wararkii ugu dambeeyey ee doorashadaasi naga. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa. Leo juma mosi, yanakujia saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Naitwa Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia redio zetu wa shirika Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio huko nchini Kenya, na huko DRC tunasikika kupitia redio Butembo na redio program mjini Bunia. Katika matangazo ya leo, tutakuletea kipindi cha jarida ambacho kinaangazia matukio muhimu ya wiki yaliyotokea Marekani, Afrika na kwingineko duniani. Lakini kwanza tupate habari za dunia. Katibu mkuu wa Umoja wa Afrika Antonio Guterres Jumamosi amesema dola la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo liheshimiwe na kuepusha vita vya kikanda, katika mkutano wa Umoja wa Afrika siku moja baada ya wapiganaji wanaoungwa mkono na Rwanda Kadu na kuteka mji mkuu wa pili wa jimbo la DRC, huku shinikizo la kimataifa likiongezeka kwa Rwanda kuzuia mapigano mashariki mwa DRC. Mzozo huo ulitarajiwa kugubika mkutano uliofunguliwa mjini Addis Ababa. Rais wa Rwanda, Paul Kagame, alionekana akihudhuria mikutano katika mkutano huo, lakini rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Felix Chisekedi, hakuwepo katika mkutano huo wakati waasi wa, wa m 23 wakisonga mbele katika ardhi ya nchi yake, baada ya kulitumikia na kulitumia jeshi la Kongo baada ya kulitimua jeshi la Congo na kuteka mji wa Goma wa Kivu kaskazini mwezi uliopita, waasi wanaoungwa mkono na Rwanda walisonga mbele kwenda Kivu Kusini. Wakati huo huo, Umoja wa Ulaya EU Jumamosi umesema unatafakari kwa dharura njia ya kukabiliana na ongezeko la mvutano na linalotokana na mashambulizi ya waasi mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, baada ya vikosi vinavyoungwa mkono na Rwanda kuuteka mji mkuu wa pili, wakiwa wameshauteka mji wa Goma mwezi uliopita. Waasi wa M23 wamesonga, wamesunga mbele kusini na kushikilia uwanja wa ndege muhimu kabla ya kuandaa kuandamana bila upinzani Jumaa katika mji muhimu wa Bukavu, kwa mujibu wa vyanzo vya usalama na kibinadamu. Nimeshtushwa na habari za vikosi vya M 23 vinavyoungwa mkono na Rusia kuteka uwanja wa ndege wa Kavumu na kuingia Bukavu na kupuuza wito wa kimataifa wa kusitisha mapigano. Msemaji wa tume ya Ulaya Anuar El Anoi aliandika kwenye mtandao wa EU. EU kwa haraka inasema inatafakari njia zinazoweza kutumika dhidi ya harakati za M 23. Hamasi imewaachilia huru mateka wengine watatu Jumamosi kwa mabadilishano na wafungwa wa Kipalestina, huku sitisho la mapigano likielekezwa licha ya mivutano wa karibuni. Marekani, Marekani mwenye asili ya Israel, Sagui Dekel Chen mwenye umri wa miaka 36 mkazi wa Kibuts Nir Oz, kusini mwa Israel aliripotiwa kuchukuliwa mateka alipokabiliana na wanamgambo wa Hamas wakati wa shambulizi la kigaidi la Oktoba 7, 2023 kusini mwa Israel. Miezi miwili baada ya kukamatwa kwake, mkewe Avital alijifungua binti yao. Watatu alitolewa pia. Alikuwa ni Mrasia mwenye asili ya Israel, Sasha Trofanov mwenye umri wa miaka 29 pia kutoka Kibuts Nir Oz Alichukuliwa wakati wa shambulizi la Hamas pamoja na mama yake Yelena, bibi yake Irina Tati na mwenza wake Sapir Cohen, wanawake wote watatu walioachiliwa kwa makubaliano ya mateka. Mwezi mmoja baadaye, baba yake Vitali aliuawa katika shambulizi hilo, familia iliyehamia Israel kutoka Rusia miaka ishirini na mitano iliyopita. