Zimegonga saa saba kamili hapa Washington. Popote ulipo, msikilizaji, karibu kwa habari za dunia za heve punde kutoka chumba chetu cha habari, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mimi naitwa BMJ Muridhi. Rais wa Marekani Donald Trump hivi sasa anakutana na mfalme wa Jordan, mfalme Abdullah wa Jordan katika ikulu hapa Washington, na kati ya maswala ambayo wanajadili ni jinsi ambavyo Wapalestina wanaoishi katika ukanda wa Gaza watakavyoweza kuendelea na maisha yao. Trump amesisitiza kauli zake za awali ya kutaka wale ambao wamekuwa wameshikiliwa mateka waachiliwe kufikia siku ya Jumamosi na kundi la Hamasi la sivyo E, hakueleza nini ambacho kitafanyika, lakini amesema kwamba hatua kali zitachukuliwa. Jordan, mfalme wa Jordan yuko hapa kwa ziara ambayo imemwona yeye akipatana ama akifanya mazungumzo na rais e, Trump e, wakati ambapo mzozo unaendelea e, kutokota huko mashariki ya kati. Eh, huku kukiwa na hali ya sintofahamu baada ya kauli ambazo amezitoa rais Trump eh, kuhusu mustakbal wa ukanda wa Gaza. Waasi wenye silaha wamewaua zaidi ya raia 35 wakati wa shambulizi dhidi ya vijiji kadhaa katika jimbo la Ituri mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo usiku wa kuamkia leo, kwa mujibu wa chifu wa kijiji kimoja kiongozi wa kundi la vijana vya uh, vijiji vya Jaiba katika eneo la Nzugu uh, Javiani alisema kwamba wanamgambo wa kodi kaa walifanya shambulio hilo lililoanza mwendo wa saa nane usiku na kuwaua wakazi na vilevile vile kuchoma nyumba zao moto. tulihesabu mili 35 ya watu ambao walikuwa wamekufa asubuhi ya leo, na msako bado unaendelea, alisema kiongozi wa jumuiya ya kiraia katika eneo hilo. Jilse Tuba aliendelea kueleza kwamba mili 49 ilikuwa imehesabiwa kufikia asubuhi ya Jumanne na kwamba shughuli za uokoaji zilikuwa zikiendelea. Kodekoni mojawapo ya makundi mengi ya waasi wanaopigana ama wanaopigania ardhi na rasilimali mashariki mwa Kongo. Huku hayo yakiarifiwa, kundi la M23 limesema kwamba lina mipango ya kuuteka mji wa Bukavu ambao uko Kivu Kusini baada ya mazungumzo ambayo yamefanyika mwishoni mwa wiki yaliyowashirikisha viongozi wa nchi mbalimbali wanachama wasadiki na vilevile jumuiya ya Afrika Mashariki. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, uh, hapa Washington DC. Idadi ya visa vilivyothibitishwa vya maambukizi ya Ebola nchini Uganda vimeongezekana kufikia tisa kwa mujibu wa wizara ya afya nchi hiyo. Taifa hilo la Afrika Mashariki lilitangaza kuzuka kwa maambukizi makali ya virusi hivyo ambavyo mara nyingi husababisha vifo hapo mwishoni mwa mwezi uliopita. Mlipuko huo wa hivi punde unasababishwa na aina ya virusi vinavyoitwa vya Sudan, na hakuna chanjo ambayo imeidhinishwa ya kuvizuia na kundi la wapiganaji wa Islamic State lilishambulia kambi ya kijeshi katika jimbo la Kaskazini Mashariki la Puntland nchini Somalia usiku wa kuamkia leo kwa kutumia mabomu ya kujitoa mhanga, wengi wao wakiwa kwenye magari na pikipiki, afisa mmoja wa jeshi amesema leo Jumanne. Mwezi Disemba mwaka jana jimbo la Puntland liliripoti kutekeleza mashambulizi makubwa dhidi ya Islamic State na kundi wana la wanamgambo wa kiislamu la Al-Shabab lenye mahusiano na Alqaida, na linadai kwamba tangu wakati