saa saba kamili hapa washington dc popote ulipo msikilizaji karibu kwa habari za dunia za hivi punde mimi naitwa bmj mridhi idhaa ya kiswahili ya sauti amerika waasi wa kundi la m23 wanaoungwa mkono na rwanda huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo wamechukua udhibiti wa uwanja wa ndege wa kavumu ambao ni muhimu kimkakati na unaotoa huduma huko bukavu mji wa pili kwa ukubwa katika eneo hilo muungano wa waasi na chanzo cha usalama wa raia kilisema leo Ijumaa waasi hao wamekuwa wakijaribu kwenda kusini wakielekea Bukavu tangu walipouteka mji wa Goma mwishoni mwa mwezi uliopita, ambao ni mji mkubwa zaidi huko mashariki mwa Kongo. Kutekwa kwa Bukavu, mji mkuu wa jimbo la Kivu Kusini, kutaashiria hali ambayo haijawahi kushuhudiwa ya eneo kubwa zaidi kuwa chini ya udhibiti wa M23 na pigo kubwa kwa mamlaka ya Kinshasa katika mashariki mwa nchi. Hayo yanajiri huku rais Felix Tshisekedi akihudhuria mkutano wa usalama wa kimataifa mjini Munich Ujerumani. Kundi la wanamgambo wa Hamasi limetoa majina ya mateka watatu wanaopanga kuachiliwa huru Jumaa mosi kwa kubadilishana na wafungwa wa Kipalestina baada ya kuonyesha dhamira yake ya kusitisha mapigano na Israeli. Mateka hao kama ilivyoripotiwa na Hamasi na kuthibitishwa na mamlaka za Israeli ni pamoja na Sagui Dekel Chen mwenye umri wa miaka 36, mkazi wa kibutse Nir Oz kusini mwa Israeli. Chen aliripotiwa kuwa mateka wakati alipokabiliana na wanamgambo wa Hamasi wakati wa shambulio la kigaidi la Oktoba 7 mwaka uliopita, huko kusini mwa Israeli. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Tangu mwezi Juni mwaka 2024, wakati mfululizo wa maandamano makubwa ulifanyika nchini Kenya, kesi 82 za madai ya kutoweka kwa kulazimishwa zilirekodiwa na tume ya kitaifa ya haki za binadamu katika taifa hilo. Makundi ya kutetea haki za binadamu yanasema kwamba baadhi ya watu wanaodaiwa kuwa waathirika wa tukio hilo wamepata bahati ya kuungana tena na wapendwa wao, lakini 29 bado hawajulikani walipo huku wengi wakituhumu polisi kwa kufanya vitendo hivyo, lakini bado haijathibitishwa ni nani aliyehusika. Aslam Longton na kaka yake Jamil waliambia Sauti ya Amerika kwamba walitekwa nyara karibu na nyumba yao katika kitongoji cha Kitengela mjini, kiasi cha saa moja kutoka katikati mwa mji wa Nairobi, mapema siku hiyo hapo Agosti. Aslam alisema alihisi wasiwasi na aliona watu wasiojulikana wakiangalia kila hatua anayoifanya. Ndugu hao walikuwa pamoja ndani ya gari wakati tukio hilo lilipowakuta. Lebanon ilizuia ndege ya Iran kuingia Beiruti baada ya Israeli kushutumu Iran siku moja kabla ya kutumia ndege za kiraia kupeleka fedha kwa kundi la kigaidi la Hezbollah nchini Lebanon. Afisa mkuu mtendaji wa uwanja wa ndege wa kimataifa wa Imam Hamen Saidi Chalandri alimeliambia shirika la habari la Iran la Meha kwamba safari za ndege za Mahan Air kuelekea Beiruti zilifutwa kabla ya kupaa kwa sababu Lebanoni haikutoa ruhusa ya kutua. Na naibu mshauri wa masuala ya kupambana na ugaidi wa rais wa Marekani na mkurugenzi mwandamizi wa kupambana na ugaidi Sebastian Goka ameonya kwamba kitisho kutoka kwa wanamgambo wa Kiislamu kote duniani kimeongezeka sana, wakati rasilimali za kupambana nao zimepunguka. Akizungumza katika mkutano uliotayarishwa na baraza la sera za kigeni la Marekani, Goka amefafanua tathmini yake kuhusiana na kitisho hicho, akitaja