E, awe yahoto, awe ni saa moja na nusu jioni saa za Afrika Mashariki. Hapa Washington DC Marekani ni saa tano na nusu mchana hujambo na karibu kwa matangazo ya jioni kutoka sauti amerika voa kutoka hapa washington dc marekani mimi ni kenneth bwire naitwa mkamiti kibayasi tunakukaribisha kwa matangazo yetu ya hivi sasa leo ni ijumaa februari 14 mwaka huu wa 2025 Tunasikika kupitia redio zetu washirika ikiwemo Radio Free Africa RFA kote nchini Tanzania, Radio Citizen kote nchini Kenya, na vilevile tunapatikana kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. katika matangazo yetu hii leo, ikiwa ni Ijumaa, tunakuletea live talk wa majadiliano ya wiki. Tunaangazia umuhimu wa redio kama chombo cha habari na kuelimisha jamii. Na katika ripoti nyingine ni kwamba naibu mshauri wa masuala ya kupambana na ugaidi wa rais wa Marekani ameonya kwamba kitisho kutoka wanamgambo wa Kiislamu kote duniani kimeongezeka sana. Ingia kwenye ukurasa wetu wa Facebook VOA Swahili na uandike maoni yako kuhusu mjadala ya leo, tunayasoma baadaye. Wakati ukifanya hivyo, Mkamiti Kibayasi anakusomea habari za dunia. Katika habari za dunia ni kwamba naibu mshauri wa masuala ya kupambana na ugaidi wa rais wa Marekani na mkurugenzi mwandamizi wa kupambana na ugaidi, Sebastian Gorka ameonya kwamba kitisho kutoka wanamgambo wa Kiislamu kote duniani kimeongezeka sana, wakati rasilimali za kupambana nao zimepungua. Akizungumza kwenye mkutano uliotayarishwa na baraza la sera za kigeni la Marekani, Gorka amefafanua tathmini yake kuhusiana na kitisho hicho akitaja mambo matano muhimu tangu kuanza kwa utawala mpya wa Marekani ambayo ni nyeti katika kufahamu mazingira ya hivi sasa ya kitisho hicho. Moja kati ya mambo hayo anasema ni kwamba magaidi wamesambaa sehemu mbalimbali za dunia kuanzia Sahel hadi Afrika Mashariki na Kati, Mashariki ya Kati hadi Asia ya Kati. Waasi wa kundi la M23 wanaoungwa mkono na Rwanda huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, DRC, wamechukua udhibiti wa uwanja wa ndege wa Kavumu, ambao ni muhimu kimkakati na unatoa huduma huko Bukavu, mji wa pili kwa ukubwa katika eneo hilo. Muungano wa waasi na chanzo cha usalama wa raia kilisema hii leo Ijumaa waasi hao wamekuwa wakijaribu kwenda kusini wakielekea Bukavu tangu walipouteka mji wa Goma mwishoni mwa mwezi uliopita, ambao ni sehemu kubwa zaidi huko mashariki mwa Congo. Kutekwa kwa Bukavu, mji mkuu wa jimbo la Kivu Kusini, kutaashiria hali ambayo haijawahi kushuhudiwa ya eneo kubwa zaidi kuwa chini ya udhibiti wa M23 na pigo kubwa kwa mamlaka ya Kinshasa katika mashariki mwa nchi. Hayo yanajiri huku rais Felix Tshisekedi wa DRC akihudhuria mkutano wa usalama wa kimataifa huko Munich nchini Ujerumani. Kundi la wanamgambo la Hamas limetoa majina ya mateka watatu wanaopanga kuachiwa huru Juma mosi kwa kubadilishana wafungwa wa Kipalestina baada ya kuonyesha dhamira yake ya kusitisha mapigano na Israel. Mateka hao, kama ilivyoripotiwa na Hamas na kuthibitishwa na mamlaka za Israel, ni pamoja na Sagui De Kel Chen mwenye umri wa miaka 36 mkazi wa Kibuts Nil Ors kusini mwa Israel. Chen aliripotiwa kuwa mateka wakati alipokabiliana na wanamgambo wa Hamas wakati wa shambulio la kigaidi la Oktoba 7 mwaka 2023 huko kusini mwa Israel. Miezi miwili baada ya kukamatwa kwake mkewe Avital alijaliwa kujifungua mtoto wao watatu wa kike. Mwingine aliyeachiliwa huru ni Sasha Trofanov mwenye umri wa miaka 29 pia kutoka Kibuts Nir Oz, alichukuliwa mateka Oktoba mwaka elfu mbili ishirini na tatu akiwa pamoja na mama yake Elena bibi Irina Tati na mpenzi wake wa kike Sapir Cohen ambao wote waliachiliwa katika mpango wa kubadilishana mateka mwezi mmoja baadaye. Baba yake Vital aliuawa katika shambulio la Hamas. Familia hiyo ilihamia Israel kutoka Rusia miaka ishirini na mitano iliyopita. Mateka watatu alitajwa ni Lail Horn mwenye umri wa miaka 46 pia kutoka kibbutz Nir Oz alitekwa nyara Oktoba 7 pamoja na kaka yake Eitan, ambaye ni sehemu ya awamu ya sasa ya mpango wa kubadilishana mateka. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa mjini Washington. Tangu Juni mwaka 2024 wakati mfululizo wa maandamano makubwa ulifanyika nchini Kenya, Kesi 82 za madai ya kutoweka kwa kulazimishwa zilirekodiwa na tume ya kitaifa ya haki za binadamu ya Kenya. Makundi ya kutetea haki za binadamu yanasema baadhi ya watu wanaodaiwa kuwa waathirika wa tukio hilo wamepata bahati ya kuungana tena na wapendwa wao, lakini 29 bado hawajulikani walipo. Huku wengi wanatuhumu polisi kwa kufanya vitendo hivyo, lakini bado haijathibitishwa ni nani aliyehusika na utekaji huo. Aslam Longton na kaka yake Jamel waliambia VOA kuwa walitekwa nyara karibu na nyumba yao katika kitongoji cha Ketengela Town, kiasi cha saa moja kutoka katikati mwa Nairobi. Papa Francis amepelekwa hospitali leo Ijumaa saa za asubuhi za Italia kwa ajili ya uchunguzi wa kiafya na kuendelea na matibabu ya ugonjwa wa bronchitis. Vatican imesema asubuhi ya leo, mwishoni mwa ibada yake, Papa Francis alilazwa katika hospitali ya Agostino Gemelli kwa uchunguzi wa kina na kuendelea na matibabu yake ya ugonjwa wa bronchitis ambao bado unaendelea katika mazingira ya hospitali, ilielezwa katika taarifa hiyo. Papa Francis mwenye umri wa miaka 88 amekuwa hapa tangu mwaka elfu mbili kumi na tatu na amekuwa akisumbuliwa na mafua pamoja na matatizo mengine ya kiafya mara kadhaa katika miaka miwili iliyopita. Lebanon ilizuia ndege ya Iran kuingia Beirut siku ya Alhamis baada ya Israel kuishutumu Iran siku moja kabla, kwa kutumia ndege ya kiraia kupeleka fedha kwa ajili ya kundi la Hezbollah nchini Lebanon. Afisa mkuu mtendaji wa uwanja wa ndege wa kimataifa wa Iman Komein Said Chalandri ameliambia shirika la habari la iran la mehri kwamba safari ya ndege ya mahan air kuelekea beirut ilifutwa kabla ya kupaa kwa sababu lebanon haikutoa ruhusa ya kutua katika video iliyowekwa kwenye mtandao wa x na mwandishi wa habari anayeishi Iran na kuonekana kuwa taarifa za kuaminika na VOA idhaa ya Persian, abiria hao walionekana wakisubiri katika ukumbi wa abiria wa kuondoka uliotengwa kwa ajili ya mahujaji wa kidini, huku mtu mmoja akipiga kelele akielezea kusikitishwa kutokana na hatia, hatua ya kukwama kwao. Shambulio la ndege isiyo na rubani ya Rusia kwa kiasi kikubwa iliharibu kituo cha mionzi cha Chornobi ambacho ni