huo limeua dazani za wapiganaji wa kigeni. Ni hayo tu kwa sasa kutoka chumba chetu cha habari, na kuacha na Kennes si Bwire anayekuendeshea mpango wa kwa undani. Naitwa BMJ Muridhi. Tunaangazia uamuzi wa mahakama nchini Kenya kuhusu mrengo wa siasa unaostahili kuongoza bunge na ambao umeiweka nchi katika hali ya kuchanganyikiwa, bunge wa upinzani wakivuka sakafu na kukalia viti vya wabunge wa serikali. Waso wa M23 wametishia kuingia na kudhibiti Bukavu licha ya shinikizo la kimataifa, jumuiya ya SADC na jumuiya ya Afrika Mashariki kutafuta amani mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Congo. Ujambo na karibu. Mimi ni Kenneth Bwire nikiwa makao makuu ya Sauti ya Amerika VOA hapa Washington DC, Marekani. Ijumaa, Februari 7, mahakama ya juu nchini Kenya ilitoa uamuzi unaobatilisha usimamizi wa bunge la taifa na seneti, ikisema kwamba spika Moses Wetangula alikosea kutangaza kwamba muungano wa Kenya Kwanza unaunda serikali ulikuwa na idadi kubwa ya bunge kuliko muungano wa Azimio. Majaji John Chigiti, Jairas Nga na Lawrence Mugambi walisema muungano wa upinzani wa Azimio ndio wenye uwezo wa kuongoza shughuli za bunge. Walisema spika Moses Wetangula alikosea alipoamua kwamba wabunge 14 kutoka muungano wa Azimio walikuwa wamejiondoa kutoka muungano huo na kujiunga na muungano wa Kenya Kwanza. Katika uamuzi wake, spika Moses Wetangula alisema wabunge kadhaa kutoka muungano wa Azimio walikuwa wamejiuzulu na kuhamia Kenya Kwanza. Wabunge hao ni wa kutoka vya matanzu katika Azimio vya Democratic Movement UDM, Movement for Democracy and Growth MDG, Maendeleo Chapchap -chap, MCC na pamoja African Alliance PAA. Majaji walisema hakuna ushahidi ulitolewa mahakamani kwamba kulikuwepo makubaliano ya baada ya uchaguzi mkuu kuhusu vyama hivyo na muungano wa Kenya Kwanza. Spika Moses Wetangula alidai kwamba vyama hivyo vilikuwa vimesaini na kuwasilisha nyaraka za makubaliano kwa msajili wa vyama vya kisiasa. Majaji waliamua kwamba uamuzi wa, wa spika Moses Wetangula unavunja ibara ya 108 ya katiba. Hii leo wabunge wa muungano wa Azimio, kwa msingi wa uamuzi wa mahakama, walikalia viti vya upande wa serikali na kudai kwamba wao ndio wengi bungeni na hivyo kupelekea hali ya sintofahamu na kuzua mjadala mwingine wa kisiasa ndani na nje ya bunge ndani ya bunge kukionekana kama zogo la ni nani anastahili kuongoza shughuli za bunge, kuanzia kwa spika, kiongoza wengi bungeni na pia kiranja wa shughuli za serikali. Fara Maalim alikuwa naibu spika wa bunge la taifa Kenya na ni mbunge wa Dadab. Yupo kwenye laini ya simu kutoka Nairobi, Kenya. Maalim, mahakama ilikosea katika uamuzi wake au ni spika alikosea? Eh, mahakama ilikosea safari hii. Wakati spika aliamua kwamba KK iko na na wajumbe zaidi eh kuliko azimio eh, wangeweza kwenda kotini uh, kwa ile watu unaita certificate of urgency, halafu chief justice a constitute the bench na waambie bench to deliver within a week or within two weeks maximum. E, ukifanya ile e, muungano wa vyama nyingi nyingi pamoja unaweza kufanya ba kabla ya uchaguzi ama baada ya uchaguzi. Sasa ile baada ya uchaguzi iko na iko na iko na vikwazo na kikwazo cha kwanza ni kwamba huwezi kufanya hiyo kabla miezi mitatu