mambo matano muhimu tangu kuanza kwa utawala mpya wa Marekani ambayo ni nyeti katika kufahamu mazingira ya hivi sasa ya kitisho hicho. Moja kati ya mambo hayo anasema ni kwamba magaidi wamesambaa katika sehemu mbalimbali mbali za dunia, kuanzia Sahel hadi Afrika mashariki na kati, mashariki ya kati, hadi Asia ya kati. Ni hayo tu kwa sasa, lakini nakuacha na mwenzangu Idi Ligongo akikuendeshea mpango wa kwa undani leo, ikiwa ni meza ya waandishi kutoka hapa Washington. Mimi naitwa BMJ Mridhi, kwa heri ya kuonana. Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Ni siku nyingine tena ya Ijumaa tunapokualika katika meza ya wanahabari, ambapo huwa tunaangalia habari muhimu zilizojitokeza wiki hii na kusikia maoni ya wanahabari juu ya mwelekeo wa hizi habari ambazo tupo nazo hii leo. Tutauangalia mkutano wa AU ambao unaendelea kule jijini Addis Ababa kwenye makao makuu ya Umoja waafrika tutaangalia mgogoro wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kule mashariki, hasa katika jimbo la Kivu kaskazini na vilevile Kivu kusini, ambapo kundi la M23 linaendelea kufanya e harakati zake. Vilevile tutaangalia hatma na mwelekeo wa jumuiya ya Afrika ya Mashariki, hasa mara baada ya Burundi nayo kuanza kuishutumu Rwanda na kusema haiogopi chochote, na inaichukulia Rwanda kama adui. Ninayekukaribisha katika meza ya waandishi, mimi jina langu ni Idi Livona nam karibu katika meza ya waandishi. Kama nilivyokudokeza hapo awali, tunaanzia kule e, Addis Ababa ambapo ndipo makao makuu ya Umoja wa Afrika yanapopatikana. Wiki hii tulishuhudia mawaziri wa mambo ya nje wakielekea huko na kuanza vikao vyao e, vikiwa ni maandalizi ya mkutano wa e, mwishoni mwa Juma katika Uh, umoja huo wa Afrika ambapo viongozi hao watazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Kile ambacho vilevile vile kinatarajiwa ni kufanyika uchaguzi wa mwenyekiti wa tume ya AU, ambapo Afrika Mashariki eh, waziri mkuu wa zamani Bwana Raila Odinga ah, ndiye mgombea akichuana ah, na wagombea kadhaa eh, kutoka maeneo mbalimbali mbali ya bara hilo la Afrika. Leo hii katika meza ya wanahabari uh, tunaye mwenyekiti wa jukwaa la wahariri kut kutoka nchini Tanzania Deodatus eh, Balile au uh, vilevile tunaye bwana Joseph Njane ambaye ni mtangazaji eh, na mwanahabari wa radio Citizen ya kule nchini Kenya. Basi nawakaribisha sana. Balile, tukianza na wewe, uh, yapi ambayo unayaona yanakwenda kugubika mkutano huu wa jumuiya E, ambayo unakutanisha viongozi mbalimbali wa bara la Afrika, yani mkutano wa AU. Ah, kwa kweli swala la usalama katika nchi za Afrika e, kwa mfano hii katika e, usalama wa Kongo, ukiangalia tunachoendelea pale Kongo e, wamekutana SADC, wamekutana watu wa Afrika Mashariki, umoja wa Afrika Mashariki, jumuiya ya Afrika Mashariki wamekutana, lakini bado inaonekana kwamba fukuto lipo na watu wanazidi kufa. Ni jambo ambalo naamini kwamba wakuu wa nchi watalizungumza kwa kina, ili kuambia hawa wanaosigishana na kutuguana watoe nafasi kwa wananchi kuishi kwa sababu Mungu pekee ndo mtu mwenye kuondoa uhai. Lakini pia e, itafutwe siku ya msingi, nadhani watalizungumza e, kwamba kwa nini mpaka leo mgogoro wa Kongo hauishi lakini nikiangalia upande mwingine e, msimamo wa Rais Trump juu ya e, kutoa misaada katika nchi zinazoendelea na hasa Afrika, ninaamini ni moja ya maeneo ambayo yanakwenda kuzungumzwa, kwa maana