ni siku nyingine tena ya Jumatatu hii eh, ambayo tunakualika katika matangazo ya VOA Express zikiwa siku kumi na saba zimekwisha kwenda. Usifikirie tu kwamba leo ni tarehe kumi na saba. Aa, fikiria kwamba siku kumi na saba zimekatika mm -hmm. za mwezi wa pili, na ukumbuke pia mwezi wa pili mm -hmm. kwa kawaida unakuwa ni mwezi mfupi Jiandae kwa, kwa mwezi wa tatu. Mi naitwa Idi Ligongo. <laughs> <laughs> naitwa Mkamiti Kibayasi. Basi pamoja tunakukaribisha katika VOA Express dakika thelathini hizi ambazo zinaambatana na burudani ya muziki pamoja na habari za kimataifa. Vilevile tutakuwa na kipengele kile cha barazani, ambacho tunakushirikisha wewe msikilizaji, kutoa maoni yako moja kwa moja hapa studio yetu. Na barazani tumekuuliza kupitia Facebook, je, unaona kuna umuhimu wa kuelimisha vijana na mashuleni kuhusu afya uzazi wa mpango? Naam. Na unajua kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo e, hasa eneo la mashariki, mambo mengi yanaendelea kule. Waasi wa M23 e, bado wanafanya harakati zao, hali bado ni tete, mustakabali wa maisha ya kila siku ya watu umekuwa ni mgumu. Tutaangazia hali ikoje katika mji wa Bukavu haswa pia tutapata ushauri kutoka kule nchini Kenya kwa kijana Robert ambaye anawashauri vijana wenzie kuwa makini na mapenzi ya mitandaoni, na kikubwa zaidi pale wanapoanza kutafuta a, mikopo ya kuanza ajira zao za kujikimu kimaisha, basi wawe makini na zile taasisi ambazo wanaenda kuomba mikopo, ziwe ni taasisi ambazo zinafahamika na zenye uhakika. Tutakujuza hivi punde. Basi moja kwa moja tuanzie kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ambapo kundi la uwasi la M23 eh, likiwa chini ya ule muungano wa vyama vingi tu ama taasisi nyingi tu ambazo zinaipinga serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Eh, M23 kuanzia siku ya jana eh, wanaelezwa walifika na kushikilia pia mji wa Bukavu. E, mji wa pili kwa ukubwa huu e, katika ukanda ule wa mashariki, lakini mji huu upo katika jimbo la Kivu Kusini. Mara baada ya ule mji mkubwa wa Kivu Kaskazini yaani Goma kuchukuliwa, e, harakati zimeendelea kuwa tena huko maeneo ya kusini. Japokuwa hali imekuwa hivyo, picha mbalimbali za video zilionyesha matukio tofauti tofauti, baadhi ikionyesha vijana kushangilia. E, wale wanamgambo wa M23 walipokuwa wanaingia katika eneo hilo. Lakini e, hayo yakiendelea, Umoja wa Afrika bado unaendelea kukemea e, uwasi huo e, kwa kuwa Congo inatawaliwa kisheria na ina serikali basi e, haipaswi makundi yenye silaha kuchukua udhibiti wa maeneo kadha wa kadha. Sasa kutaka kufahamu nini kinaendelea mjini Goma, e, kwa yale ambayo yapo hivi sasa tunaongea na Eh, Hortense Zabona. Hortense, labda tueleze kwa vijana sasa hivi hali ikoje, na shughuli zao za kawaida za kila siku za kujitafutia riziki ama chochote kitu, hali ikoje hapo Bukavu? Asante sana. Hapa Bukavu tunapatikana katika hali ya wasiwasi, tulikuwa tukipatikana, tulikuwa tukibakia mwa nyumba tangu jana, lakini kwa siku ya leo tumeona tumetoka nje Uh, duka zimoja zimoja