Kumekucha Afrika. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza. Hii ni Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya leo Jumanne tarehe 18 Februari mwaka 2025. Jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi ni Harizon Kamau. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Mbea Highlands FM Tanzania, Nuru FM, Iringa, r TGL Redio Kirumba, Redio Rakove Kiugwanja DRC, Mitume Redio Kitale Kenya, Sasa Redio Bungoma Kenya na UBC Radio kote nchini Uganda. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni katika ripoti zetu leo. Viongozi wa Umoja wa Ulaya wakutana Paris, Ufaransa, katika kikao cha dharura kujadili mzozo wa Ukraine. Hii ina maana gani? Trump alitoa msimamo ya kwamba marekani sasa hivi itafanya kazi pamoja na rais uh, Putin. kwa hivyo mambo haya yanapoenda kujitokeza hivi inaonyesha ya kwamba uwezo na nguvu na haswa so tegemeo ambazo sasa so Ukraine ilikuwa ikitegemea inaegemea upande mmoja na katika taarifa nyingine, Burundi imesema kwamba imepokea wakimbizi elfu kumi waliotoroka mapigano ya hivi karibuni mashariki mwa Kongo. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ya nusu saa. Lakini kwanza, Harison Kamau anakusomea habari muhimu za dunia. Utawala wa Trump umeanza kufuta kazi mamia ya wa wafanyakazi wa idara ya safari za anga na kusababisha hali ya sintofahamu kuelekea kwenye wikendi yenye shughuli nyingi za usafiri wa anga, wiki chache baada ya ajali mbaya ya ndege mbili karibu na uwanja wa ndege wa Reagan hapa mjini Washington DC. Wafanyakazi waliokuwa wameajiriwa hivi karibuni walikuwa wa kwanza kupata barua pepe Ijumaa wakielezwa kuwa wamefutwa. Hayo ni kwa mujibu wa mkuu wa shirikisho la usalama wa safari za ndege David Spero. Miongoni mwa wafanyakazi walioathiriwa ni pamoja na wasimamizi wa mitambo wa FAA, wasimamizi wa kuruka na kupaa kwa ndege, kulingana na taarifa ya mmoja wa wafanyakazi ambaye hakutaka kutajwa kwa kuwa hakujaruhusiwa kuzungumza na vyombo vya habari. Shirikisho la waratibu wa safari za ndege limesema Jumatatu kwamba linatathmini athari za usalama wa safari za ndege kufuatia kufutwa kazi kwa wafanyakazi hao. Taarifa zimeongeza kuwa wafanyakazi hao wanafutwa wakati tayari kukiwa na upungufu wa wafanyakazi waliokuwa wakilalamikia kodi za juu na upungufu wa wafanyakazi pamoja na wasiwasi wa usalama wa safari za anga. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio Jumatatu akiwa Saudi Arabia amefanya mazungumzo kuhusu sitisho la mapigano kati ya Israel na Hamas pamoja na hatma ya Gaza baada ya hali ya utulivu kurejea. Rubio alikutana na mwanamfalme wa Saudi Arabia Mohamed bin Salman na waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo Faisal bin Farhan. Mazungumzo hayo yamefanyika siku chache baada ya rais wa Marekani Donald Trump kusema kuwa Palestina milioni mbili nukta tatu wanahitaji kuondolewa Gaza na kupelekwa kwenye mataifa jirani na kisha Marekani kukarabati eneo hilo lililopo karibu na bahari ya Mediterranean, wazo ambalo linapingwa vikali na Saudi Arabia pamoja na mataifa mengine ya Kiarabu. Rubio na mwanamfalme Mohamed Bin Salman walizungumzia umuhimu wa usalama wa Gaza kwa ajili ya usalama wa kieneo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Tami Bruce amesema kuwa maafisa hao walizungumzia umuhimu wa kutekelezwa kwa sitisho la mapigano la Gaza. Mataifa ya Kiarabu ikiwemo Saudi Arabia yanaendelea kuunga mkono kuundwa kwa taifa huru la Palestina litakalojumuisha Gaza kupakana na Israeli. Kwa muda mrefu huo ndio umekuwa msimamo wa Marekani, lakini utata umezuka katika siku za karibuni kufuatia madai ya Marekani kwamba ingependa kumiliki Gaza. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron Jumatatu amekuwa mwenyeji wa viongozi wa Ulaya kujadili msukumo unaoongozwa na, na Marekani wa kushinikiza kuanza kwa mazungumzo ya amani ya kumaliza vita vya Russia na Ukraine, ambao maafisa wa Ulaya wanaonekana kutohusishwa. Viongozi wa Uingereza, Ujerumani, Italia, Poland, Uhispania, Uholanzi na Denmark, kiongozi wa NATO Mark Rutte, mkuu wa Baraza la Ulaya Antonio Costa na mkuu wa EU Ursula von der Leyen wote wamewasili Paris kwa kikao hicho kilichoandaliwa kwa haraka. Mazungumzo hayo huenda yamechochewa na mawasiliano ya simu wiki iliyopita kati ya rais wa Marekani Donald Trump na mwenzake wa Rusia Vladimir Putin ambapo alikubaliana kuanza mara moja mazungumzo kuelekea kumaliza vita vilivyochukua miaka mitatu, ingawa mwanzoni anaonekana kutohusisha viongozi wa Ukraine na Ulaya. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio yuko Saudi Arabia, ambapo amepanga kukutana na maafisa wa Russia leo Jumanne ili kuzungumzia vita vya Ukraine. Rubio atakuwa kwenye mazungumzo na maafisa wengine wawili wa, wa ngazi ya juu ambao ni mshauri wa kitaifa wa usalama Mike Waltz, na balozi wa Marekani mashariki ya kati Steve Witkoff. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani Tammy Bruce amesema kuwa mazungumzo ya Riyadh yanafuatia mawasiliano na Trump na Putin, na kwamba watu wasichukulie kwamba ni maridhiano ya aina fulani. na watu ishirini wameuawa wa Jumatatu kaskazini mwa Mali wakati magari waliokuwa wakisafiria yaliposhambuliwa, huku vyanzo vya eneo hilo vikiambia AFP kwamba mamluki wa wana na jeshi la Mali walihusika katika mauaji hayo. Patrick Ndwimana anasimulia zaidi. Ndugu wa dereva wa moja ya magari hayo aliliambia shirika la habari la AFP akiwa kwenye mji wa kaskazini wa Gao kwamba watu hao walikuwa wakielekea Algeria wakati shambulizi hilo baya lilipotokea. Dereva wa gari la kwanza ni binamu yangu, walisema kwa masharti ya kutotajwa jina. Walikumbana na kundi la mamluki wa wagna na baadhi ya wanajeshi wa Mali ambao waliwafyatulia risasi. Katika gari la kwanza watu wote walifariki, binamu yangu pia, walisema wakifafanua kuwa miongoni mwa abiria hao walikuwemo wahamiaji haramu na wafugaji wa kuhamahama. Jeshi la Mali halikutoa maelezo rasmi kuhusu tuhuma hizo lilipoulizwa na AFP Jumatatu. Hata hivyo, chanzo cha kijeshi kimekanusha madai hayo kikisema uchunguzi bado unaendelea, lakini jeshi halikuwa mtu yoyote. Kilichotokea ni jambo zito, hawa ni raia waliouawa ndani ya magari mawili katika jimbo la Tilemsi. Mwakilishi wa jeshi katika mji wa Gao aliiambia AFP amesema, kwa jumla, ndani ya magari hayo mawili kuna watu ishirini waliofariki. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Kasia kati ya makundi ya simu ya magenge zimeua watu kumi na wanne mwishoni mwa wiki kwenye mji wa bandari wa Ecuador, wa Guayaquil ambao ni kitovu cha mivutano kati ya magenge, polisi wamesema Jumatatu. Kwenye kisa kimoja, watu waliokuwa kwenye pikipiki walimiminia watu risasi nje ya duka moja na kuua mtoto mmoja pamoja na watu wazima sita, mkuu wa polisi Santiago Taston amesema akihofia mashambulizi ya kulipiza kisasi. Video zilizowekwa kwenye mitandao ya kijamii zimeonyesha miili ikiwa imetapakaa kwenye barabara kaskazini mwa mji wa Guayaquil. Taston alisema kuwa mauaji hayo ambayo nia yake haijabainishwa yamefikisha jumla ya watu 14 mwishoni mwa wiki kwenye mji wa Guyaquil. Guyaquil ni mji wa jimbo la kusini magharibi la Guyas, ambapo hali ya dharura imekuwepo tangu Januari, wakati mamlaka zikijitahidi kukabiliana na kasi ya kwenye taifa hilo la kusini mwa Amerika ambalo kwa muda mrefu limekuwa na amani. Ikueda ni nyumbani kwa takriban makundi ishirini ya magenge yanahusika kwenye ulanguzi wa dawa za kulevya, utengaji nyara uitishaji wa fidia likiwa taifa la watu milioni kumi na nane na likiwa pia kati ya mataifa makubwa yenye kuzalisha dawa aina ya kokeini yaani Peru na Kolombia. Katika miaka ya karibuni taifa hilo limegubikwa na ghasia za magenge na hasa kwenye mji wa bandari wa Guayaquil unaotumiwa kutuma dawa za kulevya Marekani na Ulaya. Taiwan ina tafakari ununuzi wa silaha za dhamani ya mabilioni ya dola kutoka Marekani, vyanzo vikisema kuwa ni kwa matumaini ya kupata uungaji mkono wa utawala wa Trump wakati China ikiendelea kutishia kisiwa hicho inachodai kumiliki. Vyanzo vitatu ambavyo havitaka kufichuliwa vimesema kuwa tayari Taiwan ipo kwenye mazungumzo na Marekani. Taarifa zimeongeza kuwa huenda ununuzi huo ukagharimu kati ya dola bilioni saba hadi kumi. Ikulu ya Marekani bado haijasema chochote kuhusu taarifa hiyo hata baada ya kuombwa kufanya hivyo. Hata hivyo mshauri wa kitaifa wa usalama wa Marekani, Mike Waltz, amesema kuwa angependa kuona ununuzi wa silaha wa Taiwan ukiharakishwa. Wizara ya ulinzi ya Taiwan haikutoa taarifa kuhusu ununuzi huo, lakini ilisema kuwa inazingatia kuimarisha ulinzi. Kati ya 2017 na 2021, Trump akiwa kwenye mhula wake wa kwanza, alizindua uuzaji wa silaha kwa Taiwan, zikiwemo ndege za kivita aina ya F16. Utawala wa Biden uliendeleza uuzaji huo, japo kwa kiwango kidogo maafisa wa Taiwan wameelezea matumaini mema kwenye utawala wa Trump licha ya tishio la kuongezwa kwa ushuru na Marekani. Na Costa Rica imesema Jumatatu kwamba itapokea wahamiaji kutoka mataifa mengine wanaondolewa Marekani, likiwa hatua sawa na zilizochukuliwa na Panama na Guatemala. Serikali ya Costa Rica imekubali kushirikiana na Marekani katika kupokea wakimbizi mia mbili waliopo Marekani kinyume cha sheria, ofisi ya rais ya Costa Rica imesema ikiongeza kusema kuwa wengi wao ni raia wa kati mwa Asia na India. Costa Rica ni taifa la tatu la Amerika ya kati kukubali kupokea wahamiaji kutoka Marekani tangu Rais Donald Trump alipochukua hatamu za uongozi Januari ishirini. Kundi la kwanza la wahamiaji litawasili Costa Rica Jumatano kupitia ndege ya abiria, kulingana na taarifa ya serikali, na kisha kupelekwa kwenye kambi ya muda karibu