Megonga saa saba kamili hapa Washington. Popote ulipo, msikilizaji, karibu kwa habari za dunia. Jina langu ni BMJ Muridhi, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Wanamgambo wa Sudan wameua zaidi ya watu 200 wakiwemo wanawake na watoto katika shambulio la siku tatu kwenye vijiji vya kusini mwa nchi hiyo, kundi la wanasheria linalofuatilia vita vinavyoendelea nchini humo limesema leo Jumanne. Kikosi cha wanamgambo cha RSF kilicho katika vita vya takribani miaka miwili na jeshi la kawaida la Sudan kilivamia raia wasio na silaha katika maeneo ambayo hayana wanajeshi katika vijiji vya Al Kadarisi na Al Helwat e, katika jimbo la Whitna, kulingana na kundi hilo la wanasheria linalofuatilia visa vya ukiukaji wa haki za binadamu. Pia wanajeshi wa Israeli wamesalia katika baadhi ya maeneo ya kusini mwa Lebanoni leo Jumanne licha ya muda wa mwisho uliowekwa wa kujiondoa kama sehemu ya kusitisha mapigano na kundi la wanamgambo wa Hezbolah kupita Israeli ilijiondoa katika baadhi ya vijiji katika eneo hilo lakini ikaviacha vikosi katika nafasi tano ambazo ilisema ni muhimu kulinda maeneo ya kaskazini mwa Israeli. Taarifa ya pamoja ya rais wa Lebanon, waziri mkuu na spika wa bunge leo Jumanne ilitoa wito kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuishinikiza Israeli uondoa wanajeshi wake mara moja. Kuendelea kuwepo kwa Israeli katika sehemu yoyote ya ardhi ya Lebanon ni uvamizi na ukiukaji wa sheria za kimataifa, ilisema taarifa hiyo. Makubaliano ya kusitisha mapigano yaliitaka Israeli iondoke mwishoni mwa mwezi Januari, huku Hezbola pia wakiondoka kwenye mpaka na walinda amani wa Umoja wa Mataifa wakitumwa katika eneo lililoachwa wakishirikiana na wanajeshi wa Lebanon. Muda huo wa kuondoka ulikuwa umeongezwa hadi leo Jumanne. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Watoto watatu waliuawa na kundi la M23 linaloungwa mkono na Rwanda baada ya kupatikana wakiwa wamevalia sare za kijeshi na kubeba silaha zilizoachwa na jeshi la Kongo katika mji wa mashariki wa Bukavu. Ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa imesema leo Jumanne, ikielezea wasiwasi kwamba tukio kama hilo huenda ni ukiukaji mwingine wa haki za kibinadamu tangu waasi hao walipofika katika maeneo hayo. Ofisi yetu imethibitisha visa vya kunyongwa kwa watoto na M23 baada ya kuingia katika jiji la Bukavu wiki iliyopita, msemaji wa ofisi ya haki za binadamu wa umoja wa mataifa Ravina Shamdasan aliambia mkutano na waandishi wa, wa habari mjini Geneva, Uswizi. Pia alieleza wasiwasi juu ya usalama wa waandishi wa habari, watetezi wa haki za binadamu, na wanachama wa mashirika ya kiraia, ambao wanatafuta ulinzi wakihofia mashambulizi ya kulipiza kisasi ya M23. Wakati huo huo usafiri wa boti umerejea katika ziwa Kivu, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo siku ya Jumanne, huku bandari zikifunguliwa tena katika miji miwili ambayo imeangukia mikononi mwa waasi wa M23, jambo ambalo Umoja wa Mataifa umesema linaweza kuwezesha upatikanaji wa misaada ya kibinadamu baada ya wiki kadhaa za mapigano na uporaji. Na wanadiplomasia wa juu wa Marekani na Rusia wanakutana hii leo katika nchi ya Saudi Arabia kuhusu uhusiano wa nchi ambazo zina uwezekano wa kumaliza vita vya Russia nchini Ukraine. Pande zote mbili zilieleza matarajio ya mazungumzo hayo kama hatua ya awali ambayo inaweza kuweka muundo wa mazungumzo ya moja kwa moja kati ya rais wa Marekani Donald Trump na kiongozi wa Russia Vladimir Putin. Waziri wa mambo ya nje Marco Rubio aliyeongoza ujumbe wa Marekani ambao ulijumuisha mshauri wa usalama wa taifa Mike Waltz pamoja na mjumbe wa Mashariki ya Kati Steve Witkof. Upande wa Rasia ulijumuisha waziri wa mambo ya nje Sergei Lavrov na mshauri mwandamizi wa Putin