kiwanda cha nyuklia. Tukio hilo lilifanyika usiku wa kuamkia leo. Rais wa Ukrain Volodimir Zelenski alisema hii leo Ijumaa ndege ya Rusia isiyokuwa na rubani ilishambulia kituo cha nguvu za umeme katika kiwanda hicho na kusababisha kuwaka moto ambao tangu wakati huo bado unaendelea kudhibitiwa, alieleza. Viwango vya mionzi havikuongezeka hadi Ijumaa asubuhi, Zelenski alisema. Kremlin leo Ijumaa ilitupilia mbali madai ya uchochezi ya Ukraine kwamba ndege isiyo na rubani ya Rusia iliharibu makazi katika eneo hilo la kiwanda cha nyuklia cha Chornobil. Wakati huo Rusia leo Ijumaa iliishutumu Ukraine kwa kufanya mashambulizi ya makombora kwenye kiwanda cha nyuklia inachokidhibiti huko kusini mwa Ukraine, ambacho kiko karibu na kituo cha nyuklia cha Zaporizhia. Mwisho wa habari za kimataifa kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA, kipindi kikiwa Live Talk. Kulingana na utafiti wa mwaka uliopita 2024 uliofanywa na shirika la utafiti la Twaweza, namna ilivyoripotiwa na jarida la The Independent, watu wengi Afrika Mashariki wanaendelea kutegemea redio kama chombo muhimu cha habari. Asilimia 56 ya watu Afrika Mashariki wanasikiliza redio kila wakati, wakitafuta habari za uhakika, kusikiliza vipindi hata na burudani. Idadi hiyo, hata hivyo, imepungua kutoka asilimia 79 ilivyobainika mwaka 2017, lakini redio ipo mbele ya vyombo vingine vya habari. Asilimia 16 ya watu Afrika Mashariki wanafuatilia sana habari na vipindi vingine kupitia televisheni. Asilimia nne wapo kwenye internet na asilimia tatu wanategemea mitandao ya kijamii kupata habari, taarifa na burudani. Usistaajabu msikilizaji, kwamba kulingana na utafiti huo, wataweza asilimia kumi na sita ya watu Afrika Mashariki wanategemea kuambiwa na wengine kinachoendelea katika mazingira yao. Hawaamini yanayosemwa na redio, televisheni au kwenye mitandao, bora wameambiwa tu idadi ya watu wanaosikiliza uvumi au kuambiwa tu na wengine inatoshana na idadi ya watu wanaotazama televisheni. Hiyo ni kulingana na huo utafiti watoweza. Na wanapoambiwa yao ya kweli au ya uongo, hawana namna nyingine bali pia kuyasema hivyo hivyo namna walivyoyasikia. Kwa kuzingatia utafiti huu, redio imesalia kuwa tegemeo kubwa kwa watu Afrika Mashariki kupata habari, burudani na vipindi muhimu. Ndiyo maana kwenye Live Talk hii leo tunajadili umuhimu wa redio kwako msikilizaji, changamoto zinazokumba redio kama chombo cha mawasiliano muhimu, na namna kuboresha zaidi. Tumewaalika waandishi wa habari wenye uzoefu mkubwa kushiriki katika kipindi hiki. Kutoka Nairobi, Kenya, yupo Kristine Ojambo, mhariri na mtangazaji wa Radio Citizen. Karibu Kristine. Asante sana bwana Kenneth. Kutoka Dar es Salaam Tanzania yupo Ahmed Mohamed. Karibu Ahmed. asante. Nashukuru sana bwana Bwire, studioni inashirikiana na, na mkamiti kibayasi. Mimi ni Kenneth Bwire. Nianze na wewe Christine, uhariri wa muda mrefu, utangazaji wa muda mrefu, linakustaajabisha kwamba idadi ya watu Afrika Mashariki wanaotegemea kuambiwa uvumi pasipo kusikiliza redio inatoshana na idadi ya wanaotazama televisheni? Um, hilo halinishangazi sana, uh, kwa sababu unaona kama asilimia ya watu ambao wanategemea redio kupata habari hapa Kenya utafiti unaonyesha kwamba ni kidogo juu ya asilimia sabini, uh, na kwa hiyo kuna wale ambao kama ambavyo wamesema kwenye runinga na kuna wale ambao wanategemea kuambiwa, uh, lakini hawa hatuelewi ni kwa sababu gani wanategemea kuambiwa wakati Redio zipo, mitandao ipo, runinga ipo, hatujaelewa -ha, haki bado ni kwa nini wanafanya hivyo, lakini ukweli ni kwamba sishangai, maanake zo ni ukweli ambao tunaujua kwamba kuna wale wana ambao wanategemia kuambiwa, na hata ukipita mitaani ama a mijini utapata kuna kama hiki kikundi cha bunge la mwananchi hapa mjini Nairobi pale kwenye bustani ya Jivanjii, kazi yao ni kuketi pale, kisha wale wana ambao wanafuatilia matangazo kwenye runinga na kwenye redio. Uh, wanakuja mchana kuanza kuwafahamisha yale ambayo yanajiri, na hasa hii inahusu habari za kisiasa. Kwa hiyo kuna wale ambao wakati mwingi wanamaliza muda wao pale kwa ajili ya kusikiza wale wengine wanawaambia nini? Kamiti Shukrani sana uh, washiriki. Mimi ni mkamiti na kama tunavyofahamu kwamba uh, Februari kumi na tatu ndio ilikuwa siku ya redio duniani ambapo kulingana na shirika la Umoja wa Mataifa la elimu, sayansi na utamaduni, UNESCO, ni kwamba redio imefikia miaka mia moja hiyo hapo jana. Nije moja kwa moja kwako kwa Ahmed. Je, unaona kuna mafanikio na mabadiliko yoyote katika miaka mia moja ya redio duniani? Naam, bila shaka, bila shaka dada yangu, ni kwamba mabadiliko yapo mengi, mazuri yamepatikana, na hasa ukizingatia tulipokuwa tunaingia katika tasnia hii, ilikuwa hamna intaneti, tegemezi kubwa ya kupata burudani, taarifa na hata pia elimu ilikuwa tunategemea zaidi redio na kwa kweli, na kama jana nilikuwa nazungumza na Mary Mgawe, uh, nikasema kwamba televisheni ilipokuja watu waliamini kwamba redio itakufa lakini redio bado ipo. Pili pia imekuja internet. Kilichofanyika tu ni kwamba redio imeenda kwenye internet kuchukua watu walioko mijini ambao wana access ya internet lakini pia vilevile vile walioko vijijini ambao wana access ya internet wanaendelea kutegemea radio. Radio imekuwa na mafanikio kiukweli. Mambo yote yaliokuwa yanafanyika kiserikali, mambo ya serikalini, watu wanategemea taarifa rasmi ya kuaminika kutoka kwenye redio, na redio nadhani ni medium ambayo ni rahisi na ni nyepesi kuweza kuitumia kwa mfano mama anaweza kuwa yuko nyumbani anafua, lakini huku anasikiliza redio tofauti, akiwa anapika pia anasikiliza redio tofauti na runinga, kwa sababu runinga au kama ni simu, ingia kwenye mitandao, inabidi wache shughuli ile. Lakini redio nadhani ndo medium ama njia pekee bora ya ufikishaji wa habari ambayo inakufikia ukiwa unaendelea na shughuli zako zingine, kwa mfano kuendesha gari, kwa ajili ya usalama uruhusi kushika simu, lakini unaweza kuwa redio iko on, unasikiliza huku unaendesha tu vizuri kabisa. Kwa hiyo faida ni nyingi, watu wamepata elimu, watu wamepata taarifa, na pia kubwa zaidi ni kuburudika, kwa sababu binadamu baada ya kazi nzito, wakati mwingine anahitaji burudani. Christine um, amezungumzia siku ya redio mkamiti, na amezungumzia vilevile vile Ahmed, kando na kuandika habari kuelewa zaidi kila pembe ya dunia, nini