hazijatimia. E, kulikuwa na vyama vingine uh, at least najua chama moja ambayo iliingia muungano wa KK na ilikuwa haikutimiza ile muda wa miezi mitatu wakati huo. Kama mahakama ingekuwa imebuniwa na wangesema kwamba hii haipatani na, na, na, na sheria, ingekuwa ni jambo la busara, maanake hapo wangeweza kuwa na hiyo, uamuzi wa mahakama ingeweza kuwa na nguvu, what you call the force of law. Lakini saa hii wanafanya after uh, almost years two and half years First, this is now it what you call in law functus officio. It's overtaken by events. Wakati mwafaka ya ku, ku, kuamua hiyo ilikuwa wakati huo huo, maanake baada ya miezi mitatu kama wameingia hiyo eh, wameingia huo muungano muungano baada ya baada ya uchaguzi na imefika mpaka kiwango leo tuko basi, hiyo hakuna kitu unaweza kufanya and he overtaken by events it becomes ultra ama ile kulikuwa kizo kimomba pia anaitwa functions of future. Katika nchi yetu kuna tatizo uh, uh, matata mingi sana habari ya juu ya bunge na mahakama na na na, na executive hususan um, bunge na mahakama mahakama haiwezi ika you know the independence of the three arms of the state are, are mutual e, uh, each one of independence from the other sasa. So, so interference ya mahakama On issues that are political, pia hayampatani na na na jinsi eh, eh, demokrasia za ya kidasturi zinazofanya kazi. Kwa hivyo sasa hii tunaita activist, what do you call, judiciary which is trying to, eh, you know, basically legislate from the bench. Maanake ni kwamba mahakama imeacha wajibu wake na inaingilia majukumu ya bunge. Hile... Absolutely, absolutely, absolutely. Hizo ni vitu vya kuleta kwa kwa kwa kwa kwa, kwa floor of the house kwa debated kulete motions hata kama zile motions of censure, ama motions of of ama whatever yote unaweza kufanya kuna mambo mengi eh, wanasiasa wanaweza kufanya kwa bunge yenyewe si kitu uh, ya mahakama kujiingiza ndani na hapa sasa wamejiingiza tena kiholela wamewajuika eh, ume, vibaya sana hapo mwanzo wangeifanya basi, ingekuwa pengine ungesema kweli, e, kuna chama chama fulani na fulani ambao wameingia kwa huu muungano bila kutimiza zile miezi mitatu. Lakini sasa unaongoja mpaka miaka miwili na nusu ndio unatoa uamuzi kama hii ni, ni, hai, haifai kabisa. Haionyeshi aonyeshi sasa... busara ama haonyeshi ujuaji ama ile ambayo wanasema jurisprudence. Ulikalia kiti cha Spika kwa muda na ukaongoza bunge hii leo wabunge kutoka muungano wa Azimio, kwa kuzingatia uamuzi wa mahakama, wamevuka sakafu na kukalia viti vya wabunge kutoka upande wa serikali. Ungekuwa spika, ni hatua gani hapa ambazo unaweza kuchukua kudhibiti hali ya mchanganyiko ndani ya bunge? Hapo kidogo kulikuwa na utata nyingi, waheshimia wengine wanavuka huko, wengine ni kawaida. Utata kama huo hutendeka mara ingine. Hata saa zingine kutakuwa na mvurugano, mvutano, vita kidogo, si vita nyingi, ni kawaida katika bunge, hiyo hutendeka. Lakini spika atachukua muda wake na atatoa uamuzi, na uamuzi atakaotoa, hii inaambatana na sheria na nidhamu ya bunge yenyewe lakini huyo spika pia aliyefanya uamuzi Moses Wetangula, hiyo mahakama pia inadai kwamba hawezi kuendelea kuongoza chama chake cha, cha Ford Kenya, na huku akiwa spika, ni kwamba hata majukumu yake