na watoto wa kike wote na wawili wakubwa wameshaonyesha uelekeo wa kuipenda sayansi na hata mdogo naamini atawafuata dada zake. Sasa kikubwa ni kuwatia moyo, jinsia isiwe ndio kitu kitachowafanya ninyi muanze kuwa na mashaka ya kwamba hii kitu ni kigumu. Kwa hiyo niwatie moyo wazazi wenzangu, tuwatie moyo watoto tu wetu, tuendelee kuamini wanaweza kufanya vitu vikubwa kuliko ambavyo tunaweza kufikira. Na huu ni mwaka wa kumi sasa, tangu baraza la Umoja Mataifa lilipotangaza rasmi kuwa tarehe 11 mwezi wa pili ni siku ya kutambua umuhimu wa nafasi ya mwanamke katika sayansi. Kutoka Cairo. Chefi Mbinda, Sauti ya Amerika. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari. Rais wa Marekani Donald Trump anakutana hii leo na Mfalme Abdullah wa pili wa Jordan katika Ikulu White House huku akizidisha shinikizo kwa taifa hilo la Kiarabu kuwapokea wakimbizi kutoka Gaza wengine wakiwa wa kudumu kama sehemu ya mpango wake wa kijasiri wa kurejesha hali ya utulivu katika Mashariki ya Kati. Wakati Washington akijadili mustakabali wa shirika la Marekani la maendeleo ya kimataifa USAID, huku kukiwa na ripoti kwamba huenda ikawekwa chini ya udhibiti wa wizara ya mambo ya nje. Wachambuzi wanasema Uingereza inaweza kutoa mafunzo kwa Marekani kuhusu kuunganisha diplomasia na misaada. Waasi wenye silaha waliwaua zaidi ya raia 35 wakati wa shambulizi dhidi ya vijiji kadhaa katika jimbo la Ituri mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo kwa mujibu wa chifu wa kijiji kimoja. Na idadi ya visa vilivyothibitishwa vya maambukizi ya Ebola nchini Uganda imeongezeka na kufikia tisa, wizara ya afya nchi hiyo imesema, katika taifa hilo la Afrika Mashariki ambalo lilitangaza kuzuka kwa maambukizi makali ya virusi hivyo mapema mwezi huu. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya kutoka hapa studio namba 15, unaitwa Mkamiti Kibayasi. Shukran kwa kusikiliza VOA Swahili kutoka hapa Washington.