kinachoendelea, unasoma, unawataarifu wananchi, unawataarifu watu wote wa jumuiya ya Afrika Mashariki na ulimwenguni kupitia kwenye internet. Unapowasikiliza wengine, unaposikiliza vituo vingine vya redio, unahisi kwamba yanayotoka mle ndani, wanayozungumza ni yale jamii inataka kusikia, ama kidogo hayakidhi kile kiwango ambacho wewe kama mhariri unahisi kwamba hapana, hapa tungefanya vyema zaidi. Naam. Uh, bwana Bwire, ukweli ni kwamba sasa hivi vituo vingi vya redio ni kama zinafanya vina, ile kutaka kuridhisha ama kutafuta wasikilizaji na pia kuongeza idadi ya wa wasikilizaji. Kwa hiyo mbinu zinatumika mbinu nyingi zingine, ambazo pia tili, za kutiliwa shaka katika ile hali ya kuvutia wasikilizaji. Manake katika hii biashara ya redio ambayo tunafanya, kumbuka kwamba pia wafanyakazi lazima walipwe, zile rating ama idadi ya wasikilizaji lazima inapanda. Na kwa, kwa hiyo katika hili soko la wasikilizaji, kila mmoja anang'ang'ania kuongeza idadi ya wale ambao wanamsikiliza yeye, wasimsikilize yule ambaye wanashindana naye katika hii tasnia ya utangazaji wa redio na kwa maana hiyo unaona watu wanatumbia mbinu nyingi sana kwa ajili ya kuvutia wasikilizaji. Watu wanaanzisha mijadala mingine ambayo wakati mwingi unaona hii ni mijadala ambayo haifai, ikizingatiwa redio ni chombo ambacho kinasikilizwa na familia nzima, ikiwemo watoto. Lakini mara nyingi unasikiliza mijadala ambayo imeendelea pale kama kwa mfano mambo ambayo yanahusu mambo ya mahusiano, kisha mahusiano ya kimapenzi, kisha ile mijadala inaendelea mpaka wewe mwenyewe ukisikiliza kama mhariri wakati mwingine unaona kwamba hii haifai, lakini kwa sababu ya ule ushindani, watu wanafanya tu wanafanya tu, na wakati mwingine inabidi wale ambao wanathibiti haya matangazo wanaingilia kwa ajili ya kuelimisha na kutufahamisha kwamba tunafaa kuwa tunapeperusha matangazo ambayo yanaleta faida, lakini hatufai kuangalia tu kwamba tunavutia tunavutia wasikilizaji uh, bila kuangalia kwamba ni nini ambacho tunafanya. La, la, lakini kwa mfano kama sasa hivi kuna hili swala la mabadiliko ya hali ya anga ama mabadiliko ya tabia nchi, elimu yake ni muhimu sana. Watu wanafaa kuelimishwa kuhusu maswala ya ukataji miti, maswala ya ukataji kuchomaji uh, makaa na, na athari zake na pia umuhimu wa kutunza mazingira. Lakini ukweli ni kwamba ukianzisha mijadala ya aina hiyo ama taarifa yako ikisheheni matangazo ya aina hiyo, hmm, na kuhakikishia kwamba idadi ya wasikilizaji itapungua. Maanake hmm, watu wanataka vile vipindi vingine ambavyo vinachekesha, wengine vina, wanasema vinafurahisha. Lakini ukisikiza ile mijadala, unaona hii mijadala ya kweli haina umuhimu sana, ha, haijengi hata yule msikilizaji kimawazo na hata kuimarisha maisha yake tu. Mm, nimeona mkamita akitabasamu mm. Na nilisoma taarifa nyingine imeandikwa kwa Daily Monitor Uganda, kwamba mmoja wa wasikilizaji, kwamba wakati alikuwa anasikiliza siku ya redio alisikia ni kama vituo vyote, hey, aidha vilikuwa vinacheza mziki ambao unahusiana na mapenzi anavyosema Christine, ama mijadala ilikuwa inahusu ngono. Kuna msikilizaji, kuna... kwenye line lain <laughs> <Aswa? laughs> karibu msikilizaji utuambie jina lako, napiga simu kutoka wapi, na tunakaribisha mchango wako na maoni yako katika mada tunayoizungumzia hivi sasa inayohusu umuhimu wa redio kwa jamii. Asante sana VOA kwa e, kunikaribisha ili nitoe maoni. Kwa majina ni David Olelesere, niko Transmara kaunti ya Narok hapa Kenya. Wacha niongelee umuhimu wa redio, maana kwa ukweli kama sio redio Unajua, watu wengi hawangeelewa mambo vile inaendelea katika nchi nyingi, hasa katika hizi nchi za Afrika ambapo maneno mengi inaendelea kufichwa. Kwa hivyo inasema redio imefanya watu wengi hata kupeleka watoto yao shuleni kwa ajili ya eh, watangazaji kuelimisha watu vile umuhimu ya kupeleka watoto wa shule na hata Eh, mambo mengine ambayo inasaidia kulingana na upande wa miti, upande wa afya, mambo mingi imefanya wananchi wameelimika kupitia redio. Na ile kitu ambayo mimi ningeomba eh, redio inafaa it, it, itumike kwa ile njia ambayo, hata kama wakiweka mziki, aweke yale mziki ambayo inafundisha watu vile wanaweza kuishi kwa heshima na pia eh, isiwe ni redio ambayo inaongea kuhusu upande ya wanasiasa peke yao. Kwa maana unaanza kuta ya kwamba eh, kuna nchi zingine ambapo redio haruhusiwi kuongea yale maufu ambayo wanasiasa wanafanyia wananchi, wanapenda tu kuongea yale mambo ambayo ni za kudanganya eh, wananchi. Na hiyo sio vizuri. Redio iwe ni mm. kitu ambayo inatumika kusema haki na kufundisha watu yale mambo ambayo itawasaidia kwa maisha. Asante Mkamiti, niruhusu niulize Ahmed swali la kufululiza hapa, kuongezea hili ambayo inaunganisha Kristino jambo na msikilizaji. Ahmed, uh, ni tumekosea wapi kama waandishi, kama ni la kufululiza la kufunganisha na hilo kwamba tume tunaangazia maswala ambayo labda jamii nahisi tumeacha kuyangazia. Kwa mfano, Kristin amesema kama hiyo jana ilikuwa ni siku ya kuangazia mabadiliko ya hali ya hewa katika kuadhimisha siku ya redio, lakini a, lile jarida ambalo nimeangazia Daily Monitor la Uganda, msikilizaji ameandika akisema aliyoyasikia ni mambo tofauti. Ni, ni kufuata wasikilizaji anavyosema Kristin ama tumekosea wapi? Nam, labda tuangalie coincidence. Tarehe kumi na tatu ni siku ya eh, kumbukizi ya lakini siku inayofuata ambayo ni leo nadhani kama sijakosea, tarehe kumi na nne Februari wanavyodai, uh, watu wanasherehekea siku wapenda nao. Kwa hiyo unakuta sasa priority ama tuse vile vipawa mbele vya redio katika maudhui yake wanalenga wapi? kwa hiyo nadhani hii itakuwa ndo trend tunaendelea nao kila mwaka, kwamba tarehe kumi na tatu siku atidio duniani. Je, ipi ina umuhimu? Ni siku wapenda nao, lakini kwa sababu kama dadangu kutoka kule Nairobi alivyoelezea, mhariri, ni kwamba tumekosea kitu kimoja tu ambacho katika kujibu swali lako iko hivi, ndugu yangu e, redio ndo inatakiwa iweze ku set trend lakini kwa bahati mbaya redio ilivyo sasa hivi, masuala ya cloud chasing hizi tunaita kiki wa, na na kiki katika redio ni kutafuta wasikilizaji kwa njia mbalimbali, na taarifa zingine, nasikia redio watu wanarekodi tu vipindi, vitu vya uongo, unaona kabisa ni mtu amegombana na mpenzi wake. Yote hii ni mbinu ya kutaka kuongeza, lakini kinachohitajika ni tuangalie tu maisha halisi ya wananchi katika Afrika