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Na habari ambazo zimepatikana hivi punde ni kwamba waziri wa mambo ya nje wa Jibuti Mahmud Ali Yusuf amechaguliwa kuwa mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika. Nafasi hiyo ilikuwa ikigombewa na wanasiasa mbalimbali mbali, akiwemo waziri mkuu wa zamani wa taifa la Kenya Bwana Raila Odinga. Tutaendelea kukupasha habari hii kadri matangazo yetu yanavyokwenda na katika mitandao yetu mbalimbali mbali ya kijamii pamoja na mtandao wetu. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski ametoa wito wa kuundwa kikosi cha pamoja cha kijeshi cha Umoja wa Ulaya, akisema bara hilo lazima lijitegemee huku kukiwa na tishio la kudumu kutoka kwa Rusia na kutokuwa na uhakika kuhusu uungwaji mkono wa Marekani, hali iliyoelezea kama kweli ukweli mpya. Lazima tujenge vikosi vya wanajeshi vya Ulaya ili mustakabali wa Ulaya utegemee watu wa Ulaya pekee na maamuzi kuhusu Ulaya yafanywe barani Ulaya, Zelenski amesema katika hotuba yake kwenye mkutano wa usalama wa Munich Februari 15, huku kukiwa na wasiwasi mjini Kiev na Brussels, kwamba wanaweza kutengwa katika juhudi za kukomesha uvamizi kamili wa Russia dhidi ya Ukraine na kusababisha makubaliano ya kuipendelea Moscow. Amerejea tena kwamba Ukraine na Ulaya lazima zihusishwe katika mazungumzo yoyote. Amesema Ukraine haitokubali kamwe mikataba ya nyuma ya migogoro hiyo inayohusu taifa hilo lakini haijashirikishwa. Rais wa Lebanon Joseph Auni ameapa kuwa adhibu wahusika wa shambulizi dhidi ya msafara wa walinda amani wa Umoja wa Mataifa, huku serikali ikipanga kufanya mkutano wa dharura Jumamosi. Umoja wa Mataifa na Lebanon zimelaani shambulizi la Ijumaa ambalo limefanyika wakati wafuasi wa Hezbollah kwa usiku wa pili wamefunga barabara na kueleze, kuelekea kwenye uwanja wa ndege pekee wa kimataifa nchini humo kutokana na uamuzi wa kuzuia ndege mbili za iran na uvamizi wa wanamgambo kwenye ngome ya pakistan umeua takribani wanajeshi wanne jumamosi afisa mwandamizi wa ujasusi wa jeshi amesema ikiwa ni shambulizi la karibuni zaidi katika mfululizo wa mashambulizi yanayolenga vikosi vya serikali zaidi ya watu elfu moja na mia sita wameuawa katika mashambulizi nchini pakistan katika mwaka 2024 mwaka mbaya zaidi katika kipindi cha takriban mwongo mmoja kwa mujibu wa kituo cha utafiti na mafunzo ya usalama cha Islamabad. Hili ni jarida la wikendi. Hujambo, asante sana kuchagua jarida la wikiendi, kipindi kinachoangazia habari kubwa duniani kote kipindi hiki kinaletwa kwa ushirikiano wa azam tv tanzania citizen tv kenya na sauti ya amerika voa mimi ni ivona kamuntu na mimi hapa ni idi ligongo nikikukaribisha nikiwa hapa makao makuu ya sauti ya amerika voa jijini washington dc Leo katika jarida la wiki tunaangalia Jumuiya ya Afrika ya Mashariki, mustakabali wake uko vipi wakati huu ambapo nchi wanachama baadhi yao zina mizozo ama migogoro ya wenyewe kwa wenyewe. Karibu na mimi, naitwa Nimrod Tabu kutoka runinga Citizen Nairobi, Kenya. Bila shaka, kama alivyotanguliza wenzangu, ni kwamba tuna mada nyingine muhimu ya kuzungumzia, mizozo