ya kwamba hili ni jambo ambalo haliiachi usalama Afrika, kwa maana ya kwamba usalama wake, watu wengi nchi nyingi zimekuwa zikipokea misaada kutoka Marekani na ukiangalia sasa inakwenda mbali zaidi. Afrika Kusini imeingia kwenye mgogoro na Marekani. Sijui kama bara la Afrika watalitolea kauli, lakini kwa Marekani kusema kwamba Afrika Kusini kwa kuamua kumshtaki Israeli kwa mauaji, basi uh, ameihasimu Marekani na marafiki zake, kwa hiyo anastahili kuwekewa vikwazo, asitishiwe msaada na kila kitu. Nadhani hili nalo linakwenda kuzungumzwa kwa muktadha wa kuonyesha kwamba Afrika sasa tunapaswa kusimama kwa miguu yetu. Afrika inapaswa kujie, kujie, kujie, kujiendesha yenyewe bila kutegemea misaada ya wazungu. Kwa hiyo haya mawili, ukiniuliza, naamini kwamba yatapata nafasi na yatazungumzwa na na ya, ya kwa kina kuhakikisha kwamba kila mtu awaye anaona kabisa kwamba Eh, Afrika sasa itafute njia. Mwanzo tulikuwa tumeshaona kwamba tumekuwa karibu na nchi zilizoendelea, kuna mipango mbalimbali mbali, lakini sasa kuna mwelekeo wa hizi nchi kubadilisha kutoka mlengo wa kushoto kwenda mlengo wa kulia, na hata zilizokuwa mlengo wa kati sasa hivi ama vingi vinavuguvugu na kwenda mlengo wa kulia. Kwa hiyo ni jambo ambalo linapaswa ku, kuangaliwa kwa kina, naamini au wakuu wa nchi wataliangalia. Vipi kuhusu suala la uh, Waziri Mkuu wa zamani wa Kenya Raila Odinga nalo unaliangalia kwa hali gani? Maanake uchaguzi mpaka hivi sasa kwa mambo yanavyokwenda barani Afrika na ushawishi eh, wa uh, mataifa ya Afrika Mashariki, lakini vilevile ukiangalia ni kama vile kuna mivutano fulani hivi ndani ya jumuiya ya Afrika Mashariki, yuko katika nafasi labda ya kuchaguliwa. Ukiwasikiliza ukiwasikiliza baadhi ya viongozi kwa hawa Afrika Mashariki wengi wanaamini kwamba Raila Odinga kutokana na historia yake kutokana na nini atachagulika lakini mshindani wake ana, ana advantage ya kuzungumza lugha zaidi ya moja na kueleweka kwa upande wa Afrika Magharibi zaidi kuliko yeye anavyoeleweka sasa hii inaleta wasiwasi kwamba huenda Raila Odinga kama kampeni haitafanywa kwa kina aa, anaweza kuishia kutopata huo uongozi nani wa African Union. Kwa hiyo katika hali hiyo e, nadhani nayo itakwenda wanakwenda ku kuongeza nguvu, kupeana mikakati ya jinsi gani wakiwa na swala kubwa la kimataifa, jinsi ambavyo wamekuwa wakifanya. Lakini Kenya yenyewe kwa kweli imefanya kampeni ya kutosha? Huwezi kusema imempelekeza, imempa nguvu ya kutosha, imemsindikiza kwa kiwango cha kutosha, na mi naamini kwamba Raila si jina geni kwa bara la Afrika na, na wanaofanya ucha, uchaguzi huu hawatamweka kando. Bwana Njane, kwa upande wako wewe, unaliona suala hili linakwenda kuwa vipi? Yapi ambayo labda kwa, kwa wewe unayona e, yatakwenda kugubika mkutano huu wa viongozi hawa wa Umoja wa Afrika? Naam, asante uh, sana Idi Ligongo. Uh, mwanzo kabisa niruhusu niseme kwamba mkutano huu umekuwa ukisubiriwa kwa hamu na gamu, kwa sababu kuna masuala mengi ambayo yanatarajiwa kuchipuka katika mkutano huo, na utakumbuka mwanzo kabisa, kando na shughuli ambayo inatarajiwa zaidi kabisa, ni shughuli ya uteuzi ama uchaguzi wa mwenyekiti mpya wa tume ya umoja wa Afrika AUC hapo kesho. Kumekuwa na shughuli zingine ambazo zinazingira pengine mshikamano, hali ya usalama katika eneo hili la bara Afrika na vilevile, utakumbuka kwamba hasa kuna mataifa ambayo yamekuwa