Mashariki na bara zima la Afrika. Wanataka nini leo? Kuna watu ambao tunawaita motivational speakers, kuna trainers, kuna watu kama kina Joel na nanauka hapa nchini Tanzania, kuna Hamza Hassan kutoka kule Nairobi. watu kama hawa wanachokifanya ni kwamba wanapata soko na watu wanataka kusikiliza motivation, habari za kuwaongezea au tuite self development kwa kifupi. Kwa hiyo redio, kinachotakiwa kufanywa ni wao kuweza kuset trend. Nataka nikupe mfano mdogo. Kwa hiyo katika kujibu swali lako, nadhani hili la tarehe kumi na nne pia linaweza kuwa limechangia kwa upande wa Uganda, kwa maoni yangu. Lakini kweli tunapokosea, tunakosea wapi? Nataka nikupe mfano mbili. Tumesema digital uh, mitandao ki ya kijamii imechukua nafasi ya redio kwa sababu katika attention economy, attention yote imeania kule, lakini nitakupa mfano wa blog maarufu nchini Tanzania Milad Ayo. Anachofanya Milad Ayo ni kitu tunaita raw news, ni habari mbichi, haijachakatwa. Na kama mzee wetu amepiga simu kutoka Transmara, anasema inatakiwa habari ya uhakika ya ukweli, kinachofanyika sasa kwenye radio, kutokana aluma na taaluma na uwezo waliojaliwa nayo, wanatakiwa wachukue zile habari ambazo zimetolewa kwenye mitandao ambayo ni habari mbichi, haijachakatwa. Sasa wao waingie kwa kina. Nitakupa mfano mmoja, unakutana kwenye blog imeandikwa mambo sita aliyozungumza, uh, waziri wa kilimo nchini Tanzania Hussein Bashe, mheshimiwa Hussein Bashe kazungumza mambo sita, ile tayari kinachotakiwa katika yale mambo sita, ipi ni relevant kwa mwananchi wa Tanzania kwa sasa hivi, ndo natakiwa radio afanye vile, na kutokana na zile ambazo ziko free online, unaweza ukachakata ukatengeneza. Hakuna kitu rahisi kutengeneza kwenye radio kama makala, kwa bahati mbaya hawatumii zile formats za radio. Radio format inajulikana. Radio maarufu ni format ambayo inajulikana ya music format, kucheza mziki lakini kuna news stock. Makala ni sehemu ya formats mbalimbali za radio. Kwa hiyo makala ya dakika moja na nusu mpaka dakika tatu inatosha kabisa wewe kuweza ta material online ukachakata habari ukawa sasa wewe unakuwa ni mtaaluma. Kwa mfano, kuna bloga mmoja hapa nchini anasema yeye anakuwa ni marketing scheme. Watu wanatangulia kutoa taarifa lakini anaenda kuchakata zaidi, anaenda deep alafu anakuja anatoa ile taarifa. Kwa hiyo tunachosema kwamba kwenye reels tunachokosea ni kusahau nafasi yetu kwamba sisi ni trend setters. Ya kwanza, ya pili tunasahau taaluma. Kwa sababu kila kitu duniani imegawanyika sehemu mbili. Kuna the art of free, kwa mfano, mfano mimi nafanya sana sales mbali na radio. A, katika sales tunaita kuna na kuna inaonekana laini yako ina sasa... shida kidogo, lakini mkamita anaingilia kati haswa. So, uh, tuko tunamwomba pengine Ahmed, uh, ukate simu yako alafu tunakupigia hivi punde. Wakati huo tunamkaribisha msikilizaji ili aweze kutoa maoni yake na mchango wake katika mada hii tunayoizungumza. Okay, asante sana Kibayasi. Kwa majina naitwa Mchonga Maua kutoka Busamdika Buringala. Kitu yeemi inaweza changia upande wa mjadala, redio imesaidia sana mwananchi wa chini sana kwa sababu redio ni kitu yenye inanuliwa bei rahisi, sio kama TV tena. Ni ile kitu yenye unaweza tembea nayo kwa mkono, hata ukaenda mahali penye unataka TV huwezi beba hasa. Nashukuru sana redio. redio inatusaidia kwa sababu tena na, kitu nimeona inme, watangazaji sanasana uh, Citizen wanatoka huko wanakuja mashinani wanatuletea habari mzuri yenye tunaamini kwamba redio iko na habari ya ukweli, ukweli mtupu. Sasa naomba wa, waendelee kutuletea habari hu, chini, ili wananchi wa chini wa, wa, waendelee kupata habari kutoka sehemu mbalimbali kama huko mm -hmm. US, watu watu wapi? Nashukuru sana. Redio ni kitu ingine ya muhimu sana ni mchonga maua kutoka dika Buringa. Ndugu jina yako ni mchonga maua, ama mchonga maua wanakujua hivo? Jina yangu naitwa Philip lakini mchonga maua ni kazi yangu nafanyanga, <laughs> kitu la landscaping iyo. Asante asante, asante, asante, asante kutoka mundika Christine. Uh, tukiangazia sasa matatizo ambayo yanakumba jumuia ya Afrika Mashariki, kwa mfano jamhuri ya kidemokrasi ya Congo sasa hivi eh, vita vinavyoendelea, kila mtu mahala amejificha, hata wa yupo b -b -b Goma, yupo Bukavu, yupo wapi, anatafuta redio. Ni namna gani hii redio inaweza kuwasaidia hawa walio katika matatizo? Namna gani redio inaweza wasaidia wale walio katika matatizo, kwa mfano jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo kuliko na vita Nam um, hili swali kidogo linachanganya maanake, sasa ni kusaidiwa. Naamini na kwamba unazungumza kuhusu uh, kusaidiwa, um, ili wajue namna wanaweza kuepuka na sehemu ambazo zina hatari, wajue kwamba sehemu hii ni hatari, ukienda mahala fulani pengine utapata msaada um, Nimeelewa vizuri ama sielewa vizuri mm-hmm. huko vizuri. Mkamiti ananiashiria hapa kwamba tuna kama dakika moja ya kufunga sehemu ya kwanza Mkamiti Haswa na so, sio dakika kwanza, tuna sekunde 30, mm. za kuweza kufunga matangazo haya katika awamu ya kwanza ambayo inasikika kote kwa njia ya redio na intaneti, lakini kumbuka, live talk inaendelea uh, dakika 30 zijazo katika mtandao wa, wetu wa voaswahili.com. Hivyo basi, uh, washiriki wetu mliopo katika laini ya simu, endeleeni kuwepo hapo, tunakamilisha dakika hizi 30 za kwanza hapa studio. Shukran wewe ilizaji ambaye umejaliwa kupiga simu na kutoa maoni yako. Hali kadhalika kwa wewe ambaye bado ujatoa maoni yako live, laini bado ziko wazi, endelea kutupigia basi. Tukutane sekunde chache kutoka hivi sasa katika awamu ya pili ya live talk kwa njia ya mtandao pekee. unaendelea kusikiliza Live Talk ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington. Mada yetu ya leo tunaangalia uh, umuhimu wa redio kwa jamii. Kama tunavyofahamu, uh, siku ya redio duniani maadhimisho yake yalikuwa ni Februari 13 mwaka huu wa 2025. Washiriki wetu tulionao katika laini ya simu, tunaye mwandishi Christine Odhiambo kutoka Kenya, hali kadhalika tunaye mwandishi Ahmed Mohamed kutoka nchini Tanzania. Hapa studio mimi ni Mkamiti Kibayasi, ninashirikiana na Kennes Bwire na vilevile vile, katika laini ya simu tayari tuna msikilizaji ambaye anataka kutoa mchango wake karibu, msikilizaji. Karibu msikilizaji. Asante sana, mm -hmm. Asante sana. Tunajadili kuhusiana umuhimu wa redio kwa jamii, kwa hiyo tunakaribisha maoni