na mpaka wa Panama. Taarifa hiyo imesema kuwa shughuli yote zima inafadhiliwa na Marekani chini ya uangalizi wa shirika la kimataifa la uhamiaji IOM. Mataifa ya Latin America ndiyo chanzo cha wakimbizi takriban milioni kumi na moja waliopo Marekani kinyume cha sheria. Wengi walifanya safari hatari kupitia kwenye misitu na mbuga za wanyama wakilenga kupata maisha mema hapa Marekani. Way. Salam. Unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha ya afrika moja kwa moja kutoka studio za sauti ya Amerika, washington DC. Serikali ya Burundi Jumatatu ilisema watu elfu kumi walikimbilia nchini humo katika siku tatu zilizopita kupitia mpaka wake wa magharibi na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, huku waasi wa M23 ambao inadaiwa wanaungwa mkono na Rwanda wakizidi kusonga mbele na kuteka miji muhimu mashariki mwa Kongo. Harison Kamau anaisoma ripoti kamili. Akizungumza na waandishi wa habari Jumatatu, waziri wa mambo ya ndani Martin Ninteretse alisema watu wanaokimbia wanapitia kwenye mpaka wa Gatumba, magharibi mwa nchi na wengine wanavuka mto Rusizi katika mikoa ya magharibi mwa Burundi ya Sibitoke na Bubanza. Waziri huyo alisema serikali ilichukua hatua kuwapa hifadhi kwenye kambi mbili za muda katika mji wa Gikanga na katika kijiji cha Sishemeye, mkoani Sibitoke. Tumewaweka kwenye vituo hivyo kwa sababu ya kufanya ukaguzi na kujua utambulisho wa kila mmoja, na hivyo tutenganishe wanajeshi na raia wa kawaida, wagonjwa na wengine wanaohitaji huduma za dharura, kama vile akina mama wajawazito Tangu waasi wa M23 kuuteka mji mkuu wa jimbo la Kivu Kusini, Bukavu, kumekuwa na kamatakamata ya raia wa kigeni katika mitaa mingi ya jiji la Bujumbura, hasa raia wa Congo kutoka kabila la Banyamulenge ambao wamekuwa akiishi nchini Burundi kwa miaka mingi kama wakimbizi. Waziri Nin Teretse amesema operesheni hiyo ya polisi haina uhusiano wowote na yale yanayofanyika nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, akisisitiza kuwa ni operesheni ya kawaida ya polisi ili kuchunguza kama wageni hao wanaishi nchini kihalali o kandi nakajo ukumenyesha. Nachukua fursa hii kueleza kwamba kuna shughuli nyingine za kawaida ambazo zinafanywa kila siku na polisi kuchunguza ikiwa wageni wanaoishi katika mitaa na vijiji mbalimbali wana vitambulisho halali. Waziri huyo aliongeza kuwa wizara yake imewasiliana na shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia wakimbizi UNHCR ili lisaidie kwa kuwapa misaada ya wakimbizi hao. Waasi wa M23 wameteka maeneo makubwa ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika wiki za hivi karibuni na kusababisha maelfu ya watu kutoroka makazi yao. Mwishoni mwa juma waliingia katika mji muhimu wa Bukavu, mji mkuu wa jimbo la Kivu Kusini. Hiyo imewafanya wawe kwenye umbali wa kilomita 50 kutoka kwenye mpaka na nchi ya Burundi ambayo tangu Oktoba 2023 imepeleka zaidi ya wanajeshi 1000 kulisaidia jeshi la Congo katika vita vyake dhidi ya waasi wa M23. Muungano wa AFC ambao unajumuisha makundi mbalimbali mbali, pamoja na waasi wa M23, baada ya kuteka mji wa Bukavu mwishoni mwa juma, ulitoa muda wa saa 48 kwa wanajeshi wote wa Burundi wawe wameondoka katika maeneo yote ya