zimefungua na zingine zimekutana vitu zao kuporwa. wa watu wengi sana wanaikaa, wakiangalia ni hali gani itatokea kesho, kwa sababu wengine wanaikala wanasema, yawezekana tena wasikie mlio ya, ya risasi leo ama wa, kwa wakati ambao utakaokuja baadaye na hebu tupe picha kamili, kwa upande wa serikali inawaeleza nini nyinyi, uh, wananchi juu ya hali hii ambayo inaendelea, ama uh, hali ni kimya tu? Hali iko kimya sana kwa sababu hata government yetu ya, ya, ya Kivu Kusini haijasema hata neno moja kulingana na kui, kuiteka mji wa Bukavu. Tunaisubiri tuangalie kama kishasa ayo itaweza kusema hata neno moja, lakini tuna wasiwasi sana, kwa sababu tangu siku ya jana hatujasikia kitu, na hata kuambia watu kama watoke okay nje ni ao watu wa, wa m ishirini na tatu ndio wanaambia watu mnaweza mkatembea, mnaweza mkapatikana nje, lakini itiku, itiku, uh, utiku tuwakutane nje kwa hiyo wanawambia ni nyinyi mnaweza mkatoka nje majira ya mchana lakini usiku msitoke nje. Sasa tumalizie kwa kutufahamisha eh, hali eh, halisi kile ambacho mnatarajia kukiona katika siku mbili hizi tatu ni nini? Mmeamua kwamba mtaendelea kubaki ndani majumbani au kuna mkakati ambao labda mnawashirikisha hawa imu ishirini na tatu kwa ajili ya kufanya shughuli zenu za kila siku? Ha, mpaka hapa hatuna hatuna uhakika kulingana na hali kuboreshwa, kwa sababu hata on ishirini na tatu hawajasema hata neno, ila hawajawahi hata kutuambia eti hali itakuwa bora kwa siku zijazo, lakini tumesikia tu wakisema mnaweza mkatoka nje, mnaweza mkatembea, ila ikishafika saa kumi na, saa, saa kumi na mbili jioni mtu akipatikane nje, na ndiyo maana tunaikaa tu tuna subiri na sisi tuone, tunajiuliza ni, ni siku gani hali itakuwa shwari. Asante ah, sana Hotensi Zabona kwa kutueleza hayo eh, hatu, Hotensi anazungumza moja kwa moja kutoka ah, mji wa Bukavu ambao nao eh, umechukuliwa na kundi la emu ishirini na tatu na kama alivyoeleza hali bado ni tete. Basi tutaendelea kusikiliza kile ambacho kinaendelea na Hotensi, pengine ah, kwenye matangazo yetu mengine tutakushirikisha ili kutupatisha kile kinachoendelea. Eh, twende kwenye burudani ya muziki eh, dj Viruska eh, Basi kinatufanya tuamie kwenye kipengele cha pili cha VOA mm -hmm Express, kujua nini kile ambacho kinaendelea moja kwa moja. Basi tunaelekea katika ardhi ya Kenya, huko uh, kwenye kaunti ya Turkana, ambapo inaelezwa kwamba kuna uhaba wa waalimu. Na uhaba huo wa waalimu unatokana vipi? Ni kwamba waalimu katika kaunti uh, hiyo wanahamishwa na kupelekwa nje katika kaunti zingine, lakini hawaajiri tena au hawapatiwi walimu katika kaunti hiyo ambapo wameondolewa na kuleta tatizo la uhaba wa walimu. Na swala hili linapotokea wanafunzi wanakuwa wanapata changamoto nyingi sana katika masomo yao, kwani vile ambavyo wanatarajia wataelimishwa haiendi hivyo na kujikuta kwamba wakati mwingine wanashindwa hata kwenda mashuleni, kwa sababu wanaingia darasani, lakini mwalimu hatokei, hakuna mwalimu wa kufundisha hilo somo. Na sio wanafunzi tu, hali kadhalika