yako na mchango wako katika mada hii. Uh, mimi nashukuru sana, naitwa ni Mwalimu Patrick Talani kutoka Butali maundi ya Kakamega. Halo tunakusikia mwalimu kutoka Kakamega. Eh, nasema redio ina muhimu sana na ni chombo ya kuelimisha watu na ni chombo hata watawala watawala wengi hutumia redio wa uh, kufikia wananchi habari zao, na pia redio imetoa ajira kwa watu wengi, na redio ni hutoa habari za kuaminika. Sijawahi kusikia redio ikitoa habari halafu ikawa kinzani. Kwa hivyo wananchi wengi wanaamini redio na redio inasaidia sana uh, kuleta habari kwa watu, wanajua. Imefanya ulimwengu imekuwa sehemu kidogo sana, kwa sababu wanajua inaendelea katika ulimwengu mzima. Asante sana, ni mwalimu Pati Salani kutoka Butali, magharibi mwa Kenya, kaunti ya Kakamega. Asante. Asante. Shukran Ahmed, umekaribishwa Kakamega Mkamiti, nafikiri tumekaribishwa sote huko, ni nyumbani na mi pia ni nyumbani. Karibu, asante <laughs> Ahmed, um, ilipokuja televisheni kulikuwa na wasiwasi kwamba huenda redio basi ingefifia Ilipokuja mitandao ya kijamii ndo hivyo ikaonekana redio huenda ikafifia, lakini redio imeonekana kupiga haya mawimbi yote na kustahimili. Inachukua asilimia kubwa sana ya wasikilizaji kila siku ni namna gani wanaofanya kazi katika redio, waandishi katika redio wanastahili kuboresha zaidi, kwa sababu inategemewa zaidi. Uh, kando na yale ambayo umesikia ukosoaji wa hapa na pale, na pale yanayowekwa kwa sasa hivi, namna gani ambayo yule ambaye anapata kipaza sauti kama mimi hivi anastahili kutumia na hii asilimia kubwa ya hawa wasikilizaji wakaridhika? Naam, kikubwa zaidi ni kuongeza maarifa, kwa sababu mtangazaji anaaminiwa kwamba yeye yeah, anajua zaidi, na kwa sababu ndo kazi yake ya kila siku. Ni muhimu sana kwanza kufuatilia habari za kila wakati, kwa mfano hizi current affairs, na pili pia kujiongeza. Kwa hiyo unaweza ukawa ni mtaalam labda ni daktari, ukawa mtangazaji ukachukua mchepuo waka mna, unazungumza masuala ya afya na ukawa mzuri, lakini kama mtangazaji angalau likigusiwa chochote kuhusu sheria, una mawazo kidogo Ikigusiwa afya, kuna kitu unachokijua, ingawa una authority mamla, kugwa, chapili, kwa, una kipu, ya kuzungumza kama mamlaka katika jambo hilo. Kwa hiyo kikubwa ni kuongeza maarifa. Cha pili iligusia hapa, kuna kitu cha sanaa na sayansi ya redio, lazima waijue redio redio kwa sababu ndo chombo unachokitumia lazima ukijue. Kwa mfano kuna kitu kimoja bure, nitakueleza watangazaji wanatakiwa jue msikilizaji nani. Kuna makundi mawili makubwa ya wasikilizaji kuna wale tunawaita core listeners wa kila siku, lazima afungue redio atakuma salamu. Miaka hiyo ambao amna internet takuma salamu a. Kuna watu tunawaita fringe listeners, ambao wa ni wamsimu, wasikilizaji amekuja kusikiza, kwa sababu kwa mfano leo una kiongozi fulani mkubwa unamhoji kwenye radio, kuna mtu atasikiliza, maujua nimsikilize mbunge wangu au rahisi au waziri fulani anasemaje. Kwahiyo yule fringe listener katika biashara ya radio tunamuita ndio wealth ya redio, yaani ndiyo ukwasi wa redio, ndiyo analeta hela huyu ko lisna anayipatia radio health ya redio. So, elimu kama hii sasa ya redio kuijua sayansi ya redio ikoje inasaidia sana ukishajua wasikilizaji wako ni watu wa aina gani. Mfano mmoja nikumalizie nayo hapa, jijini Dar es Salaam, kuna redio moja ilifanya utafiti, ikagundua kuna watu asilimia ishirini hawafikiwi wakaja na aina ya mziki maarufu sasa, so hivi inaitwa singeli, wakawa wanapiga ule mziki, ikawasaidia soko na wakaingia. Kinachohitajika tu elimu ya kuijua redio, na wewe mwenyewe umejiongeza na kuwa na elimu, nadhani hili itasaidia kwa watangazaji. ushauri ga yani, mziki uliweza kuwavutia watu ambao hawangevutiwa asilimia ishirini, <laughs> walichezewa mziki wakapatikana, kuongeza maarifa. Mkamiti, una swali? Kwanza kuna msikilizaji katika laini ya simu. Kwanza tumpe fursa kisha tutasonga mbele. Karibu msikilizaji, bila shaka unanisikia, tutajia jina lako, unapiga simu kutoka wapi, na tunakaribisha mchango wa mawazo, maoni, mtazamo wako kuhusu umuhimu wa redio kwa jamii. Asante ah, sana kwa majina, ni Ochieng George, nikipiga kutoka hapa Kakamega, magharibi mwa Kenya. Kile ambacho ningependa kuzungumzia kuhusu redio ni kwamba mimi mwenyewe binafsi nimekuwa msikilizaji wa redio wa muda mrefu sana hapa nchini Kenya, na nimekuwa msikilizaji na mpenzi wa redio kwa sababu ya yale ambapo ya yale ambayo redio inaelimisha na pia eh, redio inachangamsha. Kwa mfano hapa Kenya, utakuta kuna vipindi vingine vya asubuhi vya redio ambavyo ukisikiza utaweza kufurahi tu, na pia redio inakupatia wasikilizaji nafasi ya kuweza kuzungumzia yale ambayo yanaguza taifa na yanaweza pia kupikia wale viongozi husika ambao wanaweza stahili wanastahili kujua kwamba uh, watu fulani wako na matatizo fulani Kwa hivyo kwa njia hiyo, radio imekuwa ni chombo muhimu sana kupitia zile vipindi ambazo zinaendeshwa pale. Kwa mfano nimesikiza Christine Jambo yuko hapo ni kati ya redio yanayofanyia kazi ni redio ambayo ite, imetumia fursa hiyo kuelimisha na pia kufahamisha wasikilizaji yale yanayoendelea Kenya, na pia kuwapatia nafasi ya kuweza kuzungumzia yale yanayohusu. Asante sana, ni Otien George. Shukran sana Otien George kutoka huko Kakamega nchini Kenya. Basi nirudi tena kwenu washiriki. uh, mmoja wa washiriki alikuwa akitoa mfano hapa, namna ya kuwajua wasikilizaji wako, na akatoa mifano kadha wa kadha kuwapatia habari, lakini kitu kimoja ambacho sikukisikia katika kuwapatia habari za michezo. Unajua, kule kwa mfano tuchukulie Tanzania, timu zile maarufu Simba na Yanga zinapocheza, basi kuna wale wapenzi wa mpira ambao huwa hawaondoki kando ya redio kwa muda huo wa mpira unaokuwa unachezwa. Kama itachukua uh, masaa mawili, basi watakuwepo hapo kando ya redio yao kusikiliza kile ambacho kinaendelea. Alafu habari zikianza, tayari baadhi wanakuwa wameshachoshwa, hawataki tena kusikiliza maswala ya habari. Walikuwa wanataka kupata tu maswala ya mpira kwa sababu <laughs> baadhi wanaamini kwamba ukisikiliza mpira hata kama ukiwa una mawazo mengi, Bwire, unajua ukishasikia mpira nani anakaribia kufunga, basi mawazo yanapotea. Wasikilizaji na washiriki, turudi katika mada yetu hii ya leo. Uh, tunafahamu kwamba uh, kulingana na utafiti wa Twaweza umeeleza kwamba asilimia hamsini na sita uh, ya wasikilizaji Afrika Mashariki