yameingizwa doa, yameingizwa katika matatizo. Atakuwa na sauti ya kusikika katika bunge? Desturi na sheria haijakata kinagaubaga ya kusema kwamba spika hawezi kuwa kwa chama, spika hawezi kuwa e, e, e, e, mbunge lakini ukisema ukisemama kwa kwa desturi ama kwa, kwa, da kwa sheria ambayo inasema spika hawezi kuongoza eh, chama. Sasa hizi ni vitu ambavyo wa tumeona. Unajua hii desturi yetu ya 2010 ni changa bado. Na, na, inakuwa na changamoto nyingi sana na kuna mambo mengi baadaye, tukiwa tunaitumia tutajua. Tumeona, tumeona kwamba ni ni, ni ni ni lazima pia, aidha kupitia desturi yenyewe ama kupitia sheria zile, eh, subordinate laws ku- eh, ku- kudhibitisha kikamilifu na kusema hivi na hivi haziwezekani, ama huwezi kufanya hiyo, huwezi kufanya hivyo. Hizo bado hatujafanya sisi, hii yetu sasa ni pure na pia presidential system ni kama ile ya Marekani na hii ya Marekani saizi unajua, hata speaker wa house of both houses are members of political parties. Sisi lakini tumechukua certain provisions of the old parliamentary constitution and and sorry parliamentary practice and also you know literally yetu. Sasa kuanzia mwaka elfu elf, mbili na, na kumi sasa, hii sasa tumeona haziampatani, lazima tudhibitishe kikamilifu, aidha tuseme kama Marekani ama nchi zingine kwamba spika anaweza kutoka party yoyote ama tuta, tujaribu kuomba kutoka ile nidhamu yetu ya zamani, ile ya parliamentary kama ile ya Westminster, kusema eh, spika lazima asitoke kutoka eh, e, chama chochote, ama asitoke kutoka mrengo wote, ama asiwe mbunge ndio aweze kuwa ako na ile katikati, ama ile ambayo unasema haegemei ha, ha, ha, upande huu wala upande huu. Wakati ambapo spika alikuwa anatangaza kwamba muungano wa Kenya Kwanza ndio wana wabunge wengi, kuna vyama tanzu kutoka Azimio kama Democratic Movement, UDM, Movement for Democracy and Growth, MDG, Maendeleo Chapchap -Chap, na pamoja African Alliance tayari vilikuwa vimeshaondoka Azimio vimekuja upande huu mwingine eh, hoja ambayo majaji wanasema hakukuwa na ushahidi. Kufikia hii leo, vyama kama na Kenya tayari vimetengenezwa, si na Kenya tena, kinajiitwa Patriotic something, yaani kimerebrand. Kuna vyama vingine ambavyo tayari vimeshajitangaza vimeondoka Azimio. Jaji wanapotoa maamuzi kama haya wanalenga nini? Kuna azimio kwa sasa ambapo sasa wanaweza sema turudi azimio, huwe ndio muungano unaongoza bunge, ama uamuzi unatoa kwa kitu ambacho hakiwezi rudi nyuma kikatekelezeka? Hakiwezi kurudi nyuma kwa kutekelezwa, hii imepita, it's overtaken by events. Mahakama si mahakama tena ya sheria, ni mahakama ya siasa. Maanake vile hawa ma, majaji ambao wanaamua, wana mambo mengine na jinsi wanavyotekeleza hu amuzi wao hawaegemei sheria, umeelewa? Lakini wanatoa kutoka whims yao mm. Na, na kwa nini unangoja miaka miwili na nusu ndo wanakuja na stori sahizi? Na unajua hiyo fursa ama nafasi in any case mtu wa kuuliza kama kama kuna registrar of political parties let me tell you one thing the registrar of the political parties has the record of all the parties that have come together ndio ndio so if a party, parties from coalitions it's not the business of those political parties ama sio sio jukumu la hizo ma ma nini hizo vyama hivyo