Haya basi, msikilizaji, popote pale ulipo, ni siku kumi na mbili zimekwisha kimbia katika mwezi huu wa pili. E, kwa wale wapenda nao najua watakuwa wanajipanga kwelikweli. Zimesalia siku mbili tu kufika ile siku ya wapenda nao. Kwa hiyo e, vijana wengi wale ambao ni wafanya biashara wa maua maua, e, kutengeneza zile kadi, e, kutengeneza mambo mazuri mazuri, kujipanga kutengeneza <laughs> yale matamasha ya wapenda nao. Willi Paul amekuwa akitangaza sana kwamba atafanya show siku ya wapenda nao. Sasa sijui uh, hii itafanyika akiwa na Eric Omondi, tuliwasikia mwanzoni mwa mwaka huu E, baada ya kufanya fujo kwenye ile tamasha moja, alikuwa na tumbuiza Diamond Platinumz. Mengi tutakuletea hi leo. Mimi naitwa Idi Ligongo, siko peke yangu. Safi kabisa, mimi hapa naitwa BMJ Mridhi. Hayo mambo ya maua maua, nafkiri tutaendelea nayo mpaka, nafikiri siku ya Ijumaa. Idi Ligongo, Ijumaa kabisa. e, tutaangalia <laughs> maua, vipi? Niona nyanya mmoja, uh, bibi mmoja akisema usinipe maua mie nitumie hela Eh, siyo ni haja kweli, mimi nimekuwa nyuki. <laughs> <laughs> Ndivyo mambo yalivyo, msikilizaji, hapa VOA Express. Kama ilivyo ada, tumejiandaa vilivyo. Utasikia kati ya mengine jinsi ambavyo matokeo ya, ya nini ya mtihani katika shule za sekondari kule Uganda yamepokelewa vipi, ikiwa ni mara ya kwanza wao uh, wamefanya wow, mtihani mwaka jana E, baada ya kuwa na mtaala mpya kabisa e, utasikia, je, wasichana wamefanya vipi? Je, kuhusu elimu ya sayansi na kadhalika, mambo yanakwendaje? Ni hapa VOA Express nam. Basi ndio mambo ambayo tumekuandalia siku hii ya leo. E, kwa hiyo unataka tuanzie wapi? Tuanzie Uganda, tuanzie Kenya? Maanake Kenya vilevile vile kuna masuala ambayo tunaeza tukaangazia ya kitaasisi, moja yenyewe inatumia e, mabaki ya zao la mgomba au ndizi eh, kufanya shughuli mbalimbali. Naona tuanzie huko Uganda ili ligongo mm -hmm. ambako kama alivyoeleza ni kwamba matokeo ya mtihani wa kitaifa elimu ya sekondari katika taifa hilo eh, yakijulikana eh, mtihani wenyewe ukijulikana kama UCE wa mwaka 2024 ambayo ametangazwa na bodi ya mitihani ya Uganda UNEB yanaonyesha kwamba kumekuwa na wamepiga hatua wa kubwa katika ufaulu wa wanafunzi chini ya mtaala mpya. Kama nilivyosema kwenye vidokezo vyetu ni kwamba eh, ilikuwa ni mara ya kwanza wao wanafanya mtihani baada ya kuboreshwa kufanyiwa mageuzi ule mtaala uliokuwepo. Asilimia tisini na nane ya watahiniwa waliofanya mtihani wanaelezwa kwamba walifaulu na kupata cheti ambacho ni cha UCE ikilinganishwa na asilimia 95.9 mwaka 2023. Vidokezo muhimu hapa, Idi Ligongo, ni kwamba vijana wanaonekana ufanisi, wameonyesha ufanisi mkubwa, wakati ambapo wanafunzi wa kike wanaelezwa wamefanya vizuri zaidi katika masomo ya lugha ya Kiingereza, elimu ya dini, sanaa na ubunifu, wakati nao wanafunzi wa kiume wakifaulu zaidi katika hisabati, kemia, biolojia na jiografia. Kupata kujua jinsi ambavyo matokeo haya yanazungumzwa E, tuungane sasa na Samuel Kisitu. Huyu ni mwalimu na pia huchambua maswala yanayohusu mitihani na waalimu. E, kwanza hebu tueleze jinsi mtihani huo ni tofauti na wa miaka ya awali, na ni kwa nini unawapa matumaini zaidi hata wale ambao hawakufanya vizuri sana katika mtihani wenyewe? Uh, kwanza kabisa naweza nikasema kwamba matokeo ya kufurahisha Uh, wanafunzi pamoja na wazazi kwamba awamu uh, hii uh, matokeo yamewekwa