yakigubikwa na mizozo ama misukosuko ya kiusalama, hasa tukiangazia jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Vilevile kumekuwa mataifa kama vile taifa la Sudan ambalo limekuwa likigubikwa na mapambano dhidi ya wanajeshi ambao wamekuwa upande wa serikali na vilevile kundi la wasi la RSF. A, yote hayo yakitarajiwa kuzingira swala so zima la mikutano. Kumbuka kwamba marais wamekuwa na mkutano na viongozi wa nchi wamekuwa na mikutano tangia asubuhi, na vilevile kabla ya hapo kumekuwa na mkutano mwingine wa mawaziri wa mashauri ya nchi za kigeni ambao wamekuwa na mikutano, kwa hivyo masuala mengi ambayo yanagubika pengine, sio tu salama, vilevile vile miundo msingi, masuala mengine ya mshikamano, masuala yanayozingira pengine mabadiliko ya hali ya anga, miongoni mwa me masuala mengine, ndiyo hayo yanatarajiwa kuzungumziwa, lakini kuu nadhani ni shughuli ya kesho, kwa sababu uchaguzi wa mwenyekiti wa AUC ni muhimu zaidi, ukikumbuka kwamba ndiyo, kana kwamba ndiyo injini ya muungano wa Afrika na kwa hivyo hayote yanatarajiwa kuangaziwa kwa karibu. Aa, ni vipi pengine uchaguzi utakavyokuwa, ukifanywa ni yepi ambayo pengine wanatarajia kutekeleza chini ya uwenyekiti mpya ama mwenyekiti mpya wa AUC? Pengine ni um, mianya ipi inafaa kuzibwa? Marekani imezungumza hapo juzi kupitia kwa rais mpya. Je, ni mianya ipi ambayo inaachwa na inafaa kuzibwa kutokana na pengine tamko ala rais mpya na utawala wake. Namzungumzia rais Donald Trump. Ayote nadhani yatakuwa yakichipuza katika mkutano huo wa viongozi hawa wa muungano wa Afrika au kule Adis Ababa kule nchini Ethiopia. Ili kwa upande wako uh, Njane, unaona uh, Raila Odinga ana nafasi gani? Maanake tumemsikia pia vilevile Balile akieleza hili uchaguzi huu huui, ni uchaguzi ambao bila shaka wengi hawataki kusema pengine, e, kiongozi ama mgombea wa uchaguzi huu wa mwenyekiti wa AUC wa Kenya Raila Odinga ana nafasi ipi? Je, nafasi yake ni finyu au atatamba katika uchaguzi huo? Wengi hawataki kuzungumzia hili, lakini a, wengi wameonyesha, ama kumekuwa na hisia kinzani kuhusiana pengine nafasi yake, wengine wakisema kwamba nafasi ipo ya kuweza kuibuka mshindi, wengine wakisema kwamba kuna uh, matatizo ama changamoto nyingi ambazo huenda zikamzuia. Lakini uh, binafsi nadhani kwamba kuna masuala mengi ambayo yatakuwa akisubiri ama yakizingira uchaguzi huo mzima, hasa ni kuhusiana na anakotoka mgombea. Raila Odinga mwenyewe amekuwa akifanya kampeni zake ambazo zimekuwa zikiongozwa na ujumbe wa serikali ambao wamejitahidi zaidi kwa kuhakikisha kwamba wanaomba kura, wamezuru mataifa mbalimbali mbali, barani ya Afrika weza kwa kuhakikisha kwamba wanapata uunguaji mkono zaidi. Kuna wale ambao tayari wamejitokeza kimasomaso kuahidi kwamba wataunga mkono shughuli hiyo, na lakini linalojitokeza ni kwamba kunapofanyika uchaguzi kama huu huwa kuna mirengo tofauti ya upigaji kura, kwamba unakuta kwamba upande wa SADC, mataifa pengine ya Kiislam ama ya Kiarabu, pengine mataifa yaliyo chini ya jumuiya ya Afrika Mashariki, yanapiga kura kwa pamoja, na hayo yote yatakuwa yakitoa uamuzi wa mwisho kabisa ambao utaamua hatima ya Raila Odinga katika uchaguzi huo. Hapo jana tumeona muungano wa SADC, mataifa hayo Uh, yakiombwa ama ya yakimizwa kwa pamoja, mataifa kumi na sita wanachama waweze kupiga kura zao kwa pamoja kumuunga yule mgombea wa taifa la