mm, kwenda kueleza mahakama kwamba tumeungana hatujaungana tuko hivi, moja ametoka, watatu wengine wameingia. Ah, hii ni kitu ambao iko na registrar of political parties na anazozote. Spika hawezi kufanya uamuzi bila kupata habari kamili kutoka rejistra, msajili wa vyama vya siasa. Ni spika ana jukumu la kutangaza ni upande gani huko na idadi, idadi kubwa ama idadi nyingi ya wabunge, ama ni mahakama nana ana jukumu la kutangaza kwamba huu muungano no, no, no. uh, hi, hiyo ni spika. Na spika mwenyewe hawezi kutangaza tu yeye yeah, mwenyewe eh, akisema ni hivi ama hivi, anatangaza kwa mpatana na ile ujumbe anapata kutoka msajili wa vyama vya yeah ya vya hichi political parties hiyo vyama ndio wanazo ile muungano, kila muungano na zile vyama ambavyo vya matata ambao vimetengeza muungano fulani ama muungano fulani mwingine ama fulani mwingine. Sasa hiyo ndio pale iko ile habari ama information ya mambo hayo yote. Kuna mahali mahaka, mahakama ina ina ina ingiza ndani ya kusema oh, hatuchukua tukueleza ueleze, kwani wewe ni nani? Ni Fara Maalum, aliyekuwa naibu spika wa bunge la taifa la Kenya na sasa ni mbunge wa Daadabu. Asante Fara Maalum, nimeshukuru nimeshukuru sana so. nakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani, narejea na, na sehemu ya pili muda si mrefu. Hii ni Sauti ya Amerika VOA. Karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani kutoka sauti Amerika, VOA. Kumbuka msikilizaji kwamba kipindi hiki pia kinasikika nchini Kenya kupitia KBC redio Taifa. Waasi wa M23 wametishia kuingia na kudhibiti Bukavu, wakidai kwamba wanajeshi wa serikali FARDC na makundi ya wapiganaji yanaunga serikali mkono wanadhulumu na kuwaua raia. Katika taarifa iliyotolewa Februari 10 kundi hilo linadai kwamba limesikia kilio cha watu wa Bukavu na kwamba linaenda kuwakomboa kutoka kwa kile linadai ni udhalimu wa serikali. Tishio la M23 linajiri siku chache baada ya viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki na sadek kufanya kikao mjini Dar es Salaam, Tanzania, na kuamuru usitishwaji wa mapigano mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, pamoja na kutaka barabara kufunguliwa kwa ajili ya msaada kwa raia taarifa ya waasi inajiri wakati kuna mapigano makali Kivu Kusini, ambapo waasi hao wameshikilia sehemu kadhaa kukaribia Bukavu. Umoja wa Mataifa unasema kwamba karibu watu elfu tatu wameuawa na elfu mbili mia nane themanini kujeruhiwa tangu Januari ishirini na sita kutokana na mashambulizi ya waasi wemu ishirini na tatu na washirika wake dhidi ya wanajeshi wa serikali na ili kuangalia zaidi yanayoendelea mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, msukumo wa kimataifa na juhudi ambazo zinachukuliwa na viongozi majirani na wambali, naungana kwenye laini ya simu na, na Dkt Edgar Gidua, mchambuzi wa diplomasia na uhusiano wa kimataifa akiwa Nairobi, Kenya. Gidua, je, onyo la M 23 ni dhihirisho kwamba shinikizo la kimataifa, shinikizo kutoka kwa nchi majirani, shinikizo kutoka Jumuia ya Afrika Mashariki, shinikizo kutoka Sadek na kwingineko halina maana yoyote? M23 wamepiga darubini na wameweza kuona kuwa haya mazungumzo ambayo yalifanywa hivi juzi na jumuiya ya EAC na Sadak bado hawana nguvu na