ya me, ya uh, katika misimbo mbalimbali, yaani uh, kuna msimbo uliotumiwa, sio ule ambao ulikuwa tulikuwa tumezoea wa D1, D2, hadi F9, lakini hapa naona kwamba uh, kwa mwanafunzi ambaye amefikia kiwango kile cha juu cha ubora, huyo alikuwa anatuzwa alama ya A, na yule mwanafunzi ambaye ni mzuri mzuri uh, kia, kwa kiasi kikubwa naye alikuwa anatuzwa alama ya B. Mwanafunzi wa mwisho huwa ameshindwa kabisa, yani anapata ile uh, uh, yani grade 9 lakini hapa tunaona kwamba wanafunzi takribani wote wana uwezo wa kupata cheti cha kutoka kwenye bodi ya mtihani ya taifa. Safi kabisa, Mwalimu Kisitu. Kabla hujaondoka, labda kwa haraka haraka, ni nini ambacho kimefanyika mpaka ikawa kwamba wanafunzi wa kike wameimarisha umahiri wao hasa katika masomo mbalimbali mbali, kama walivyotaja hapo awali? Takwimu zaonyesha kwamba Uh, wanafunzi wa kike wamefaulu zaidi uh, sana sana katika masomo uh, ya Kiingereza, masomo ya dini, na hata masomo ya sayansi ya wamejitahidi sana. uh, tunaendelea kutathmini matokeo Uh, tuone tupate takwimu zile za jumla zinazoonyesha uh, jinsi uh, wanafunzi wa kike na wa kiume walivyoshindana uh, katika uh, takriban masomo yote, na hapo tutakuwa na uwezo wa kutoa picha ya jumla lakini kwa sasa, takwimu zilizopo za um, mseto, um, mseto, um, mseto, zinaonyesha kwamba uh, wasichana oh, wamefanya wame vizuri uh, kuliko uh, wavulana katika masomo hayo, sana sana Kiingereza. Shukran sana mwalimu Samuel Kisitu kuzungumza na Sauti Amerika kwa leo uh, shukran, shukran sana. Haya basi, ndiyo mambo hayo e, ndani ya VOA Express, kutoka hapa e, jiji kuu la Washington, e, tunakwenda kupata burudani ya muziki. Asikiliza kibao hiko. Alafu tukiendelea na mengine. Sema hakunaga, unajua kuna kwenye lugha ya Kiswahili abadhi, aga, <laughs> siku hizi kuna baadhi ya watu wanasema nilikwendaga, hakunaga, sikufikiriaga hizi <laughs> eh, gagaa zinatokea wapi? <laughs> tena usishangae usi idi kwa sababu uh, pahali mmoja nilikuwa naishi huko Embu, kuna wengine walikuwa wanaweka Kiswahili wanaweka pamoja na Kikuyu, ungesikia mama anakwambia nilienda Nairobi, nginarudi <laughs> <laughs> yani, <iyo> ni <laughs> Akambia lugha inachanganywa sana siku hizi. BMJ kwenye story ya kwanza ulikuwa unazungumzia masuala ya mtihani ni bila na, chake, na, na, he, na mwalimu akasema kwamba wasichana wamefanya vizuri sana katika masomo ya lugha. Ya lugha. Eh. Mimi kusoma kwangu kote shule ndugu uh -huh. yangu uh -huh. ah, wasichana bwana walikuwa wanatukimbiza sana kwa swala, kwa upande wa, u, lugha. Eh. Kiingereza, Kiswahili <laughs> sijui ni mwae kuna sehemu gani wasichana wa wanakimbiza wanafunzi wa kiume kama maeneo ya lugha, ah. Sijui kisayansi kuna kitu fulani tofauti kati ya sisi na wanawake linapokuja suala la lugha. E, labda tu, utafiti labda tuangalie utafiti unasemaji, mm -hmm. E, kuhusu hilo kwa sababu hapo uko na pointi mm -hmm. E, wanawake wanfanya vizuri sana kwenye lugha kwenye lugha na pia, yeah. Hata saa zingine mazungumzo yao jinsi wanavyotamka, e, mara nyingi wanaume wana sita sita katika matamshi na vilevile uelewa wa lugha mbalimbali sio tu Kiswahili au Kiingereza, unapatwa na faulu vizuri sana basi tuelekee kule nchini Kenya. E, Kenton Mutethia uh, Muthaura, naamini nitakuwa sija kanyaga kanyaga jina lako. Karibu sana kwenye line ya simu. Sasa wewe, tunafahamu unafanya