ya mara kwa mara. Tunazungumzia mizozo kati ya mataifa yaliyoko Jumuiya ya Afrika Mashariki, DRC na Rwanda, Somalia na Kenya, na hatuwezi kusahau mgogoro na manung'uniko yanayoendelea katika taifa la Sudan Kusini. Kwa nini masuala haya yanazidi kusahaulika na kuzidi kuzua hali ya tumbo joto? Hebu tutazame taarifa ya mwenzetu kutoka shirika la VOA kabla ya kuanza mada yetu kikamilifu. Mzozo wa karibuni kabisa unahusisha mataifa wanachama Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC yakivutana kuhusu eneo la kaskazini mashariki mwa DRC kwa madai kwamba Rwanda inawasaidia waasi wa M23 wanaoshikilia mji wa Goma. Kabla ya hili, katika miaka ya karibuni, jumuiya ya afrika Mashariki EAC imekuwa na mivutano kadhaa ya kidiplomasia dhidi ya wanachama iliyofikia hadi hatua ya kufungia na mipaka. Kwanza kabisa, mimi nashukuru viongozi wa Afrika Mashariki kwa kuwa wamejaribu uwezekanavyo kuhakikisha kwamba usalama unaendelea katika nchi za Afrika Mashariki, hata kama tunaona kwamba hivi vikao havijazaa matunda yale ambayo tunayatarajia. Mimi, kulingana na mimi, ninadhani kuna hoja kama ine kwa nini hayajazaa matunda. Kwanza kabisa, malengo ya watu binafsi. Unaweza kukuta kwamba katika hizi nchi ambazo kumeendelea uh, vita Unaweza kuta ya kwamba viongozi wao wana malengo yao ya kibinafsi ya kisiasa ambayo wanataka kupitisha. Hiyo ni sababu ya kwanza, malengo ya watu binafsi. La pili ni uingiliaji wa, wa nchi za nje. Nchi za nje zimechangia pakubwa kwa sababu tunawajua uh, nchi za nje watu hao wao wanataka wa, wana malengo yao ya kibinafsi ambayo mojawapo ni rasilimali ya Afrika Mashariki. Kwa upande wake Kenya inakabiliana na vitisho vya usalama kutoka kwa kundi la kigaidi la Al Shabaab lenye makao yake nchini Somalia. Hivi karibuni kumekuwa na ripoti za utekaji nyara wa machifu wa Kenya uliofanywa na kundi hilo, hali inayoonyesha udhaifu wa mpaka wa Kenya na Somalia na changamoto za kukabiliana na ugaidi. Matukio haya yameibua wasiwasi kuhusu ufanisi wa mikakati ya kupambana na ugaidi nchini Kenya na umuhimu wa ushirikiano wa kikanda ili kukabiliana na tishio la Al-Shabab. Hawa machifu lazima warudi nyumbani, na hawa wakora na wagaidi na, wa, na wahuni tutapambana na wao. Novemba mwaka 2024 Rais Salva Kiir wa Sudan Kusini na Rais William Ruto wa Kenya Waliagiza kundi la wapatanishi kukutana tena na kutatua masuala yaliyosalia ndani ya wiki mbili kwa lengo la kufufua mchakato wa amani uliokwama. Makubaliano ya amani ya mwaka 2018 yaliyomaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe vya miaka mitano bado hayajatekelezwa kikamilifu, huku uchaguzi ukiairishwa hadi mwaka 2025. Uangalizi mpya kwa upatanishi unaoonyesha umuhimu wa kuleta utulivu Sudan Kusini katikati ya mivutano ya kisiasa na kikabila inayoendelea. Nchi jirani ya Sudan inakabiliwa na, na mapigano mapya na kusababisha mgogoro wa kibinadamu, huku maelfu wakikimbia machafuko. Kutokuwa na utulivu Sudan kuna athari kubwa kwa nchi jirani kama Sudan Kusini, ambako changamoto za mauzo ya nje ya nchi ya mafuta yameongezeka kutokana na changamoto za kiuchumi. Migogoro ya sasa imejaribu uwezo wa EAC kama chombo cha kuhamasisha amani na utulivu katika kanda. Hali ya usalama inayozidi kuzorota katika maeneo mbalimbali