wazazi pia wanaathirika, kwa sababu wenyewe ndio walipaji wakuu wa ada za watoto wao, lakini ada inakuwa inapotea bila wanafunzi kupata kile ambacho wanatarajia kukipata kutoka mashuleni. Nimezungumza na mwanafunzi Edi, ambaye anaelezea changamoto anazopitia. hali kama hii inapotokea, walimu wanapogoma ama waadhiri wanapogoma, sisi kama wanafunzi, jambo la kwanza, masomo ambayo tulikuwa tunasoma ama zile labda tuseme, tulikuwa tumesongesha kiwango fulani cha masomo, alafu unapata ghafla binfu walimu wanaingia kwenye mgomo inabidi sisi sasa tunaambiwa tufunganye virago turudi nyumbani, na tukirudi nyumbani hapo, inamaanisha kuwa tumeathirika pakubwa, kwa sababu yale masomo ilikuwa inafaa labda tutimize ama tukave kwa ule wakati, inabidi sasa tunarudi nyuma, ambapo basi kama hata ulikuwa umeshika labda kitu fulani ama ulikuwa umeshika somo, eh, somo fulani vizuri, inabidi unarudi nyuma katika somo hilo. Jambo la pili, wazazi wana ni wakati mgumu sana kila pande yote ili kupata ile labda tunaweza tunasema karo ya shule, kwa sababu sasa hivi unapata mzazi alikuwa amejitahidi mahali fulani, amelipa ile karo lakini, sasa na ghafla bini, unaambiwa kuwa walimu labda wamegoma, inabidi sasa turudi nyumbani. Na tukirudi nyumbani, kila kipindi ambacho ilikuwa inafaa tuseme, kwa sababu tunaenda na ile kitu inaitwa semesters. Kuna ile first semester, second semester. Kwa hivyo tuseme walimu wa kigoma na ilikuwa inafaa tuseme ile first semester ama muhula wa kwanza inabidi sasa huo muhula utaenda hivyo na ile karo ambayo sasa walimu uh, ile karo ambayo wazazi walikuwa wametulipia inabidi inaenda hivyo. Tukirudi labda kama mgomo umeisha, ndipo sasa tunaambiwa kwamba itabidi urudi na karo ya muhula wa pili. Je, yeah, ungependa serikali ifanye nini ili kuhakikisha inazuia tatizo hili la walimu kuto kuingia madarasani, mm -hmm, na kuwapa wanafunzi kile ambacho wanastahili kukipata. Na jambo la kwanza, serikali ndiyo inayo dawa ya kusuluhisha ili jambo la walimu wetu ama waadhiri kukoma katika shule zetu, na ambapo serikali inafaa ihakikishe kwamba inajali maslahi yao kwanza, kwa sababu hao walimu wetu bado ni wazazi, hao walimu wetu bado wako na majukumu ambayo inafaa watimize kimaisha. Ni mwanafunzi Edi kutoka huko nchini Kenya akizungumza na VOA Express. Msikilizaji, basi kaa tayari kupata habari muhimu za kimataifa. Katika habari za dunia, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio Alikuwa nchini Saudi Arabia leo Jumatatu kama sehemu ya ziara ya eneo hilo ambayo inajumuisha kulenga usitishaji mapigano kati ya Israel na Hamas. Rubio alitarajia kukutana na mwanamfalme wa Saudi Arabia Mohammed bin Salman huku kukiwa na upinzani kutoka Saudi Arabia na mataifa mengine ya Kiarabu kuhusu pendekezo la rais wa Marekani Donald Trump la kuwaondoa Wapalestina kutoka Gaza. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron anatarajiwa kuwa mwenyeji wa kundi la viongozi wa Ulaya kwa ajili ya mazungumzo leo Jumatatu yanayolenga hali nchini Ukraini, huku kukiwa na mabadiliko katika mwelekeo wa Marekani kuhusu mzozo, pamoja na mapendekezo ya maafisa wa Marekani kwamba Ulaya haitakuwa na jukumu katika mazungumzo ya amani. Miongoni mwa wale wanaotarajiwa kuhudhuria ni viongozi kutoka Uingereza, Ujerumani, Italia, Poland, Uhispania, Uholanzi na Denmark. Mkuu wa NATO Mark Rutte, rais wa baraza la usalama Antonio Costa na rais wa tume ya Ulaya Ursula von der Leyen pia walitarajiwa kushiriki. Shambulizi la wanamgambo katika kambi ya kijeshi limewaua wanajeshi sita kaskazini mwa Benin, ambako wanajeshi wa serikali wanajaribu kuzuia mashambulizi ya mpakani yanayofanywa na makundi yenye silaha itikadi kali ya Kiislamu. Msemaji wa jeshi amesema shambulizi lisilotarajiwa la Jumamosi pia limesababisha vifo vya wanamgambo 17. Msemaji Ebeneza Hornfoga ameliambia shirika la habari la Reuters Jumapili jioni bila kutoa maelezo zaidi. Jengo moja lililoanguka katika mji mkuu wa Misri liliua watu kumi na kuwajeruhi wengine wanane leo Jumatatu, huku wengine kadhaa wakiaminiwa kufukiwa chini ya vifusi, vyombo vya habari vya serikali vimeripoti magari ya kubeba wagonjwa yalipelekwa kwenye eneo la tukio katika makazi ya watu wa daraja la wafanyakazi huko Kerdasa, ambako timu za ulinzi wa raia ziliwatafuta watu wanaodhaniwa wamefunikwa chini ya vifusi, kulingana na gazeti la Alab alyum walioshuhudia tukio hilo waliliambia shirika la habari la serikali kwamba mlipuko wa mitungi ya gesi ulisababisha kuanguka kwa jengo hilo, na uchunguzi wa polisi unaendelea. <mucho> Utaniwawe. Haya basi, ni sunina Otile Brown, moja kati ya wasanii ambao mi na wakubali sana Otile. mm. anafanya vizuri japokuwa mm -hmm. <laughs> Inabidi ule utawala wake ama uongozi wake mm -hmm. E, au ile timu yake inabidi ijipange vizuri, maanake anatengeneza nyimbo kali, lakini hatusui vile inavyotakiwa kutusuliwa. Ushanielewa? mm -hmm. E, hapo nishakuelewa <laughs> Haya basi, sasa hivi turudi tena katika swali la barazani. Kwenye kipengele hiki cha barazani tumekuuliza una maoni unaona kuna umuhimu wa kuelimisha vijana mashuleni kuhusu afya ya uzazi wa mpango kama tulivyosema hapo awali. mm -hmm. M, wasikilizaji wametiririka mm -hmm. na wapo tayari kabisa kutoa mtazamo wao no. Tayari tunaye mmoja katika laini ya simu. Basi karibu msikilizaji, tutambulishe jina lako na unapiga simu kutoka wapi, kisha tunakaribisha mtazamo wako kuhusiana na barazani kwa wakati huo. Aa, kwa majina naitwa Eliud Nande kutoka Saksiti Sumbawanga. Aa, mimi moja kwa moja kwenye maada ambayo ipo mezani. Aa, kuna faida kubwa na ni muhimu sana kuwaelimisha vijana kuhusu afya ya uzazi kwa sababu vijana wengi wanapokuwa katika makuzi, hata katika mazingira ya shuleni. Aa, ni vema wakafundishwa ni namna gani wanaweza wakajua, yaani, wakapata elimu kuhusiana na maswala ya uzazi, afya ya uzazi kwa ujumla, ili baadaye hata pengine wanaweza wakawa pengine mabalozi kwa watu wengine, ili watu waweze kujikinga na matatizo yanaweza kutokea katika swala la uzazi. Kwa hiyo moja kwa moja mimi