wanasikiliza redio, ambapo ni punguzo kutoka katika asilimia sabini na sita iliyokuwepo awali. Uh, nije kwako kwa wewe uh, Christine nini hasa unadhani kifanyike kwa wakati huu ambapo kuna changamoto uh, za usikilizaji wa redio, kuvuta wasikilizaji katika rika zote, watoto, vijana, watu wazima, wa miaka ya kati na wazee kabisa? Naam, nadhani na, na mambo ya mitandao ni kama kidogo inatupokonya uh, wale wasikilizaji ambao walikuwa ni wakusikiliza redio tu, uh, kupitia ingine, zile redio za kisanduku ambazo watu walikuwa wananunua pale nyumbani wanatembea nazo japokuwa asilimia kubwa bado wamebaki katika hizi redio za pando zamani za, za kutumia kisanduku lakini wengi wa wasikilizaji wamehamia sasa katika uh, kutumia simu zao za mkononi katika facebook katika tiktok kwa hiyo inabidi kwamba kama watangazaji wa redio tuanze kuwa wabunifu sana sana tukiwalenga hawa ambao wanafuatilia redio kupitia kwenye mitandao kwa hiyo inabidi kwamba katika redio hata mnapoendelea kutangaza, kwa sababu kuwa uh, uh, ya kuwalenga wale wana ambao wanategemea redio za visanduku ama zile redio za kitambo, ni muhimu kwamba pia mnakwenda live katika mitandao kama vile Facebook, Twitter na kwingineko, kwa ajili ya kuwafikia wale ambao wanategemea mitandao. Nitakupa mfano wa Radio Citizen ambako mimi nafanya kazi, sasa hivi tunakwenda live sana katika mitandao na wakati mwingi utaona nikienda pale kusoma habari, kuna mtu yuko shambani analima, lakini pale kwenye simu yake ameset kwamba anafuatilia matangazo ambayo yanaendelea kupitia kwenye TikTok kwa mfano, ama kwenye Facebook. Na wakati ambapo unamalika kusoma taarifa, unaweza kuwasiliana naye moja kwa moja baada ile taarifa, una, mbela, kana, kakando, shambani, karibia, kumisana, ya ile taarifa unamkuta anachukua jembe lake, anaweka kando pale shambani, kisha anakaribia kwenye kamera yake ya simu, mnaanza kuwasiliana ile moja kwa moja na, na, na ile msikilizaji anafurahi sana kwamba anaweza kuzungumza na wewe baada ya kupeana ile taarifa ya habari. Kwa hiyo haya mambo ya mitandao yameleta changamoto ndiyo, lakini pia amekuja na uzuri kwamba itabidi tuwe wabunifu, tutafute mbinu tofauti za kuwavutia wasikilizaji wengi. A, a, katika redio hatutasalia kutangaza kama ambavyo tulikuwa tunatangaza zamani, inabidi tubadilishe mkakati ili tuweze kuwavutia hawa wasikilizaji. Na, na pia ni muhimu kwenda na majira, tuangalie ni mafunzo yepi muhimu ambayo hawa wasikilizaji wanaokwenda kwenye mitandao wanatafuta, ili pia tujaribu hata uh, kama ni kujirekodi kwenye video na tuna share katika mitandao, kama ni taarifa ambayo tunatangaza, yalikuwa makala kwa mfano, tuchukue hayo makala tushee pia katika mitandao yakiandamana na picha. Nafikiri hizo ni baadhi tu ya mbinu ambazo tatusaidia katika kuvutia watu wengi zaidi kwenye redio. mm -hmm. Ahmed pia amezungumzia kwa kuongezea hilo, awali kumbusha tu ni kwamba inabidi mwandishi naye aongeze maarifa, yaani maarifa zaidi ya namna ya kumfikia, yaani usiseme nimeenda katika chuo cha uandishi wa habari ndio hivyo tu. Ukitoka hicho chuo tafuta kitu kingine, usome hata kama ni masuala ya kimataifa, uelewe Trump anapokutana na mama Samia wanapozungumza mkakati gani unafuatwa, mambo gani wanazungumza, kwa minajili gani? Yaani uelewe upana zaidi, kama ni diplomasia, kama ni vita, pia uelewe. Tuende kwenye Facebook tusome maoni ya wasikilizaji wetu, wakati ambapo tulikuwa tunajadili na wao, walikuwa wanaandika mkamiti, wanasemaje Hasan na ujumbe kutoka kwa Kabanzi Jean, yeye anapatikana Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo DRC katika Mobanunda huko, anasema hakika redio ina umuhimu mkubwa sana, maana bila redio nchi inakuwa kwenye giza. Ndio inasaidia sana kupata habari kwa haraka na pia redio inasaidia mtu kupanua akili kwenye vipindi mbalimbali mbali. Na watakia majukumu mema katika uandishi wa habari. Nimependa hapa pa kupanua akili, yaani kama yupo darasani anaposikiliza. Ismail Saki anasema, yupo Singida, anasema redio inampasha habari ambazo alikuwa hajui, na redio ni chombo ambacho katika sehemu ambayo kuna mawasiliano magumu kinamfikia. Kibanzi Haruna anapatikana Dodoma, Tanzania, anasema redio ina mchango mkubwa katika taifa, kukuza uchumi. Pia redio hutuhabarisha mambo mbalimbali yanayojiri mbali, ulimwenguni kote. Yupo Songea uh, Bashiru Mnalima anasema muhimu sana ni kusikiliza kwa redio, inampa habari, inamwelimisha na vilevile vile kumburudisha. Honesti Kweka yanapatikana Moshi na Rumu Mulama anasema redio ni chombo kinachompa habari kwa haraka na bila gharama kuliko vyombo vingine vya habari. Golgota Magabe uh, yupo Geita, anasema hiyo siku ya redio na kusherehekea redio kama chombo cha habari ni nafasi ya kukuza ushirikiano wa kimataifa kati ya utangazaji wa redio, ili kuhimiza mitandao mikuu na vituo vya redio vya ndani kupata habari na uhuru wa kujieleza. Yote kwa yote, je, siku ya wasikilizaji nao itakuja lini? <laughs> <laughs> Ujumbe mzuri kabisa, ipo ndio maana tuna kipindi kile cha salamu na muziki, ni kwa ajili yako, mm -hmm, wewe msikilizaji. Haya basi, nasoma ujumbe wa Mesh Memken, yeye anasema alianza kusikiliza redio tangu mwaka elfu mbili na kumi na tatu na akaona ina faida na ni rahisi sana kuifikia redio na kuwa nayo, ukiisikiliza muda wote. Haya basi, pia kutoka kule, uh, wapi kwake, Iringa, Majaliwa Mashaka, shukrani sana hali. Kadhalika Antoni Simkamba unatoa shukran na vilevile vile unasema kwamba unawasalimia watangazaji wa VOA. Asante sana kwa niaba ya watangazaji wa VOA tukiwa hapa studio, hmm, mimi na Kennes Bwire tunakushukuru, Anton Simkamba. Endelea kuandika ujumbe wako, msikilizaji, nafasi nyingine ikipatikana, tuendelea kusoma. Christine, uh, utafiti pia unaonyesha kwamba kijijini ndiko redio inasikika sana kijijini, labda unakotoka kijijini kwako, kila mara wanapoweka wanataka kukusikia pale, ndio unasikika zaidi kuliko mjini hapa. Sijui mjini wanasikiliza nini, lakini kwa nini? Ni habari gani zinawafikia watu vijijini, wanapenda redio zaidi? Naam, um, uh, kijijini, hilo nakubali kwamba ni kweli, hata utafiti pia umethibitisha kwamba idadi kubwa ya wasikilizaji wa redio kama kwa mfano hapa Kenya wanatoka sehemu za mashambani na e, nafikiri uh, ni kwa sababu ama mojawapo ya sababu ni kwamba redio ni chumba ambacho kinaweza kununuliwa kwa gharama ya chini