Afrika Mashariki inaonyesha haja ya juhudi za kina na za pamoja za kushughulikia mizizi ya migogoro katika eneo hili la Afrika Mashariki. Kuna ya hakuna ushirikiano wa wananchi wananchi wametupilia mbali uh, vya usalama chini, uh, chini ya Afrika Mashariki wanaonekana kama watu hawajali, yani liwalo liwe. Tumekuwa watu wa liwalo liwe yani, sisi hatujali. Kwa hivyo ninatoa wito kwa wananchi wa Afrika Mashariki tu, tuanze kushiriki katika kuhakikisha kwamba Afrika Mashariki tunapata usalama. Yesi na nchi wanachama lazima zipe kipaumbele mazungumzo ya kisiasa, ziongeze ushirikiano wa kikanda na kushirikiana na washirika wa kimataifa ili kuleta amani na maendeleo endelevu katika kanda. Hoba Abdi, Jarida la Wikendi. Nam kujadili mjadala huu hapa studio tumemwalika Balozi Omari Mjenga, yeye ni mwanadiplomasia lakini ni mtendaji mkuu wa kituo cha sera za kimataifa Afrika yaani CIP Afrika. Karibu sana balusi. Nashukuru sana pamoja. Pia kutoka Nairobi, Kenya, tumemwalika Francis Maina, yeye ni mtaalamu wa maswala ya usalama. Karibu sana Francis. Ukanda huo wa jumuiya ya Afrika Mashariki unakumbwa na migogoro kila kukicha, shida iko wapi? Uh, kwa Afrika Mashariki na eneo la maziwa makuu ambayo yote yanapakana. Ni kweli kumekuwa na matatizo muda mrefu sana. Na sasa hivi tukizungumzia Afrika Mashariki tunaingiza na Somalia, mwanachama mpya. Tunazungumzia mgogoro wa Kongo, DRC, Mashariki mwa Kongo. Tunazungumzia mgogoro uliopo Sudani ya Kusini. Tunazungumzia mgogoro uliopo kwa wenzetu Uganda, bado wana matatizo. Wenzetu Rwanda wana matatizo mm, mm, mm. Wenzetu Burundi wana matatizo. Tatizo sasa ukitizama um, the root cause, yani chanzo au mzizi wa migogoro hii, moja kabisa ni kutafuta power, madaraka. Eh, unakuta kwa mfano Sudani ya Kusini ni masuala ya kung'ang'aniana nani awe raisi nani awe nani. Kwa hiyo utakuta zinazozozana pale ni zile koo, na Somalia hivyo hivyo. Lakini ukija uh, Rwanda, Burundi, historia ya mgogoro wake ni hiyo hiyo ya kutizama uh, Mhutu na Mtusi, wakati ukitizama kwa uhalisia, kwa mfano kabila la Kitusi na Wahutu na Watwa ambao ni wachache sana hmm. wapo pia Burundi. Burundi. Lakini hakuna kabila kama vile unavyoweza kusema mimi Mpare mm. linaitwa watusi watusi wanaongea kitusi mm. hakuna nane. na hakuna wahutu wanaongea kihutu mm. wote wanaongea Kinyarwanda eh? kwa hiyo kimsingi ile ile ni, ni, ni, ni ukoo mmoja eh? kwa mfano sisi kwa Wapare unasikia kuna Mpare wa Same, kuna Mpare wa Ugweno, kuna Mpare wa Mwanga, lakini wote ni Wapare unasikia kuna mchaga wa Machame, Marangu, lakini wote ni wachaga wanazungumza Kichaga. Kwa hiyo ukiangalia pale ni swala nani ameshika madaraka, ndio historia inavyoonyesha. Asante <tipatikana> <tipatikana> uh, sana uh, balozi uh, Omar kwa mchanganuo huo uh, mimi moja kwa moja nielekee kule uh, nchini Kenya kwa bwana Francis. Bwana Francis uh, tunaona kwamba jumuiya hii mpaka hivi sasa ina mambo mengi tu ambayo Uh, bado hayajakamilika katika itifaki uh, yake e, kuwa kama ile ya mwaka 1977 iliyovunjika mwaka huo wa 77. Sasa kwa mazingira ambayo yapo hivi sasa, e, tukiangalia Kongo na Rwanda, tukiangalia vilevile vile Rwanda na Burundi, maana tusisahau pia kuna kama mvutano hapa mpaka kufikia hatua ya kufunga mpaka. Hata Uganda