nakubali kwamba kuna faida na ni muhimu sana kuweza kuwafundisha vijana elimu kuhusiana na afya ya uzazi. Naam, asante sana msikilizaji wetu kwa maoni yako hayo. Basi tukimalizana na msikilizaji huyo kwenye line ya simu, tuangazie hawa ambao wametuandikia eh, kupitia ukurasa wetu wa Facebook mi nataka kusema Facebook ulimi au una mfupa <laughs> naanza naye Musa Zuberi Kabumaye, anasema anapatikana kule Chanika, eh, Dar es Salaam, Tanzania. Kiukweli iko haja ya kuelimisha vijana mashuleni kuhusu afya ya uzazi wa mpango, maana akili ya mwanadamu hasa mdogo hujengwa kuanzia shuleni. Na ili la uzazi wa mpango ni vyema ikatolewa huko mashuleni ili kuwaweka watoto kiakili na kimtazamo. Saloma anasema umuhimu upo, tena upo wa kutosha, kwa sababu ndio njia ya maisha, nikimaanisha yupo anakuwa hivyo, ni vyema uh, kumtahadhari kama ilivyokuwa kwa kila mmoja kwamba chukua tahadhari, nao mikono yako kabla ya kula na kamata ujumbe wake. Saidi Msafiri anasema anatokea kule msitu wa Ngedere, Mombo, Jitengeni, Tanga. Elimu itolewe tu maana watoto wa darasa la nne tayari wameshajua mambo. Bundala Tabu Budole anapatikana Isalole, Nzega, Tabora, Tanzania, ameandika yeye binafsi, umuhimu wa kufundishwa upo maana pale wameenda kujifunza na wanao watakuja au watakuwa waalimu wa baadaye. Ombega Urina Benard anapeleka kule Naivasha nchini Kenya, anasema eh, kwenye suala la kuelimisha vijana shuleni itakuwa jambo la muhimu sana, kwa sababu mosi, vijana watakuwa wanaelimika na ni nani anastahili kufanya huo mpango; pili, watakuwa wameelimishwa ni jinsi gani wanaweza jihadhari na mambo ya ngono; na tatu, watapata elimu kuhusu umuhimu wa upangaji wa uzazi wa mpango, ambao ni wakati mwafaka wanafaa kufanya uzazi wa mpango. Balozi Msaudia yeye anasema hakuna sababu, tutakuwa kama tunawatangazia vitu ambavyo wataenda kujaribu baada ya kuambiwa au baada ya kupatiwa elimu juu ya suala la afya ya uzazi wa mpango, tutakuwa tunawatangazia ngono bila sisi kujua, ndio mtazamo wake. Shukran sana Daniel Mpenda Cristo, Prince Ole Leto, Maika Maneti, Magongo Kione Suke, John Mpanju Mpanju na kadhalika, Remis Kelvin na wale wote mlioshiriki. Sasa tupate burudani ya muziki. Spice, Diana, anakuambia, mind your business <mimuza> Una mind my business na mimi nita mind your business. Kwa hiyo ukitaka mimi nisi mind your business basi achana na wewe ku mind my business. <laughs> Eh, yeah, spicy Diana. Eh, spicy Diana anakuambia hivyo yeah. <laughs> <laughs> Moja kwa moja tunasonga mbele katika kile kipengele cha ushauri ambapo vijana huwa wanatoa ushauri mbali mbali kuendana na wakati na vile vile eneo walilopo. Na leo hii basi tunaye huyu Robert Cheroyoti kutoka Kericho nchini Kenya, anaoshauri vijana dhidi ya mapenzi ya mitandaoni pamoja na hatari ya kukopa fedha kutoka vyanzo visivyokuwa na uhakika. Basi tumsikilize. Kwa jina langu Cheroyoti Robert, natoka jimbo la Kericho nchini Kenya, na ushauri wangu kwa vijana ni kwamba wawe waangalifu katika mapenzi ya mitandaoni ambapo huwezi