uh, kwenye taasisi ambayo inajihusisha uh, kutumia bidhaa zinazotokana na, na zao la mgomba ama ndizi Unajua, kuna mgomba na ndizi ehe. Sasa hebu tuelezi nini ambacho mnafanya na mnawasaidiaje vijana? Karibu. Shukran sana Idi, nimeshukuru sana kwa fursa. Ningependa kusema kwa jina ulivyosema ni Entaneteaneaura na mimi ndiye mwanzilishi na mkurugenzi mtendaji wa Basie, kampuni inayohusika na utunaji wa nyizinyizi ama fumele kutoka kwenye mgomba wa ndizi. Uh, eh, kitu ambacho kimetutufanya uh, tuweze kuangazia hili kwana, ni kitu cha kwanza tungependa, tuko tu, tu, tu na maono ya kuweza kuendeleza malengo ya maendeleo endelevu ya mwaka elfu eh, mbili na thelathini, asoa FDG nambari kumi na tatu, hatua kwa mazingira kwa so, hivyo tukitumia hizi nyuzi nyuzi ambazo ni zakuatiia kutoka kwa mgombo wa ndizi zinatuwezesha kusaidia uh, ku, Uh, kupunguza jazichafu zinazotokana na nywele na pia bidhaa mbalimbali ambazo zimetengenezwa naki vizunguzi za ntiki ambazo zinachafua mazingira yetu, na ma zinachangia sana katika mabadiliko ya tabia nchi. Hili uh, pia uh, nikiweza kuongea uh, kuhusu uh, ukunaji huu njia mojawapo ambayo inatusaidia pia kutenga nafasi nyingi za ajira za moja kwa moja e, katika e, mahali ambapo tunatumia hizi tunakuna hizi hizi nyuzinyuzi na pia ajira zilizo za moja kwa moja kupitia ukulima wa ndizi e, ambapo pia watu wanaweza kupata ajira ukafirishaji wa mali gasi ni sa Na sasa hebu tueleze vile vile kwa uh, namna ambavyo unaofanya labda, vijana kwa kiwango gani mpaka hivi sasa wameshapata mafanikio kupitia huu mradi wako ama taasisi unayoiongoza, e taasisi mnaongozi imeweza kufaidi vijana kumi kwa sasa. Hawa ni wale ambao wameweza kufaidika moja kwa moja kupitia shughuli ambayo tunafanya, ila wale wenye wameweza kufaidika pia ni kwa njia zisizo za moja kwa moja kupitia ukulima wa ndizi na pia ufirishaji wa hii malighafi, wawezikota kufikia kiwango cha vijana mia hivi, mia moja. Basi mi nikushukuru sana, na tukutakia kila la heri. Tutaendelea kukufuatilia kujua namna gani unaweza ukawakwamua vijana kutoka katika umaskini kwa kutumia mali ghafi ambazo ni rahisi kabisa, ambazo zinatokana na mgomba na ndizi ndizi. E, zao hilo la mgomba na ndizi. Bwana, Kiswahili kigumu, kiambia kuna mgomba na ndizi, unaweza ukachanganyikiwa. Basi moja kwa moja tuelekee katika habari za dunia. Katika habari za dunia, aliyekuwa mgombea wa urais nchini Uganda Dr Kiza Besije yuko katika mgomo wa kutokula katika gereza la Luzira anakozuiliwa. Besije alitekwa nyara mwezi Novemba akiwa nchini Kenya na kurudishwa Uganda, alipofunguliwa mashtaka katika mahakama ya kijeshi na kumiliki Bastona. Bastola anakabiliwa na hukumu ya kifo endapo atapatikana na makosa ya kupanga njama ya kupindua serikali. Wakili wa Besigye Erias Lukwago amesema kwamba Besigye mwenye umri wa miaka 68 alianza mgomo wa kutokula Jumatatu wiki hii kwa sababu anahisi hana lingine la kufanya kutafuta uhuru wake kando na kukataa chakula akiwa kizuizini. Vita vinavyoendelea mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vinatarajiwa kugubika mazungumzo kwenye kikao cha Umoja wa Afrika kinachotarajiwa kufanyika mwishoni mwa wiki hii ambapo mwenyekiti mpya wa Umoja huo anatarajiwa kuchaguliwa. Mazungumzo kuhusu hali ya kibinadamu mashariki mwa DRC yataangaziwa zaidi. Viongozi wa nchi 59 wanachama wa umoja wa