Madag Madagasi au kipenda Madagaskar. Uh, kumekuwa yule mgombea wa Jibuti. Mataifa yale yamekuwa ya Kiarabu yana desturi ya kuweza kumuunga mkono mmoja wao, lakini kuna suala hili la naibu ambaye pengine wengi wamekuwa wakishinikiza kwamba atoke katika mataifa yale ya Kiislamu. Kuna suala hili la vita ambavyo vimekuwa vikiendelea kule DRC Congo, ambapo utakumbuka kwamba uh, kumekuwa na masuala mengi ambayo yamekuwa akizingira Rwanda, ambaye amekuwa akilengwa zaidi chini ya Rais Paul Kagame, ambaye atakuwa ni mmoja wa wapiga kura, huenda akageuza uh, mambo pale. Afrika Kusini ambayo imekuwa pengine ikipigia debe A, pengine ikipinga kabisa vita ambavyo vimekuwa vikiendelea kule Palestina ikiungana na mataifa mengine pale ama pengine kuunga mataifa ambayo yamekuwa yakipinga mashambulizi dhidi ya Palestina. A, taifa hilo huenda likachukua mwelekeo tofauti katika upigaji wa kura. Utakumbuka kwamba Kenya uh, rais uh, Kenya imekuwa uh, ikiunga mkono uh, taifa la Israeli na Marekani katika makabiliano yale na kwa hivyo hilo pia huenda likakuwa na pengine uamuzi ambao pengine ukawa na athari kwa uchaguzi ule uh, wa hapo kesho. Lakini kwa kijumla, nahisi kwamba Raila Odinga na nafasi nzuri ya kuweza kuibuka mshindi katika uchaguzi ule, lakini masuala hayo nililoyataja, nadhani yatakuwa yakitoa mkondo tofauti ambayo itakuwa na hatma ya mwisho kabisa kwa au uchaguzi ule, na kuweza kuonyesha iwapo Raila Odinga ataibuka mshindi au la. Lakini hayo yote yalifanyika hapo awali. Kumbuka kwamba Kenya ilikuwa na mgombea Mina Mohamed, waziri wa kitambo hapo wa mashauri ya nchi za kigeni wakati huo, lakini licha ya kampeni ambazo zilikuwa zimepigwa, hakuweza pengine kuibuka mshindi na ndipo Musa Mahmat ama Musa Faki Mahmat ambaye anaondoka sasa hivi aliweza kuchaguliwa. Masuala ni mengi zaidi, lakini nafasi ipo. Masuala hayo tukisubiri tuone iwapo yataweza kumfikisha hadi utepeni Raila Odinga na kuibuka mshindi wa uchaguzi huo idi. Uh, njani tukibaki kwako wewe mwenyewe, tunafahamu kwamba wiki hii maswala mengi yameendelea kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo e, bado waasi wa, wa M23 wanaendelea kushikilia uh, mji wa Goma, mji mkuu wa jimbo la uh, Kivu Kaskazini, ambapo mapigano yanadaiwa kwamba yalifanyika pia juma hili hasa yakielekezwa kule e, upande wa kusini kuelekea jimbo la Kivu Kusini hasa kwenda e, kuchukua mji wa Bukavu, na tumeshuhudia vilevile viongozi wa kanisa e, kule Goma na kutoka Kinshasa wamekwenda moja kwa moja Goma kuzungumza na kundi hili la M23 ikiwa katika ile hali ya kuleta hali ya amani ndani ya mji wa Goma. Sasa, kwa jicho lako wewe la wanahabari, tukianzia kwako, unaona swala hili linakwenda kuwa vipi mgogoro huu, licha ya kwamba bado Rwanda imekuwa ikiendelea kushikilia kwamba haitasita kujilinda, na yenyewe imenyooshwa kidole kuwa kama vile ndio mzizi wa mgogoro huu kwa kuwa ili uh, Rwanda inasaidia kundi hili la mo ishirini na tatu na uh, hili kinachoibuka katika taifa lile la Jamhuri ya Kidemokrasia ni yani Kongo, ni kwamba sasa hivi wako katika njia panda na ni ile wanasema kwamba mazungumzo ya upatanishi ya songi mbele hayarudi nyuma, hayana pengine tofauti ambayo pengine ingekusudiwa kuweza ku a piga hatua na kuweza kupatanisha. Sababu ya hasa kusema hili ni kwamba ndio wale viongozi wa kanisa wamejitokeza kuweza kujaribu kudhibiti hali na kuweza