iliwahi kufunga mpaka uh, na Rwanda, Kenya na Somalia. Hivi sasa kweli Malengo ya Jumuiya ya Afrika Mashariki yanaweza yakafikiwa kwa mazingira haya. Shida ya Afrika Mashariki ya kwanza ni uongozi duni. Ukianzia nchi ya Sudan Kusini, walipewa madaraka ya kujiongoza, lakini badala ya wasomi na wale watu ambao wa wana elimu wapewe manufaa ya kuongoza wananchi. Wale watu wa kupigana vita, wanajeshi wa mstuni wakakuja wakashukua nchi, wameongoza nchi ya South Sudan kimustuni. Ni kile kitu uko naye na buduki ile uko naye. Sudani ya Kusini haina shida ya kuwa te ni ukabila ama nini? Shida ile iko, ni wanajeshi walichukua uongozi, badala ya wananchi wapewe uhuru yao ya kujiongoza kama Sudan, wa, Sudan Kusini ingesimamiwa na mataifa ya dunia kuwe na uchaguzi huru, wachague wa wa watu wao ambao wa wa ni wasomi na ni watu ambao wa wameaminika kila mahali, tunaweza pata njia mwafaka ya kuingiza South Sudan kwa maendeleo ya nchi. Wana rutuba, wana madini, wana, wana mafuta, wana kila kitu. Kwa hivyo Sudani shida yao ni hiyo nchi ya Somalia shida yao ni ambayo inastua watu sana, kwa sababu ni watu waongea lugha moja, wako na maklani mingi, kila mtu anataka kuongoza Mogadishu. Sasa unakuta sasa, kama saa hizi, wale wako ng'ambo wanapinga wale wako Mogadishu, na wale wako ng'ambo wakikuja, mwaka wao wakuwa rais waongoze wale wengine, wanaenda ng'ambo UAE wanaenda taki, wanaenda Britain, wanaenda wapi, wanaanza kupiga wale wengine. Hii ni nchi ambao sijui wat, watafanyiwa nini. Wajue nchi yao maisha yao ni yao. Ukienda jambo la DRC Congo, Congo ni shida ambao ilianza mwaka wa 61 wakati wa Beljiji, waliua Patrice Rumumba, na Rumumba sikuwa nimezaliwa, nizaliwa mwaka ule uliofuata. Lumumba alikuwa na maono ya kushikanisha Afrika mzima ili madini yote ya Afrika iwe inaenda kama kitu kimoja, lakini watu wa Ubelgiji na wa CIA wakaona mzuri wa igawe. Tangu saa hiyo, mwambutu ametumia upande huo kupiganisha watu ili azoe madini. Vita ya huko siati ni makabila ni madini. Na Francis, pengine kwa kufululiza tu, kuhusiana na jumuiya hii ya Afrika Mashariki kwa sababu mataifa umeyazungumzia yana mizozo na yako ndani ya jumuiya ya Afrika Mashariki. Kando na wananchi ambao wanahusika mara nyingi katika mapigano na walinda usalama na kadhalika, dhana tunayopata ni kwamba viongozi katika mataifa haya pia hawajishughulishi kikamilifu katika masuala ya amani. Hiyo inamaanisha nini katika mienendo yao? Ukiangalia sasa hivi mataifa utakuta kuna marais ambao hawaheshimu wenzao. Sasa inamaanisha nini kuhusiana na mwenendo mienendo yao kama viongozi wa taifa na mwenendo wa jumuiya ya Afrika Mashariki? Ile shida tunayo uongozini bara ya Afrika Mashariki ni kuwa na viongozi wanataka kuabiwa vile wanataka kusikia, na ile jambo ambayo ina dhurumu wa Afrika Mashariki ni kukaa na mtu kumwambii ako na ma, matope kwa macho, anataka umwambie ni sun, ni glasses amevaa. Vile mimi ningesema nchi ya Afrika Mashariki, jumuiya ya Afrika Mashariki igeketi iandike machinda yao wajaniliane mwafaka openly, waseme shida yetu ya Kenya na Uganda ni ya Tanzania ni ya Kongo ni ya Burundi ni ya Rwanda, ni kwa sababu unakuta wanakutana tutume jeshi watu elfu tano wanatumwa, after six months wanarudi pale pale shida ilianza, kwa