hawana uwezo wa kuja kuwatoa. Kumbuka kile kikao hakikuongea mambo ya kutumia vita ama kutumia nguvu. Kwa hivyo M23 wanajaribu wateke nyara Bukavu, wateke nyara sehemu nyingine, ili watakapofika siku ya mazungumzo watakuwa na kitu kikubwa cha kuweza kunegotiate. Kwa mfano watakuwa na uwezo, watakuwa na ushawishi mkubwa wa kuweza kuifanya na kuilazimisha serikali ya DRC iweze kuwasikiza na iweze kusikiza matakwa yao na mambo ambayo watakuwa wakileta kwenye mezani, ili siku mazungumzo yatakayofanywa wasichukuliwe kama ni kikundi duni ama kikundi ambacho hakina nguvu. Wenyewe walitangaza kusitisha mapigano, wenyewe wakatangaza hata hakuna ndege kupaa juu ya Goma na sehemu zilizo karibu. Wenyewe walitangaza kwamba mapigano hawayataki kabisa, ikafuatiwa kwamba viongozi pia wakakubali, wakasema mapigano yasiendelee na tutafute diplomasia. Wanaposema sasa tunaendelea kupigana na tunataka Bukavu haiwezi kuchochea wale ambao wameenda kwenye meza waseme kwamba ndiyo tulisema tunataka mazungumzo, lakini mnaendelea kuvuruga yale mliyotangaza, yale tuliyotaka. Sasa twende jeshi, twende vita, silaha kwa silaha. Ni ukweli uh, tumekuwa tukisikiza kuwa walikataza, uh, waliendelea na vita kwa sababu walisema uh, jeshi la FARDC walikuwa ni kama walikuwa ni kama ni kama ilikuwa ni mbinu ya kuwafanya wawache kupigana, lakini ilhali jeshi ya Kongo wanajiandaa vile watafanya mashambulizi makali. Kumbuka Shisekedi uh, kabla kuje katika, kabla ahudhurie ule mkutano wa SADAK na EAC, ingawaje yeye alihudhuria kwa njia ya, ya internet alikuwa ameamua, ameapa kuwa atawamaliza, atatumia mbinu za kivita, mbinu za jeshi kuwamaliza M23. Kwa hivyo ukiwaona wakiendelea ni, kuma, ni kumaanisha wameona kuwa hakuna nia nzuri, hakuna utuwema, hakuna nia nzuri kutoka upande wa DRC, na ndio maana unaona wanazidi kusukuma, ili siku ambayo mmoja wa mataifa ama kikundi kingine kitaingililia na kutakuwa na ni lazima mazungumzo ya kuwepo, wao watakuwa na njia, watakuwa na ushawishi mkubwa na Shisekedi hata kuwa na jambo lingine ila kuwasikiza na kukubaliana na matakwa yao, la sivyo apoteze Goma na apoteze Bukavu na sehemu nyingine nyingi sana mashariki wa DRC. Kuna uwezekano kwamba hata viongozi wa jumuiya wanaweza wakapata suluhu la haraka kwa huu mgogoro. Njia ya kumaliza huu mzozo, huu mgogoro upande katika nchi la DRC ni Shisekedi, kitu cha kwanza akubali kuwa M23 ni waasi ambao wametoka kutoka taifa la DRC hata kama wanaungwa mkono na taifa kama Rwanda. Wengi wao ni wametoka wa ni wananchi wa DRC, ni Wakongolis, ni watuti wa kutoka upande wa Congo, na wako na mapendekezo fulani, wako na jambo linawakera. Shisekedi angekuwa mwerevu, angekuwa na hekima, angeketi chini awaulize, shida yenu ni nini? wamwelezee shida yetu ni moja, mbili, tatu, nne. Awaelezee kitu ambacho serikali yake inaweza kufanya, na mengine, kwa maana sio yote itawezekana. Awaambie nipatieni muda, nitatatua. Pia hii marais na viongozi wa Afrika Mashariki na SADAK kuweza kutatua mzozo huu. Kitu cha kwanza ni kumfanya Shisekedi aongee na M23 hiyo ni jambo la kwanza. Jambo la pili, Shisekedi lazima akubali kuketi chini, amsikize Rais Kagame wa Rwanda ambaye anasema hofu yake kubwa na shida yake kubwa ni kuwa kuna