jimbo la Kivu Kusini. Naam, kama ao asante uh, sana kwa ripoti yako hiyo. Uh, umesikia, maanaake Burundi imekwisha pokea wakimbizi wa Kongo elfu kumi Waspungu. chini ya siku tano, uh, yaani walianza kuingia kwa wingi au kumiminika uh, kuanzia uh, karibu mwishoni mwa juma. Na sasa kiini hasa ni nini cha hali hiyo ya taharuki ambayo imesababisha wakimbizi wengi kutoka Kongo? Ni, ni, ni zaidi sababu em, ishirini na tatu hivi wanadhibiti uh, eneo kubwa la Kivu, wanadhibiti Kivu kusini sasa na, walikuwa Kivu kaskazini sasa. Hawa za... ni wakazi zaidi wa uh, maeneo ya Kivu kusini sababu Kivu, na, Kivu kusini ina maeneo ambayo ni karibu na, na, ya, Burundi, na Burundi. Na sasa um, kuhusu usalama wa wakimbizi nakumbuka ulikuwa umetaja mambo ya mto ambao ni kivuko hatari, kumekuwaje sasa Kufikia sasa kuna ripoti za watu ambao pengine walizama au walikufa maji baada ya kuvuka mto huo. Eh, lakini kama alivyosema waziri huyu wa mambo ya ndani eh, Martin Linteres, anasema wa, wanatumia mto huo kuvuka mm -hmm. Lakini vilevile mm -hmm. Vile wanatumia ule mpaka waga, kuna mpaka wa Gatumba Katumba mm -hmm. Ni karibu na, na mji wa Uvira. Haya basi, tutaangalia hali inavyoendelea na kwa hakika ni tutakufikishia wewe msikilizaji. Idadi hii ni kubwa, yani kubwa, ni kubwa chini sana. ya siku tano wakimbizi elfu kumi kubwa. Eh, kubwa sana na umesikia M23 na, na washirika wao wameomba wanajeshi wote wa Burundi wa ambao kwenye yako, wa, wa kusini, uko kwenye ardhi ya Congo hasa kusini huko katika jimbo la Kivu kusini waondoke warudi nyumbani, ndio hivyo. Haya basi. Basi moja kwa moja tuelekee kule Uganda. Kamau, unajua uh, kiza besi, besije yuko uh, kiziwizini au anashikiliwa uh, kwa wiki kadhaa tangu mwaka jana, amesusia chakula, chakula lakini uh, serikali kupitia uh, uh, msemaji wake jana, kuna ripoti ambayo tumeizungumzia, kuna ripoti tumeizungumzia Jumapili ilikuwa ikizungumzia kuhusu uh, kwamba wamemtaka ku, kusitisha mgomo wa kula. Sasa kilichotokea jana Jumatatu ni kwamba wafuasi wake kadhaa waliandamana jijini Kampala na kuomba aweze kuachiwa huru, lakini jeshi la polisi liliwakamata wanaharakati hao kadhaa ambao walikuwa wanaomba Besije aachiwe huru. Ni ripoti ambayo imeandaliwa na mwandishi wetu wa Kampala, Sadamu Mubale <mulia> Maandamano hayo ambayo yameitwa Free Besigye yalishuhudia wanaharakati wa kisiasa wakikusanyika kutaka kukomeshwa kwa kile wanachokieleza kuzuiliwa kinyume na haki kwa viongozi wa kisiasa. Patrick Onyango ni msemaji wa polisi Kampala. Leo tumewakamata watu watano waliokuwa wakiandamana wakitaka kiongozi wa upinzani Kizza Besigye kuachiliwa waandamanaji hawa tumewakamata, wako korokoroni mwetu na tutawafungulia mashtaka ya uchochezi na kuharibu amani. Maandamano ya Free vsj yametokana na ripoti kuhusu kuzorota kwa afya kiongozi huyo wa upinzani vsj, ambaye amekuwa kizuizini tangu Novemba 16 baada ya kurejeshwa kutoka Nairobi, Kenya. Alionekana mnyonge na dhaifu mahakamani mapema wiki iliyopita. Jana jioni ilithibitishwa kuwa BSJ alipelekwa kliniki kwa matibabu baada ya afya yake kuwa mbaya zaidi. Kiongozi huyo ambaye yuko katika mgomo wa kula kwa takriban wiki moja iliyopita, anapinga kuzuilia kwake kwa muda