Afrika wanatarajiwa kukutana mjini Adisababa, Ethiopia, wakati Afrika inakabiliwa na mgogoro nchini DRC, Sudani, pamoja na hatua ya rais wa Marekani Donald Trump kusitisha msaada wa kwa ajili ya maendeleo ambayo yameathiri sana bara la Afrika. Pia watamchagua mwenyekiti wa tume ya Afrika. Rais wa Kamerun Paul Biya atatimiza umri wa miaka tisini na mbili kesho Alhamisi na kuwa kiongozi mkongwe zaidi duniani. Biya amekuwa madarakani kwa zaidi ya miongo minne na hajasema iwapo yupo tayari kuondoka au atagombea muhula mwingine katika uchaguzi mkuu mwaka huu. Raia wengi wa Kameruni, wakiwemo wanasiasa wa upinzani hawana uhakika iwapo Bia ambaye aliingia madarakani mwaka 1982 atagombea muhula wake wa nane katika uchaguzi mkuu mwezi Oktoba mwaka huu. Hali ya hewa ya theluji, mvua na barafu kali inatarajiwa kuendelea katika sehemu mbalimbali mbali hapa Marekani, ikiwa ni pamoja na maeneo ya Apalachian na majimbo yaliyo katikati mwa a tarajia dhoruba ya mvua ambayo huenda ikasababisha mafuriko katika sehemu hiyo iliyoharibiwa hivi karibuni na moto. Idara ya hali ya hewa ya kitaifa imesema theluji nzito inatarajiwa katika sehemu za Virginia na vilevile vile hapa Washington DC tulipo hii leo Jumatano Ndoko hiyo msikilizaji, unaweza kuipata hapa VOA Express ambapo huwa tuna kuchanganyia uh, vitu kutoka maeneo mbalimbali mbali, vitu mziki vitu ngoma vinakuwa uh, ni moto sana hapa VOA Express. Ulikuwa umetaja Idi Ligongo kwamba tutakuwa uh, tukimulika Barazani, ambapo tuliuliza hatua gani zichukuliwe kwa waalimu ambao wanatoa majibu kwa wanafunzi kwenye mitihani ya kitaifa hatari. Hmm, kwelikweli hilo ni kosa kubwa la jinai hilo na licha ya kwamba wanachukuliwa hatua mara nyingi, unakuta kwamba ni suala linajirudia rudia, na mara nyingi unakuta watu wanaamini kabisa hayo ndiyo mwanzo wa maisha mazuri au mabaya ya mwanafunzi. Kwa hiyo kuna watu ambao wako tayari kufanya lolote Aha. ili mradi uf, aw, ashinde huo mtihani, hata kama amejiandaa bado anakuwa na ile hali kwamba sitaki kuchukua, eh, wan, wan, wazungu wanasema sitaki ku take chance alafu Idi, unajua kwamba uh, Abdushakur Abud anatuambia kwamba kuna tayari tuna mgeni anataka kuchangia, lakini unajua kwamba uh, kipindi hiki, wakati huu ambapo tunazungumza kuhusu akili mnemba mm -hmm. E, ambayo pia inaweza kukusaidia katika wizi huo wa mtihani kwa yeah. njia moja au nyingine. Kwa hiyo ni mambo ambayo yanahitaji kuangaliwa eh, kwa kina, lakini kwanza tumkaribishe msikilizaji. Karibu eh, uko wapi, jina lako, alafu changia mada ya leo. Salim Dinia kutoka Kondoa Baura ondoabaura, endelea. Uh, changia mada ya leo, ni hatua zipi zichukuliwe kwa waalimu ambao wanatoa majibu kwa wanafunzi kwenye mitihani uh, hasa ya kitaifa. Yes, kwanza cha kwanza kwanza, kwanza hao walimu kwanza wanajipotezea sifa ambazo walizokuwa nazo. Jambo la kwanza, kinachotakiwa kwanza ni kuwapa onyo na kwa kama wasipokuwa makini basi kinachotakiwa ni kuwafuta kazi, maana wanajichafulia sihvi zao. Maana hapo mwanafunzi anataka aumize akili yake, yaani kama akili yake mwenyewe, sio kwamba kumsaidia. Sawasawa kabisa, sawasawa kabisa. Ni maoni yake huyo msikilizaji, asante sana kwa mchango wako Idi Ligongo. Naona tena wameandika kwa wingi sana kwenye mitandao mm -hmm. Mi nanza naye, anaitwa Juma Opio, anasema kwamba waachwe, maanake wanafunzi ndio wanataka