FDLR kule ndani, wale ambao walisababisha wali maafa uh, wakati wa mwaka elfu moja mia tisa tisaini na nne, ile jenoside ya 1994. Kwa hivyo Kagame akisema Interahamwe ndio awa FDLR, oh, na ni hatari kwenye nchi langu, lazima Shisekedi amsikize kama rais kama rais mmoja ambaye ni ndugu katika muungano wa Afrika Mashariki. Pasipo mazungumzo na hizo njia mbili hatutapata amani uh, mashariki mwa DRC. Mbona juhudi za kutafuta suluhu la mgogoro zinaonekana kusuasua? Zinaonekana hazina ile kasi labda raia angependa kuona kwamba inachukuliwa yaani, juhudi zenyewe za kusuluhisha mgogoro huu zinaonekana kukosa uhakika wa hatua gani za kuchukua. Hii mikutano na hata hizo shinikizo zote na jawabu zote ambazo zinatolewa zinahitaji fedha. Kama kuna kitu tumedhoofika katika bara la Afrika ni kwa kutokuwa na hela za kudhibiti mambo yetu. Utakuta kuwa hata katika haya mazungumzo ya EAC na SADAC, kuna budget labda tayari imetengwa kando. Na muungano wa Afrika, Africa Union, labda wameangalia wamesema kwa sasa hatuna hizo pesa, wacha tuongee na wahifadhi wetu, wacha tuongee na development partners. Shida kubwa utakuta, kama hatuna nguvu ya pesa, hatuna nguvu ya kusuluhisha haya mambo Alijaribu Joseph Kabila kukabiliana na M23 hakufanikiwa, kwa hilo anajaribu Chisekedi, inaonekana imekuwa magumu kwake. Mojawapo ya matakwa ya hawa M23 ni kwamba wanapigania masilahi ya walio wachache Watusi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo dhidi ya kile wanadai, ni kwamba wametengwa na serikali na kwamba serikali inaendelea eh, kueneza Uh, matamshi na chuki dhidi ya hawa walio wachache. Mengine ni kwamba wanataka hawa raia wa Kongo hasa watusi ambao serikali na walio serikalini wanahisi kwamba wengi wao ni raia wa Rwanda, kwamba wanatoka Rwanda, wanaungwa Rwanda, kwamba wanawataka wengi wao ambao wanaishi kama wakimbizi Uganda na Rwanda warudi Kongo. Haya matakwa mawili mazito kutekelezwa. Kwanza, Kagame wakutane na Tshisekedi wakubaliane. Kagame amwambie Tshisekedi, nitatoa majeshi yangu Rwanda, sitavuka mipaka kama utadhibiti usalama upande huo na utaniondolea kikundi kinaitwa FDLR. Na yeye Tshisekedi aambie eh, Kagame, na wewe nisikusikie siku ingine unawasaidia awa M23. Nimesikia shida yao, nitatatua na hicho hakita, kikundi hakitakuwa na sababu ya kuwepo kwa hivyo nitasuluhisha hayo mambo yote, hakutakuwa na kudhulumiwa Watutsi wa Congo. Na kuambia awa marais wawili wa kiketi waanze kuongea, baada ya muda wa mwaka mmoja miaka miwili, utasikia M23 wameondoka, labda wengine wamechukuliwa, wameingishwa katika vitengo vya jeshi vya Congo, kwa maana kulikuwa na mkataba kama huo mwaka elfu mbili Uh, na tisa kulikuwa na mkataba ambao ulikuwa umesema M23 wataingishwa katika jeshi la Kongo, lakini pia wakadhulumiwa pale, na huo mkataba haukuenda, haukuenda vizuri wakajitoa, na ndio wakaji, wakajiunga tena na kikundi chao kuanza kupigania haki zao hmm. Kukikuwa na mkataba ambao uko na vitu kama hivi, nakwambia Bwire, amani itaingia Kongo, na hatutasikia huu msukosuko na huu mgorogoro tunaona ni Edgar Gagidhua, mchambuzi wa diplomasia na uhusiano wa kimataifa, akikamilisha sehemu ya pili ya Kwa Undani. Asante msikilizaji kwa muda wako, ni kutakia jioni tulivu.