mrefu na jeshi. Mapema Jumatatu asubuhi, viongozi wa upinzani akiwemo Bobi Wine walijaribu kumtembelea BSJ gerezani, lakini hawakupata fursa ya kumwona. Hali hii imezidisha wito wa kuachiliwa kwake mara moja. Chaguranyi Sentamu, anayejulikana kama Bobi Wine, ni kiongozi wa chama cha upinzani cha National Unity Platform. Tulikuwa uh, to... tunaelekea gereza la Luzira na hatukuweza kumwona kwa sababu wametwambia kwamba ni mdhaifu na hana nguvu. Kwa hivyo hatukuweza kumwona pia. Tumejulisha kwamba amemaliza wiki nzima kama hadi maandamano hayo yanakuja baada ya maamuzi ya kisheria mwezi uliopita, wakati mahakama ya juu ya Uganda ilipotoa uamuzi kwamba kuwahukumu raia katika mahakama za kijeshi ni kinyume cha sheria na kutaka kesi zote zinazoendeshwa na mahakama za kijeshi zipelekwe kwenye mahakama za kiraia. Hata hivyo, Rais Museveni alitupilia mbali uamuzi huo akiuita uamuzi usio sahihi na akaapa kuupinga. Sada Mubale, Sauti Souti Amerika, Kampala wa Hey, kama unaona una katika katika hapa, hebu nieleze, unaelewa Luganda wanazungumza nini hapa? No, pale pale ni kitu direct. Wanasema mind your business. Mind your business. Lakini kwanza mm -hmm. Ni muondoko wa Kiganda mm -hmm. Yaani pale nikishasikia hivyo mm -hmm. na jiona nikiwa Kampala. Unajua nimeshatembea Kampala mara kadhaa mm -hmm hata mimi nilikuwa natembea Kampala. Ukishashuka Kampala miaka ya nyuma, kuna hizi sauti unasikia sasa za mziki wa aina hii mm -hmm. Basi unajua mambo yamebadilika mm -hmm. na chakula cha barabarani, si unajua ni kingi. Najua matoke sasa, pale unaguza matoke kidogo kidogo mm -hmm. na muziki naye unatembea ndio. <laughs> Acha mambo ya Kampala, sio mchezo. Sawa kabisa haya. Uh, tuendelee na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari. Viongozi wa Umoja wa Ulaya Jumatatu walikutana kwenye ikulu ya Ufaransa mjini Paris katika mkutano wa dharura kuhusu mzozo wa Ukrain ulioitishwa na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron. Ni wakati maafisa wa ngazi ya juu wa Marekani wanakutana Jumanne hii na wadiplomasia wa Rusia wa mjini Riyadh nchini Saudi Arabia kujadili pia vita vya Ukrain. Nimezungumza na Profesa Timothy Sadera, mchambuzi wa siasa za Marekani na diplomasia ya kimataifa na kutaka kupata mtazamo wake juu ya mikutano hiyo. Suala langu la hasa kwa undani ni kwamba uh, jinsi ambavyo rais Trump alivyokuwa amechukulia mamlakani tangu alipoingia kwenye utawala, alisema waziwazi wazi ya kwamba anataka vita vya Ukraini vivyoweza kuangamia. Na pia tunaona Trump alitoa msimamo ya kwamba Marekani sasa hivi itafanya kazi pamoja na rais uh, Putin. Kwa hivyo mambo haya yanapoenda kujitokeza hivi inaonyesha ya kwamba sasa hivi aliposema rais wa Marekani aliposema ya kwamba wataondoka katika NATO, basi ni kuonekana ya kwamba uwezo nanguku, na nguvu na haswa tegemeo ambazo sasa Ukraine ilikuwa ikitegemea inaegemea upande mmoja, lakini naona jinsi ambavyo Macron anavyofanya pia ni kuleta nchi za NATO. Maanake hivi majuzi rais Putin alikuwa ametoa amri na kusema ya kwamba sasa hivi atavamia mataifa yanaounga mkono NATO, kwa hivyo ni lazima wajihami pia wajiandae na pia waangalie ni jinsi gani ambavyo sasa hivi Marekani inavyotaka