kupitia eh, mitaha, mit, mitihani sasa wanafunzi ndio wachukuliwe hatua, yani anasema kwamba kosa la mwalimu, lakini wanafunzi ndio wachukuliwe hatua. Na pia George Kivuyo ana maoni ambayo anafanana na hayo, anasema kwa kweli, walimu kama hao wapo, basi wakalishwe chini na kuambiwa hicho sio kitendo kizuri. Colins Kolo anasema kwamba kuondolewa katika usajili wa walimu kwa sababu hiyo ni kudumisha na kujaribu kupotosha umma. E, kwa hasa uhao watahiniwa Mogala anasema hawa walimu waongezewe tu mishahara kwa sababu wanaonekana <laughs> <laughs> <laughs> ni supportive sana <laughs> ni supportive sana kwa wanafunzi so wataka wa, wakiongezewa mishahara, labda wataacha kuwasapoti huyu bwana. Sijui nataka ajenge taifa la namna gani. Uh, kikalabu Moses Kambale anasema, anapatikana kule Kirumba, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema, swali zuri sana na kabisa. Walimu wanaofanya hivyo hawafanyi vizuri, hapo ni kumtimua wanafunzi matatizo na kufanya kwamba akili yake idumae kuwa mbovu kabisa. Walimu wahivyo hawafai. Tuwashukuru sana akina Amor Mtungo, Joseph Jila, Abdara Abdara, eh, Nyasinde, Pablo James Simba na wote ambao umeshiriki kwa njia moja au nyingine katika barazani hii leo. Naona ngoma kwa mbali, hebu tusikie kitu hicho hey. Haya, basi, ndivyo tunavyokwenda nani ya VOA Express. Eh, unasikia wimbo wa luha mseto amechanganya eh? amechanganya changanya vitu vizito sana hapo mm -hmm. Mambo mazuri kabisa ndani ya VOA, oh, eh. Anakuambia mosi mosi kama katapila sijui kama katapila. Oh, katapila ile enyewe inakenda taratibu eh. Katapila sasa hapa nafikiri anamzungumzia ba katapila yule he, mdudu mwenyewe so, so so... ile gari <laughs> <laughs> basi e, tunazidi kusonga mbele tunaenda kwenye teke linalokujia, unaelewa maana yake lakini mm -hmm. Yani teknolojia ya bila shaka yeah. Teke linalokujia eh. Kuna mtu mmoja <laughs> aliuliza <laughs> bwana, hivi unaelewa maana ya teknolojia ni nini? akasema te teknolojia. Aha. Ah, maana yake ni teke linalokujia haya <laughs> <laughs> lakini like ukiangalia dhana yake inawezekana ina, ina maanake ni teke, teknolojia inakuwezesha kusogea mbele sasa. Leo, leo tunaenda wapi leo tunaenda kwenye kuangalia utafiti uh -huh wa afya ya umma nchini Kenya ambapo wana wanasayansi wa kompyuta kutoka chuo kikuu cha California, Marekani, wanashirikiana kutengeneza zana ya akili mnemba, yaani AI, ambayo inaweza kushiriki mahali ambapo watu hasa watoto wako katika hatari ya utapiamlo. BMJ inajua umeangazia hili eh, katika hii habari ambayo imeandaliwa na shirika la habari la Associated Press. Ujuze nini ambacho kinaendelea hapo. Ni mfumo wa kompyuta ambao umepakiwa taarifa za miongo kadhaa kuhusu mazao, hali ya hewa na afya, ili kuunda hifadhi deta ambayo inaweza kutahadharisha jamii kuhusu uwezekano wa uhaba wa chakula. Esta Mulu na familia yake kubwa wamekuwa wakikumbwa na uhaba wa chakula kwa muda mrefu kutokana na kuharibika kwa mazao. Sasa tunakabiliwa na ukame na hatujui tutapata wapi chakula Wakati fulani huko nyuma tulikuwa tunapata msaada wa chakula lakini siku hizi hauji tena. Sasa tutakuwa tunakunywa uji asubuhi na kusubiri mlo mkubwa jioni au siku inayofuata. Akiwa na umri wa miaka 69, watoto wake saba na wajukuu 25 wote wanategemea shamba lake dogo katika kaunti ya Kitui nchini Kenya ili kupata chakula Kulingana