mfahamu tu vyema, na pia itakuwa na athari kwa usalamu wako, kwa sababu mtu anaweza ficha mambo mengi kuhusu uhalisia wake na utapata baadaye amekudanganya, na inaweza kukakutia mashakani. E, pia kuhusu mambo ya mkopo, ningependa kuwahimiza vijana wenzangu ya kwamba wawe uangalifu kuangalia mkopo ni aina gani na ni kwa nia gani anaikopa ile mkopo, kwa sababu unapokopa na labda hauna uwezo wa kulipa ile mkopo, inakuwa baadaye inakutia mashakani, unapata riba imeongezeka, ukafikia pesa ambazo hata zimekuwa nyingi kuliko zile ambazo ulizikopa, kwa hivyo inakutia mashakani. Na pia vijana, iwapo sio lazima ukope hiyo pesa ndio utumie kwa matumizi ya kawaida, unaweza ukaepukana nayo, au ukamkimbilia mtu wa familia ama mrafiki ambaye unamwelewa vizuri kuliko e, kukopa mtandaoni ambapo huwezi ukajua. Pia inaweza kuwa ni hatari kwa usalama wako, kwa sababu unapeana habari e, zako za muhimu, ili kupata hizo mkopo, na uwezi jua utakayempa atatumia kwa njia gani. Hilo ndilo ushauri wangu kwa vijana. Shukrani sana Robert kwa ushauri wako huo. Sasa tuangalie swali la leo, tumeliandika kwenye mtandao wetu wa Facebook. Je, una ujumbe gani kwa mwenyekiti mpya wa tume ya Umoja wa Afrika Mahmud Yusuf na nini matarajio yako? Swali hili limekuja baada ya ule uchaguzi wa mwishoni mwa wiki mwishoni mwa wiki ambapo eh, bwana Raila Odinga E, mw, e, huyu mgombea kutoka Afrika Mashariki alikuwa anatarajia pengine angeshinda, lakini mambo yamekuwa tofauti. Mjadala mkubwa kabisa. Sasa huyu hapa ni Galigota Magabe, anasema ujumbe wangu awe mtu mwenye kufanya kazi kwa vitendo na atekeleze majukumu yake kwa wakati, awe kiongozi wa kutafakari eh, na kutafakur juu ya watangulizi wake na utekelezaji wa majukumu yake kwa kuzingatia maadili. Audifas Felicia anasema, na kama marais wote wa Afrika wameshindwa kumwambia Kagame ukweli kuhusu M23 hata huyo hatokuwa na jipya lolote katika hilo dhidi ya sahani KKL. KKL hodari anasema anapatikana kule Lubero, Kivu Kaskazini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Anasema awaambie marais wa Afrika waungane na wajitegemee, waache kuwa vibaraka wa viongozi wa dunia, ili waweze kumaliza migogoro inayokumba nchi za Afrika. Pia wajue kuachia vijana ama watu wengine madaraka wasiweze Eh, kuzifanya nchi kama ni za kwao. Sisi wote tunahitaji kuongoza. Ismail Maloba anasema hii kiti haina maana yeyote kwa ajili ya Afrika. Hakuna mwenye mwenyewe anaweza kuwania umoja wa Afrika huku fiti mizozo ya mapinduzi na ufisadi imetawala katika kila mahali. Tunashuhudia Kongo sasa, hali isiyo shwari. Ni maoni ya Ismail Maloba. Shukran sana Simon Juma, Vasco Martin, Abel Sichone. Timoth Ngaira, Joseph Jila na wale wote mlioshiriki katika kutoa maoni yenu kwenye VOA Express. Basi linabidi tukamilishe VOA Express kwa wakati huu Id Ligongo, au sio? Mm -hmm. Haya basi, naitwa Mkamiti Kibayasi. nimeshirikiana na jina hilo ndilolitaja hivi punde ni Id Ligongo, upande wa pili tunaye Aida Isa na fundi mitambo ni Patrick Dea na kuacha na kibao Broken Heart.