kuelekeza. Unadhani uh, huyu mchakato ambao umeanzishwa na rais Trump au uh, utawala wa Trump kuhusu kumaliza vita vya Ukraine unaweza ukafanikiwa bila kushirikisha wadau wengine kama vile umoja wa Ulaya? Kwa maoni yangu ni kwamba utakuwa ni kupani, sawa na kupanda mchongoma kushuka ni ngoma, manake unapopanda lazima utarajia kwamba siku moja utashuka. Naona ya kwamba jambo hili litaleta mgawanyiko na pia halitaweza kufanikiwa, maanake sasa wengi wanampinga uh, Rais Putin, na pia wengi wanasema ya kwamba Ukraine ni nchi iliyo huru, inastahili kuheshimiwa na pia mipaka yake ikaweze kuheshimiwa. Lakini waziri mkuu wa Uingereza uh, katika mkutano huo wa Paris amesema uh, kwamba amewaonya ame viongozi wengine wa Umoja wa Ulaya akasema katika hili suala la Ukraine, eh, Marekani bado ina mchango mkubwa, hatuwezi kufanya kazi bila kushirikiana na Marekani. Sijui unasema nini hapa. Ha, ni kweli mchango mkubwa ni wa Marekani, lakini sasa hivi tutaona ya kwamba Rais Trump aliapa ya, ya kwamba atapunguza na pia kupunguza matumizi ya nchi kuweza kutuma fedha na misaada ya, ki, ya kijeshi na pia kifedha. Kwa hivyo anapoingia katika kuleta mbinu zake za upatanisho ni kumaanisha ya kwamba sasa hivi Putin atatoka na wimbo mwingine mpya ambapo sasa lazima wadau wake waweze kukubaliana naye. Mlaa si hivo, utakuta ya kwamba sasa hivi Putin ana China, ana nchi zingine ambazo zina sifa. Kwa hivyo Umoja wa Europe utakapoungana, basi itabidi ni lazima waweze kuambia Marekani ili tuweze kushirikiana katika mambo mengine, nasi tushirikiane na katika jambo hili, kwani azimio la NETO ni kwamba atakayevamia mmoja wao basi wale wengine wote watahusika ili kuwasaidia wasija wakavamiwa, wataingia wakati ule wa vita vya pili vya dunia. Ni profesa Timothy Sader akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Atlanta, Georgia. Kabla ya kumaliza matangazo yetu, huu hapa muktasari wa habari. Utawala wa Trump umeanza kufuta kazi mamia ya wafanyakazi wa idara ya safari za anga na kusababisha hali ya sintofahamu kuelekea kwenye wikendi yenye shughuli nyingi za usafiri wa anga. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio Jumatatu akiwa Saudi Arabia amefanya mazungumzo kuhusu sitisho la mapigano kati ya Israel na Hamas pamoja na hatima ya Gaza baada ya hali ya utulivu kurejea. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron Jumatatu amekuwa mwenyeji wa viongozi wa Ulaya kujadili msukumo unaoongozwa na, na Marekani wa kushinikiza kuanza kwa mazungumzo ya amani ya kumaliza vita vya Russia na Ukraine ambao maafisa wa Ulaya wanaonekana kutohusishwa. Kasi ya kati ya makundi hasimu ya magenge zimeua watu kumi na wanne mwishoni mwa wiki kwenye mji wa bandari wa Ikweda, wa Guayaquil ambao ni kitovu cha mivutano kati ya magenge, polisi wamesema Jumatatu. Kwenye kisa kimoja, watu waliokuwa kwenye pikipiki walimiminia watu risasi nje ya duka moja na kuua mtoto mmoja pamoja na watu wazima sita, mkuu wa polisi Santiago Taston amesema. Taiwan inatafakari ununuzi wa silaha za thamani ya mabilioni ya dola kutoka Marekani, vyanzo vikisema kuwa ni kwa matumaini ya kupata uungaji mkono wa utawala wa Trump wakati China ikiendelea kutishia kisiwa hicho