ikilinganishwa na, na, na, na, kama na runinga uh, manake watu wa mijini mapato yao yako juu ikilinganishwa na wale watu wa mashambani kwa hiyo hawa mashambani redio kwao kupatikana inakuwa ni rahisi, na pia kuna hivi viredio vidogo sana ambavyo unaweza kutembea navyo mfukoni. Hata ukienda shambani huko na kijiredio chako kidogo, unalima na pale kando umeweka, ukiendesha baiskeli yako pale mashambani, umefunga redio yako ndogo pale kwenye baiskeli. Kwa hiyo kwa sababu hiyo ya hii gharama inakuwa kwamba sasa redio inategemewa sana kule mishinani. Hata utakuta familia nyingi, utakuta kijijini watu ambao wana runinga ni unaweza kuhesabu tu, wale ambao pengine wana mshahara wa mwisho wa mwezi kama waalimu, wauguzi, maafisa wa polisi, lakini hao wengine wa mapato ya chini, redio inakuwa ni nafuu kwao. Ah, kisha nafikiri jambo lingine, kitambo kidogo kulikuwa na changamoto ya kupata ile network ya runinga Ungepata kwamba kuna sehemu zingine ambazo runinga haisiki, hata ukiwasha ile runinga yako inakuwa ni kelele tu, lakini redio nafikiri, ya redio iko very strong na inafika sehemu nyingi sana, na kwa, kwa maana hiyo watu wengi wa kule mashambani basi ikawa kwamba wanategemea redio tu kama njia yao ya rahisi ya kupata matangazo, habari, burudani, alafu pia nadhani mashambani pia ukilinganisha na mjini uh, kazi za mashambani ni nyingi sana. Mjini utapata watu wanapoteza muda mwingi kwenye runinga, kuna vipindi ambayo vinaendelea hivi opopa, so watu wengi mjini wanatumia muda mwingi sana katika ku, ku, kama hawa wanaitwa household ama wale wanawake ambao wameolewa lakini hawaendi kazini, wale wanabaki nyumbani tu, wanapoteza muda mwingi sana katika hivi vipindi vya runinga. Lakini mashambani kazi ni nyingi, hutapata muda wa kukaa chini kwamba, hmm, unakaa masaa mawili matatu, kwamba unafuatilia kipindi kwenye runinga, maanake ina inahitaji kwamba macho yote yawe pale, masikio yawe pale hmm. Lakini redio ni chombo ambacho utaweka pale kando, mziki unaimba, mtangazaji um, anaendelea kuzungumza, unaburudisha, unaelimishwa na huku unaendelea na kazi zako, kama ni shambani, kama kama nilivyotajia ule msikilizaji ambaye, uh, tulizungumza naye wakati mmoja nikisoma habari akiwa uh, kwenye shamba lake akiendelea na kazi hmm. Na haya, shukran sana, uh, Odhiambo, kwa mchango wako kama tunavyofahamu kwamba uh, redio ni muhimu katika kukabiliana na maswala ya kimataifa kama vile mabadiliko ya hali ya hewa na redio inatumika katika majukwaa mbalimbali, maswala ya siasa, kijamii na kadhalika. Ahmed, uh, kwa mtazamo wako, pale ambapo uh, unazunguka mitaani unakutana na vijana eh, nini hasa uh, ombi lao ama matarajio yao eh, kutoka kutokana na usikilizaji wao wa redio? Nini hasa wanachovutiwa, kipindi gani wanavyovipenda, maswala ya habari, muziki, tamthilia, na ni kwa nini? Labda uh -huh. kikubwa tu niangalie saa hizi vijana wengi wanamaliza shule, uh -huh. Uh, baada shule na baada ya kumaliza shule wanaa, kupata ajira ni ngumu kutokana na kusinyaa kwa soko la ajira. Kwa hiyo kikubwa vijana wanalia kazi na tegemezi kubwa ni kwa serikali, serikali tusome katika nchi zote za Afrika Mashariki wanategemewa kuwa mwajiri mkuu. Kwa hiyo hili linakuwa ni tatizo sasa. So, badala yake wanahitaji kujua mbinu mbadala, nini wafanye Siku zinavyokwenda mbele tunaambiwa cheti cha chuo akusaidii atakiwa na cha ziada. Imefika sahivi kampuni nyingi za kigeni hawaangalii zaidi cheti, cheti kama kiingilio cha mlangoni kufika kwenye usaili, lakini okay, maswala mifanyia nini nitakapoajiri? Kwa hiyo vijana wanachotaka ni vitu viwili. Kwa ya kwanza kabisa, redio iwe ni sehemu kama vile darasani kabisa, kuweza kutoa elimu, kuongezea maarifa maarifa haya yapo katika mfumo wa ustawi binafsi. Ya pili ni fursa ziko wapi? Mfano, nakumbuka kuna redio moja ka Mombasa nchini Kenya, Radio Salam habari na mongezi, na kipindi kinaitwa ambari kondeni, manake kwamba ambari ni uvuvi, kondeni ni kuhusu masuala ya shamba, nazungumzia tu uvuvi, ufugaji na kilimo kwa ujumla. Maarifa kama haya nchini Tanzania kuna kipindi ukawa kuna mwamko, kila mtu anataka kwenda shambani akalime, hasa tikiti maji, kilimo hizi za muda mfupi, ili uvume upate hela. Kwa hiyo wanachohitaji ni kwamba redio iwe ni sehemu ya kupata taarifa na elimu, ili uweze kuwasaidia kujikwamua katika hali ngumu ya maisha inayosababishwa na kusinyaa kwa soko la ajira. Nadhani hilo ndo kubwa zaidi na ndo kilio cha vijana. Alafu pili, tupate habari ya undani zaidi, sio tu vichwa vya habari habari nyingi zilizokuwa kwenye mitandao na hasa kwenye redio inakuwa ni kitu tunaita topical analysis au wanataka content analysis. Amesema hivi waziri, je, ina impact gani kwangu? Kwa hiyo hili ndio wanalohitaji, nadhani kama redio ukiamua, alivalia hili swala njuga, ukawa ni darasa au ni sehemu ya shule ya kuwaelimisha hawa vijana, kwa sababu mimi tunakubaliana kitu kimoja, Bwire na Christine, ni kwamba vijana ndio walio wengi katika population nchi za katika Afrika Mashariki, nadhani kama sio zaidi ya asilimia hamsini ina kibila labda hata sitini na, na wako jenzi wanaendelea kuwa vijana wakubwa. Wanahitaji hilo kikubwa, tu kilio chao ni kwamba wapate maarifa zaidi na fursa ziko wapi, na nadhani chombo kizuri imefanya kazi kwa miaka mia moja au karne moja, redio ndo chombo stahiki ya kuweza kuafikia, kwa sababu inapenyeza zaidi kuliko runinga na mitandao uh, ya kijamii na, na, na, ina pigamizi zake, mojawapo ikiwa ni kwamba sehemu hamna internet, unakuwa upati access kwa rahisi kama redio. mm -hmm. na K naomba nicazie kidogo mm -hmm. Ile la vijijini, maisha ya watu vijijini, kilimo, umekaa unalima, unasindika redio kwenye mji, lazima utasikiliza redio tu, kama vile kwa alivyosema vyambo kwamba nyumbani, mama, nyumbani, nyumbani kuna shughuli kwa leo, utasikiliza redio. Redio bado ina fursa ila tu baada ya kujua ukubwa wake na faida yake katika jamii kwa miaka mia moja umeshafahamishwa kila mmoja, kwa nafasi yake, mdau katika redio, uangalie tunafanya nini. Kwa mfano kama hili mnalolifanya, tunajadili umuhimu wa redio na mchango wake katika uchumi, ni moja hivyo vitu ambavyo vinatakiwa watu waweze kufahamishwa. Ndugu eh, Bwire na se Christine, tumejikosoa wenyewe tunaotupata fursa hapa ya kutumia redio kuwajuza, kuelimisha kufahamisha jamii na vilevile tumeangazia faida yake na uzuri