sababu hawaangalii hii shida iko wapi. Shida ya Kongo mashariki ni iko na watu wengi sana, wanataka kumiliki mali ya ardhi ya Rwanda ya Kongo mashariki ipelekwe China, mm -hmm, wengine wapeleke Romania. Sasa marais wengi wanakulia hapo katikati, kila mtu ako na mkono yake kwa mandini na, yule mwingine ako na mkono yake kwa dhahabu. Zui hapo kidogo, Bwana Fransi. Lakini kwa sasa mtazamaji, tunapunga unyunyu kidogo, tunakwenda mapumzikoni. Tunarejea hivi punde na mazungumzo mengi zaidi kuhusiana na mizozo iliyoko ndani ya Jumuiya ya Afrika Mashariki. shaka tunaangazia mizozo iliyoko katika baadhi ya mataifa katika Jumuiya ya Afrika Mashariki tukianzia Sudan Kusini na tunaangazia uh, kini cha mzozo. Sasa ni kwamba Sudan Kusini ilipata uhuru wake mwezi wa Julai mwaka 2011 na 2012 ikawa nchi huru kabisa, wakipendisha bendera yao na wananchi kusherekea. Nakumbuka nikiwa mmoja wa wanahabari walikuwa nchini Sudan, matamanio yakiwa mengi na vile vile wananchi wakitumai kwamba kutakuwa na mwelekeo mzuri lakini chama tawala kilicholeta uhuru kilianza kushuhudia migawanyiko wa punde tu baada ya hapo, misukosuko ikianza na Disemba ya mwaka elfu mbili kumi na tatu malumbano yakazidi ya kati ya rais Salva Kiir na naibu wake Riek Machar na hatimaye kukawa na mzozo ambao uliweza kuchacha na kupelekea mauaji ya watu wengi. Tubakie huko, huko Sudan Kusini tukifululiza maswala ya hali tete ambayo inashuhudiwa kwa sasa hivi. Inasemekana kwamba mtu mmoja kati ya watatu ni mkimbizi katika taifa hilo baada ya kufurushwa kutokana na mapigano. Isitoshe, watu milioni nne wamelazimika mpaka kufikia sasa kuhama makwao kwa sababu ya hali tete ambayo inaendelea. Milioni mbili nukta tatu ya watu wametorokea nchi jirani na milioni moja nukta nane wamekwama Sudan Kusini, hawana amani ila hawana pakwenda kwa sababu ya njia moja au nyingine, changamoto zinazoendelea. Hem, tuangalie DRC, uh, mzozo ambao ulioko na kiini chake tunafahamu cha hivi punde zaidi ni kwamba wapiganaji wa M23 walivamia mji wa Goma kuanzia Januari mwaka 2025 na kuzidi ya hayo kutaka kuingia katika maeneo mengine. Wapiganaji pia wameteka maeneo kwa mfano ya Sake na vilevile vile Minova. Aidha, M23 ilidai itasitisha kwa muda mapigano kufikia Februari 4, lakini bila shaka makubaliano hayo e, yaliingia Doha na kwa sasa hivi bado mvutano unaendelea na kuhusisha taifa la DRC wapiganaji pamoja na taifa la Rwanda. Mengi zaidi Malumbano eh, ya kimaeneo sasa yanaonekana kutokana na vita hivi ambavyo vinaendelea DRC. Mapigano ya DRC yameanza kuchukua mkondo tofauti kwa sababu walinda amani kumi na nne wa Afrika Kusini na wengine watatu wa Malawi wameuawa kutokana na mapigano hayo, jambo ambalo limepelekea Rwanda kuishitumu Afrika Kusini kwa kuendelea kuchochea machafuko, Afrika Kusini ikiwa na msimamo wake kuhusiana na malumbano ambayo yamekuwa yakiendelea katika mzozo wa DRC. Hao ni mafupi tu, lakini kwa sasa hem, tusikilize sauti za wanajumuia Afrika Mashariki kuhusiana na mizozo iliyokuwa katika jumuia hii. Uh, nadhani kuna ubinafsi ndani yake, yaani kuna viongozi ambao wako na ubinafsi. Kwa mfano, vita ikiendelea, kuna watu wanafaidika ndani ya vita. Sasa kitu ambacho nafikiria ni kwamba kuna viongozi ambaye wanachochea hizi migogoro ili wao