kuhimiza amani, mshikamano, kuhimiza pengine lile kundi la M23 kuweza kuweka silaha chini na kuweza kushiriki meza ya mazungumzo. Lakini licha ya juhudi hizo, nadhani kwamba hilo limeweza kupiga hatua nyingine nyuma kwa sababu utakumbuka kwamba misimamo bado ni mikali, nikilenga taifa la Rwanda ambalo limekuwa likishutumiwa vikali kutokana na uh, kauli kwamba wao wamekuwa wakichangia pakubwa mzozo ule kwa kuunga mkono kundi hili la M ishirini na tatu, na kwa hivyo hilo linamaanisha kwamba msimamo huu mkali wa Rwanda kupitia kwa rais Paul Kagame, basi hilo linaonyesha kwamba pengine hilo litakwamisha hali zaidi ni kwamba yale mazungumzo ambayo pengine yatafanywa ya kukomesha uh, pengine ule mgogoro huenda yakakosa kuzaa matunda. Kumbuka kwamba uh, idi ni juma lililopita tu mwishoni mwa wikendi, ambapo kulikuwa na mkutano ambao uliandaliwa na viongozi wa jumuiya ya Afrika Mashariki, chini uh, wenyekiti wake rais wa Kenya hapa William Ruto, uh, kule nchini Tanzania na ni kwamba licha ya hayo tuliona bado kulikuwa na nyufa, hasa miongoni mwa wanaolengwa, kwa sababu utakumbuka kwamba ndiyo Paul Kagame, rais wa Rwanda, alikuwa pale, lakini Paul eh, Felix Tshisekedi mwenyewe hakujitokeza pale ilivyotarajiwa, na kwamba hilo lingesaidia pengine kupatanisha pande zote mbili hasimu. Mkutano huu umefanyika hii leo kule Addis Ababa nchini Ethiopia na ulitarajiwa kuweza kutafuta suluhu ya kudumu kuhusiana na mzozo ule, lakini Rais shishekedi mwenyewe hajakuwa pale, amekuwa nje ya nchi ama nje ya bara hili la Afrika, na alidokezwa kupitia vyombo vya habari kwamba ataungana na viongozi wengine hapo kesho katika ile shughuli ya uchaguzi wa mwenyekiti wa AUC. Kwa hivyo, hilo linamaanisha kwamba hawa bado hawako tayari kuingia katika meza ya mazungumzo na kupata suluhu ya kudumu. Rwanda Burundi yenyewe imejitokeza vile vile kimasomaso kusema kwamba huenda, uh, ikaingilia mzozo huu moja kwa moja, uh, taifa hili la Rwanda liki, likilengwa. Na hii ina maana kwamba huenda hali sasa isibaki ilivyo kwa sasa, kwa sababu huenda kukawa mabadiliko zaidi siku zinazokuja. Maafa yanaendelea, kwa hivyo upatanisho, suluhu bado liko mbali kuweza kuafikiwa. Tuje kuzungumzia swala ambalo bado linaendelea la mgogoro uh, wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kundi la M23 eh, bado linaendelea kushikilia mji wa Goma, na kumekuwepo na ripoti uh, mbalimbali katika juma hili kwamba uh, kundi hili la M23 linaelekea kusini mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa katika jimbo la Kivu Kusini, kwenda kuchukua mji wa Bukavu. Bado Rwanda inaendelea kunyoshewa vidole. Je, wewe ni lipi ambalo unaliona linaenda kuelekea katika uh, mgogoro huu, hata hasa ukizingatia kwamba hata viongozi uh, wa dini uh, hasa wa kanisa wamejitokeza kuzungumza na hili kundi la emu ishirini na tatu, licha ya kwamba serikali ya Kinshasa kusema yenyewe haitokwenda kwenye mazungumzo na waasi. Kwa kweli, uh, kuna maeneo ambayo mtu unaweza ukasema ukiwa na jirani mwenye roho ngumu wa kiwango hiki basi kunakuwa na tatizo kidogo kwa sababu yanayotokea DRC eh, ingekuwa DRC yenyewe ndo imesukuma majeshi ndani ya Rwanda, Rwanda isingefurahi kwamba yatokee. Eh, kuna kuna kuna nani nanii usuruhishi pale Rwanda, Angola, umekwenda Nairobi, Kenya, mpaka wamefika mahala sasa kwamba waunganishe yote hayo mawili lakini ukiangalia, eh, ripoti