wake, lakini hizi wa kufanya utafiti, utafiti wao unasema asili yake imepungua sabini na tisa mwaka elfu mbili kumi na saba hadi hamsini na sita elfu mbili kumi na nne. Ni idadi ambayo inaendelea kupungua. Gazeti lilijipata katika hayo matatizo, watu hawanunui gazeti sana, wanakwenda kwenye mtandao ndio wasome. Hata kwenda kwenye mtandao utaambiwa kuanza subscribe, yani lipia usome pale pale. Televisheni ilipokuja nayo ilionyesha kwamba haingeweza kutimua redio kwa haraka. Mitandao nayo imekuja na zipo dana pia, kwamba labda mambo ambayo yanawekwa kwenye redio mengine yanakuwa yanabanwa na serikali zetu, kwamba kuna baadhi hawataki kusikia. Tunapoangalia mbele, tunakoenda uhai wa redio upo mkubwa ama uhai wa redio pia utaendelea kudidimia katika hizi asilimia zataweza sabini na tisa hamsini na sita huenda ikashuka zaidi? Bwana Bwire, mimi naweza kukuhaki kukuhakikishia kwamba uhai wa redio bado upo na upo tena sana, manake redio hata hii changamoto ya mitandao ambayo unahitaja hapo ni changamoto ambayo kama wataalam wa redio, watu ambao wamekuwa kwenye redio kwa muda mrefu, sasa hivi oh, tunaichukua kisha tunaichanganya ile mitandao, tunachanganya pamoja na matangazo ya redio, na inakuwa kwamba sasa tunafanya ile tukombine sasa. We utakuwa kwenye mitandao yako ambayo unapenda, lakini hapa kwenye mitandao, matangazo ya redio yako hapo, amepenyeza ameingia kwenye hiyo mitandao, kwamba mtakupata hapo kwenye, kwenye, kwenye mitandao. Kwenye tiktok tupo, kwenye facebook tupo, tena tunatangaza live, kama ni habari kama ni vipindi vya burudani, miziki tu ndio hatutaweka hapo kwa sababu ya ile shida ya copyright, mambo ya muziki. Kwa hiyo muziki ndio kidogo hapo kuna changamoto, ukijaribu kwenda live unazimwa na ile mitandao inakuzima. Kisha gazeti, magazeti yalififia, ndiyo, lakini redio, redio nadhani itakuwepo kwa muda mrefu. Redio bado inaficha na hii inatokana na kwamba kwenye redio sasa, ubunifu ndo utasaidia, na pia muhimu zaidi utafiti. Walio katika redio itabidi wafanye utafiti, wajiwe msikilizaji anahitaji nini, huyu ambaye anatoroka redio, anatoroka anakwenda wapi, na anatoroka kwa sababu gani? Na baada ya huo utafiti, basi itakuwa rahisi kujua, kama kwa mfano hapa Kenya utafiti ulifanywa juzi na ikabainika kwamba wasikilizaji wengi hawataki sadin hawataki zile habari ambazo zinawaletea kusononeka, kuwatisha kama mauaji kila mara. Watu wamechoka, kwa hiyo <laughs> watu wamechoka watu <laughs> wamechoka, wanasema hawataki sad news. Na, na hapa Kenya utakuta kwamba siasa ndio zinauza sana. Wakenya wanapenda siasa sana. Sasa kwa sababu ya hiyo pia, sisi katika matangazo yetu tunajaribu sana kujikakamua na hayo mambo ya siasa, kumaanisha kwamba hawapiti na lolote, kama kwa mfano huu uchaguzi ambao kesho unafanyika kule Addis Ababa, Ethiopia wa mwenyekiti wa AUC, tunahakikisha kwamba hizo habari we go big on that, yaani matangazo yetu yanasheheni hiyo, maanake tunajua Wakenya wanataka kusikiza hiyo. Alafu pia Wakenya wanasema kwamba katika utafiti wanasema wa, wanataka kujua mambo ya teknolojia, kwa hiyo tunajaribu sana kuchanganya hiyo katika matangazo yetu. Wanasema kwamba wangependa kupata nafasi za ajira, kujua ziko wapi. Sasa tukisikia kwamba kuna namna ambayo watu wanaweza kupata ajira tunatumia wataalam wa kuja wawaelimishe kwamba unaweza kupata ajira mahali fulani, ama unaweza kujiajiri kwa namna hii. Kuna wale ambao wanataka wa kujua sehemu za ja kuwekeza pesa zao. Nikiwa na pesa naweza wekeza wapi ili pesa zangu zizaane nipate uh, pesa zaidi, ama zinifanyie kazi, nikiwa ni mitatu nazaana na mi napata mapato zaidi. Koyo, utafisi, na, na. Kwa hiyo tunafanya huo utafiti na tunahakikisha kwamba tunaleta ile ambayo msikilizaji anataka, ili tuendelee kusalia kwenye soko na kama nilivyokwambia, redio itakuwepo kwa muda mrefu na itakuwepo tena sana. Haya, umemsikia Kristino jambo, na kwa wasikilizaji wenzetu, nimemsikia akisema ubunifu, utafiti, na kuongezea kwa yale Ahmed aliyowazungumzia kwamba, kwa we msikia, kama wewe ni mtangazaji, basi inabidi ujikakamue zaidi, si zaidi tu ya kuketi, lazima uongezee akilini kitu eh. Ahmed, kwa kumalizia hoja yako ya mwisho, sina swali kwako, nakupa fursa ujiulize swali kama mwandishi wa habari na ujijibu ndani ya dakika moja na nusu hivi <laughs> kazi kwako. Naam, kikubwa tu ni kuangalia kwamba wanasema kuna msemo mmoja e, katika kabila letu wanasema, jinsi mtu anavyovunjika, hivyo anavyochuchumia. Kwa hiyo lisilobudi hutendwa. Kwa hiyo tunachotakiwa kufanya ni kwamba katika mfumo wa dijitali, taasisi wa redio na podcast, kwa hiyo tujitahidi sana, kipindi cha masaa mawili, hata bites nzuri nzuri fupi za dakika tano zirushe kwenye podcast, ziko platform inajulikana kabisa, labda redio yetu ni VOA na vipisi, mfano kama interview kama hii unachukua baadhi ya maneno ya ujambo na swali la swali la Bwire unaunganisha na Ahmedi, unarusha podcast. Kwa hiyo nadhani swala la kujiuliza ni kwamba tufanyeje katika dijitali. Njia ya kufanya ndio hiyo, lakini kwa kumalizia pia ni kufanya utafiti, kujua msikilizaji anahitaji nini ili tumpe, na msikilizaji ameenda wapi tumfate. Hii ndo peke yake itaweza kusaidia redio iweze kusurvive podcast, kwa radio, TV kwa YouTube na vitu kama hivyo, gazeti leo ni blog. Kwa hiyo nadhani tukishaelewa hivyo inakuwa rahisi katika kujijibu, vipi katika dijitali utumie, gazeti ni blog YouTube mm. na pita vile vile napia vilevile radio ziko platform nyingi ambazo nadhani ote tunazifahamu. Nadhani kwa kumalizia, ndo hivyo tu, tubadilike jinsi unavyovunjika, ndivyo unachotumia kwa hiyo il ubudi ucendwa na iahali ilivyo tufanye hivo. Acha umesikia jinsi unavovunjika, ndio vina unachotumia ukivuliwa chuchuma ndio nafasi nyingine. Ukivuliwa <laughs> tu chuchuma, jirekebishe, jiangalie na uanze upyo tena. Mwelekezi wangu ananiambia nianze kufunganisha vyangu. Cristin Ojiambo, nasema asante. Ni Ojiambo, nasikia ulikuwa una mtaji wa Dhiambo. Ni Ojiambo, nasema asante. Ni mhariri na mwandishi wa Radio Citizen nchini Kenya. Ahmed Muhamed kutoka Dar es Salaam, mwandishi wa muda mrefu na mtaalamu wa maswala ya mawasiliano, nasema shukran, shukran mkamiti Kibayasi, shukran mwelekezi wetu Aida Isa. Mimi ni Kenes Subira, asante msikilizaji, kwa muda wako. Endelea kusikiliza VOA takaporudi hewani. Kwa sasa nikutakie usiku mtulivu.