inachodai kumiliki. Vyanzo vitatu ambavyo havikutaka kufichuliwa vimesema kuwa tayari Taiwan ipo kwenye mazungumzo na Marekani. Na Costa Rica imesema Jumatatu kwamba itapokea wahamiaji kutoka mataifa mengine wanaondolewa Marekani, ikiwa hatua sawa na zilizochukuliwa na, na Panama na Guatemala. Serikali ya Costa Rica imekubali kushirikiana na Marekani katika kupokea wakimbizi 200 waliopo Marekani kinyume cha sheria. Matangazo ya alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa BMJ Muridhi, mwongozaji wa matangazo Dadi Balawe. Naitwa Patrick Nduimana, hewani nimeshirikiana na Harrison Kamau. Kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani. Uamuzi wa utawala wa Trump kusitisha na kupitia upya programu za misaada ya kigeni ya Marekani na kufanya marekebisho kwa shirika la Marekani la maendeleo ya kimataifa kumeibua swali kuhusu mustakbal wa nia ya dhati ya Marekani kwa misaada ya kigeni. USAID ni shirika kuu la misaada la serikali linalokadiriwa limesambaza misaada ya zaidi ya dola bilioni 43 mwaka 2023. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio, ambaye ameteuliwa kusimamia USAID, alisisitiza kuwa mabadiliko ya USAID siyo kuhusu kusitisha misaada ya kigeni, ni kuhusu kufanya marekebisho kwa njia ambayo inaendeleza masilahi ya kitaifa ya Marekani. Waziri Rubio alielezea kuwa sheria iliyounda USAID iliweka wazi kuwa shirika hilo linapaswa kuchukua maelekezo kutoka kwa rais, baraza la usalama la taifa na waziri wa mambo ya nje wa Marekani. Na bado katika miongo miwili iliyopita, USAID imeshindwa kufanya hivyo. Upendeleo wetu ulikuwa kuingia USAID na kufanya kazi kutoka juu hadi chini, katika kutambua programu zetu zote: ni programu gani tunazofadhili ulimwenguni kote, ni nani anayetuunganisha na sera ya kigeni ya Marekani, ni nani ambaye hatufai kushirikiana naye. Tathmini na uangaliaji kama huo unahitajika kuelezwa kwa walipa kodi wa Marekani, waziri Rubio alieleza. Hizi sio fedha za watu binafsi, hizi ni fedha za walipa kodi wa Marekani na tuna wajibu wa kuzitumia kwa busara. Baadhi ya fedha hizo zinaweza kutolewa ili zitumike hata pesa zaidi kwa vipaumbele halisi na kuzirudisha. Hilo lilikuwa tumaini letu. Kwa bahati mbaya, USAID haikuwa na ushirikiano, alisema Waziri Rubio. Tofauti na wizara ya mambo ya nje katika wizara ya mambo ya nje maafisa wetu wa programu tulipata ufahamu mzuri sana, na ndiyo maana kila siku tunatoa msamaha kuendelea na misaada ya kibinadamu kwenye programu za wizara ya mambo ya nje ya Marekani. Kwa upande mwingine, waziri Rubio alisema kulikuwa na watu katika USAID hata baada ya amri kutolewa bado walijaribu kushinikiza kufanya malipo kinyume na sheria, pamoja na kutotii moja kwa moja amri Wizara ya mambo ya nje ya Marekani hivi sasa inashirikisha wazi ujumbe duniani kote ambao una uwepo wa USAID ili kutambua ni programu gani za misaada zinaendana na masilahi ya Marekani. Wale wanaofanya hivyo watahifadhiwa, alisema waziri Rubio, kwa sababu wanaendeleza masilahi yetu ya kitaifa kwa sababu wanatufanya kuwa na nguvu na kujenga ustawi, na si tu kwa ajili yetu, lakini kwa marafiki na washirika wetu. Hiyo ilikuwa tahariri inayoeleza maoni na mtazamo wa serikali ya Marekani.