na wakfu wa kimataifa wa utafiti barani Afrika, AMREF Kitui ni mojawapo ya kaunti sita nchini Kenya ambazo hukabiliwa na upungufu mkubwa wa mvua. Tumeangalia data za kihistoria kwa miaka kumi iliyopita kutoka vyanzo tofauti vya data na kusaidia hilo kuweza kujua idadi ya visa hadi ngazi ya kaunti ndogo, ili kusaidia ugavi wa rasilimali kabla ya wakati, ili tuweze kuingilia kati na kuwasaidia watoto walio chini ya umri wa miaka mitano kupata lishe wanayohitaji, haswa katika vituo vyetu vya afya. Mulu anasema hana chanzo kingine cha mapato na huko nyuma alitegemea sana misaada ya chakula, lakini chakula chenyewe hakipatikani kila mara. Mulu ana wasiwasi kwa sababu ya ukame, na sasa wamepunguza kiasi cha chakula na hula mlo mmoja kwa siku, ambao mara nyingi ni uji tu. Sasa watafiti kutoka chuo kikuu cha California kwa usaidizi kutoka kwa Microsoft wanaunda zana za AI ambazo zinalenga kusaidia jamii kujiandaa kwa uwezekano wa kuharibika kwa mazao na kuzuia visa vya utapiamlo. Watafiti wamekusanya deta ya kina ya hali ya hewa, huku picha za satelaiti za NASA nazo zikionyesha hali ya mimea, na pia wamekusanya rekodi za kimatibabu za miaka kumi iliyopita ili kuunda hifadhi deta ambayo inaweza kutabiri maeneo yanayokabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula. Samuel Mburu wa shirika la MRF anasaidia kuunda na kuboresha programu hiyo ya AI, lakini bado kuna changamoto. The main shortcoming, I would say would be cost. Changamoto kuu, ningesema, itakuwa gharama, hasa linapokuja swala la kuhifadhi data. Kwa mradi huu tulipata ufadhili wenye ukarimu kutoka kwa Microsoft, na ingawa lengo lilikuwa katika kaunti sita za kaskazini mashariki mwa Kenya ambazo zinakabiliwa na ukame mkubwa, Amrefu inasema mfumo wake sasa unashughulikia nchi nzima. Haya, shukran sana BMJ eh, kwa kutupasha hayo, na tukiangalia muda unazidi kutaradad mm -hmm. Eh, unakimbia kimbia kwelikweli. Sasa moja kwa moja tuende kwenye swali letu la leo mm -hmm. Eh, tukauliza je, nini kifanyike kuhamasisha uh, wasichana zaidi katika masomo ya sayansi na teknolojia? E, tumezungumzia katika mambo ya mitihani kule nchini Uganda kwamba wasichana wamefaulu sana katika masomo ya lugha. E, sasa tukianza na huyu vidasto Romani, anasema anapatikana kule Nzega, Tabora, Tanzania. Cha kufanya, elimu zaidi inapaswa kutolewa. Hamisi Chande anasema kwamba waambiwe wote wanaofaulu vizuri watapata ajira rasmi, sio watoto wanaumiza vichwa na mahesabu, halafu wakimaliza vyuo wanakuja kuuza ice cream. Wow! <laughs> Eh, huyu ni Hamis Chande, ana ujumbe mzito. Eh, Joseph Jila kutoka kule Rock City Mwanza, Tanzania, anasema kwanza wasichana wao wapende somo la sayansi. DJ Shukuru Msai anasema anapatikana kule Butembo, maeneo ya Kato, DRC anasema wapewe elimu ya kutosha kwengo Mriksa, mafunzo ya sayansi yaanzishwe na kutuliwa mkazo toka shule za awali, kuanzia chekechea hadi darasa dara la saba. Kumbuka masomo mengi ya sayansi huenda moja kwa moja na hesabati. Eh, ndivyo anavyoeleza. Basi sisi anaona eh, una muda unakimbia kwelikweli tuanze kusema kwamba shukran kwa kuwa nasi wasikilizaji wetu popote pale ambapo mlikuwa mnatusikiliza. Mimi naitwa Idi Ligongo, mwenzangu BMJ Muridhi Abdu Shakur Abud alikuwa upande wa pili katika kutuelekeza: nenda kulia, kushoto, rudi nyuma, nenda juu. Shukran kwa kuwa nasi, siku nyingine.