wafaidike kibinafsi. Nchi za Afrika Mashariki zafaa kuanza kuzingatia usalama wa nchi zao hasa hasa katika tuwezi ongelea tu usalama wa kivita, bali kuna usalama kiuchumi, usalama like maisha ya watu wao. Wazingatie kwanza, je, watu wao wameridhika maisha ambao wanaishi? Ah, tukiangalia Sudani ya kusini amba kabla, kabla ilikuwa Sudani ya jumla, lakini baadaye wakatenganisha waka yani wakaamua waka kwamba kuwepo na Sudani ya kusini alafu na Sudani ya, ya nyingine ile iliyokuwa ili, ili awali lakini hizo shida zote zilitokana na kutokubaliana katika masuala ya kisiasa. Kwa hivyo masuala ya kisiasa ni swala kuu, ni swala kubwa ambalo watu wanapigania ili mimi, ni kiongozi wa, huku, mimi ni kiongozi wa huku, kwa sababu ya masilahi yao ya kibinafsi. Hiyo shida imeletea ime watu matatizo mengi katika hizi nchi kuendelea katika mizozo. Hata tukiangalia kwenye diara Congo, mimi kwangu minaangalia kwamba kuna shida fulani huko za kisiasa ambazo zimejitokeza. Uh, mweshimua balozi wote, uh, nirejee kwako uh, migogoro hii inaendelea kikanda, wakati ambapo Waafrika wakiwa na matamanio kuona United States of Africa. Nini kifanyike kufika huko sasa? African Union au Umoja wa Afrika umeandaa, una kanda zake kama SADC, East Africa, IGAD, Comesa yeah, ambazo tuliamini kwamba tukianza kuungana Afrika Mashariki tukawa kitu kimoja, inakuwa ni rahisi kuungana na wengine kuelekea umoja wa Afrika. Kikubwa kama ninavyosema, viongozi wetu wamejawa na ubinafsi, na sidhani kama wanatafuta uongozi kwa ajili ya wananchi; wanatafuta uongozi kwa ajili ya manufaa yao. Sasa tunapofikia katika hatua hii, sidhani kwamba huo umoja wa Afrika kwamba njia iko nyeupe mimi nadhani lengo liko mbali sana kutoka tulipo sisi. Kwa hiyo tuanze na viongozi kwanza. Tuanze na viongozi. Na kushukuru sana Balozi Mjengwa kwa kushiriki pamoja nasi, lakini vile vile Francis Maina kwa kushiriki pamoja nasi, wenzangu kwenye kuendesha hichi kipindi. Alikuwa ni Nimrod Tambu wa Citizen TV, akiwa Nairobi, Kenya, Indi Ligongo akiwa Voice of America pale Washington DC. Na mimi Ivona kama mtu wa Azam TV nikiwa hapa Dar es Salaam, Tanzania hadi wakati mwingine nikutakie siku njema. Asante sana. Basi ulikuwa hilo unasikiliza jarida la wikendi, na kabla ya kukamilisha matangazo haya ni kusomee muhtasari wa habari. Katibu mkuu wa Umoja wa Afrika Antonio Guterres Jumamosi amesema dola ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iheshimiwe na kuepusha vita vya kikanda, katika mkutano wa Umoja wa Afrika siku moja baada ya wapiganaji wanaoungwa mkono na Rwanda kuteka mji mkuu wa jimbo la DRC mji wa Goma na hivi sasa habari zinaelezwa kwamba wanashikilia uwanja wa ndege wa Bukavu. Hamasi imewaachilia huru mateka wengine watatu Jumamosi kwa mabadiliko na ya wafungwa wa Kipalestina, huku sitisho la mapigano likitekelezwa e licha ya mivutano ya hivi karibuni. Marekani mwenye asili ya Israel Segui Dekel mwenye umri wa miaka 36 ameachiliwa Rais wa Ukraini Volodymyr Zelenski ametoa wito wa kuundwa kikosi cha pamoja cha kijeshi cha Umoja wa Ulaya akisema bara hilo lazima lijitegemee huku kukiwa na tishio la kudumu kwa Rusia. Na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Nduimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.