zinaonyesha E, mauzo ya, ya ya Rwanda ya ya dhahabu ya yanaongezeka, ingawa wenyewe wanasema kwamba, eh, wanakwenda kulinda usalama wa taifa lao kuhakikisha watu hawawezi kusogea kwenye mpaka wao, lakini ukiangalia kiwango cha kuuza dhahabu, wameuza mpaka dola bilioni moja nukta moja mwaka elfu mbili na ishirini na tatu wakati hawana hata shimo moja na dhahabu. Sasa haya mambo tukifika maada tukashindwa kuheshimu mipaka eti kwa sababu kule DRC, mali kila mtu akaingia achukue, nadhani hili ni tatizo na sasa, lakini hata DRC wenyewe wanapaswa kufika mahali sasa, wakajenga nchi, wakajenga nchi kwamba wakaanza kidogo kidogo kujenga shule, wakajenga miongo mingine hizo barabara. Wakati wa uongozi eh, wa kabila mtoto eh, kabila inaonekana alijaribu, alijitahidi kuituliza ile nchi watu wangu, ambacho haya yalikuwa yatokei okay. Lakini sasa yupo eh, huyu aliyempokea kijiti alipaswa kumtafuta, alifanyaje mpaka kulififisha hili kundi la M23. Yapo makundi mengi, sio M23 pekee yake pale. Eh, wiki iliyopita nimeandika makala na makundi chini ya makundi ishirini ambayo yanapigana actively, yanaungwa mkono na watu mbalimbali, lakini mbali. Mataifa ya nje ndiyo chanza kwa sababu Rwanda hana kiwanda cha kutengeneza Rwanda kuna mahala anapopata silaha na silaha hizo akazisamaa kazi... kwa waasi. Kwa hiyo mchawi wakati unamwangalia Rwanda si Rwanda, bali wale wakubwa ambao wanafaidika na madini ya Congo ambao wanazungumza kwenye majukwaa hawataki vita, kumbe wenyewe ndio wanaochochea kuni na kumwagia mafuta kwenye moto unaowaka njiani. Tumemsikia uh, Balile akizungumzia uh, swala la jumuia ya Afrika Mashariki. Je, wewe unaona uh, jumuia ya Afrika Mashariki inakwenda vipi, kwa hasa ukizingatia kwamba Burundi nayo imetoa matamshi ambayo yanaonekana kuna mvutano kati yake na taifa la Rwanda, na mataifa haya yote ni wanachama wa jumuia ya Afrika Mashariki. Wewe mwanahabari, unaliona hili linakwenda vipi na, Idi? Ndani ya nyumba kunapokuwa mzozo kati ya wale ndugu, kati ya baba mama, e, sidhani kama kutakuwa na amani katika ile nyumba. Kwa hivyo, hili suala la mzozo mpya ambao umejitokeza hasa kutoka kwa Burundi, ambaye sasa hivi inaonyeshia kidole cha lawama taifa lile la Rwanda, hii ina ishara tosha kwamba huenda nyufa zaidi zikajitokeza na suala hili lote limetokea kutokana na mzozo ambao unaendelea katika taifa lile la DRC. Na kwa hivyo wanapovutana hawa wawili, Burundi pamoja na Rwanda, hiyo inamaanisha kwamba uh, kutakuwa na msukosuko wa kisiasa na uongozi vilevile katika jumuia hii ya Afrika Mashariki kwa sababu wote ni wanachama <tune> Ungana nami Kennes Bwire Jumamosi saa moja na nusu jioni, Afrika Mashariki, kwa kipindi maalum Jarida, habari kuu za wiki zenye uchambuzi na udadisi, ili uelewe kwa urahisi zaidi matukio makuu duniani. Jarida kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Asanteni sana wanahabari wetu, washiriki wetu, kwa kuwa nasi hii leo e, tulikuwa naye Bwana Deodatus Balile ambaye yeye ni mwenyekiti wa jukwaa la wahariri nchini Tanzania na Joseph Njane ambaye yeye ni mwanahabari kutoka Radio Citizen ya kule nchini Kenya, ambapo tunaamini kabisa mambo yamekwenda vizuri e, katika kushughulikia e, yale masuala ambayo tulikuwa tunayazungumza kwa siku hii ya leo kutoka hapa Washington DC. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na ninasema asante kwa kuwa nami.