Yuri Yushakov. Ni hayo tu kutoka chumba chetu cha habari, lakini hapa studio na kuacha na mwenzangu Abdu Shakur Abud akikuendeshea mpango wa kwa undani. Mimi naitwa BMJ Mridhi, kwa heri ya kuonana. Sana BMJ kwa taarifa hiyo ya habari mpendwa msikilizaji hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika karibu katika matangazo ya kwa undani ambapo tunaangalia habari na masuala muhimu duniani kwa undani zaidi hii leo katika kwa undani tunazungumzia juu ya mkutano wa kwanza wa maafisa waandamizi wa, wa marekani na rusia kuhusu ukraini bila ya Kiev kushiriki na hali ya wasiwasi yaendelea katika mji wa Bukavu, mji mkuu wa Kivu kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, baada ya kutekwa na wapiganaji wa M23 mwishoni mwa wiki. Basi ungana nami Abdu Shakur Abud kuzungumzia masuala hayo katika kwa undani. Karibu basi mpendwa msikilizaji, kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Kwanza, kama nilivyosema, tunaangalia kwa undani zaidi mkutano wa kwanza wa wanadiplomasia wakuu wa, wa Marekani na Rusia wakutana baada ya miaka mitatu tangu kuanza kwa vita vya Ukraine. Wamekutana huko Riadh, Saudi Arabia hii leo. Akizungumza baada ya mazungumzo yao ya saa nne na nusu waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani Marco Rubio amesema mazungumzo yao yalihusu kwanza kuimarisha uhusiano kati ya mataifa hayo mawili na kwamba Russia imekubali kurudisha maafisa wao katika balozi zao mjini moscow. Na Washington. We're ili kuweza kufuata njia hiyo tunahitaji ofisi zetu za kidiplomasia zinafanya kazi kwa kawaida. Pili, tutateua timu ya maafisa waandamizi kutoka upande wetu kusaidia katika majadiliano na kufanya kazi kumaliza vita vya Ukraine katika njia ya kudumu na kukubaliwa na pande zote zinazohusika. Jambo la tatu ni kuanza kazi katika kiwango cha juu kujadili na kutafakari juu ya ushirikiano wa kikanda na kiuchumi ambao huenda ikatokea baada ya kumalizia ya ne, kwa vita vya Ukraine. Na hatua ya nne tuliyokubaliana ni kwa sisi tuliyoko hapa kuendelea na utaratibu wa kuwasiliana na kuhakikisha tunaendelea katika njia itakayoleta mafanikio. Kwa upande wake, waziri wa mambo ya nje wa Rasia Sergei Lavrov amesema kwamba wajumbe wa, wa Rasia na Marekani hawakusikiliza tu, bali walisikilizana wakati wa mazungumzo ya Riadh. Hitopoez slushili... Majadiliano nadhani yalikuwa ya maana sana, hatukusikia tu bali tulisikizana sote, na ni sababu ya kuamini kwamba upande wa Marekani umeweza kufahamu msimamo wetu ambao tuliwasilisha tena kwa ukamilifu na kutoa mifano maalum kwa msingi wa taarifa mbalimbali za Rais Putin. Mkutano huo kati ya wanadiplomasia hao wakuu wa Marekani na Russia ndio muhimu tangu kuanza kwa vita kati ya Rusia na Ukraine na alikuwa na lengo la kutayarisha mkutano kati ya marais Donald Trump na Vladimir Putin. Mshauri wa usalama wa White House Mike Waltz, aliyehudhuria mkutano huo, aliwaambia waandishi wa habari kwamba hakuna tarehe iliyowekwa kwa mkutano wa kilele kati ya viongozi wa nchi hizo mbili. Mchambuzi wa masuala ya kisiasa mjini New York, David Monda anasema, mkutano huo unaonekana ulifanikiwa kurudisha uhusiano kati ya Moscow na Washington, lakini hakuna aliojitokeza kuhusiana na jinsi kutanzua mzozo wa Ukraine kama ilivyotangazwa hapo mwanzoni. Kilicholeta utata hapa ni kwamba hatujui bado kwamba kweli suluhu ya mgogoro huu utakuwa ni upi? Yaani, Ukraine itapoteza ardhi? E, vikosi vya Urusi vitahitajika kuondoka vipi e, na kwa wakati gani? Kwa hivyo e, ni kama kuna hali ya sintofahamu kwa vidokezi vingi, lakini ni mwanzo wa kujaribu kutatua mgogoro huu, lakini lazima pia nisisitiza ya kwamba wa Ukraine wamesusia mazungumzo haya na pia washirika wa, wa Marekani pia wamechukizwa eh, sana na majadiliano haya ambayo yametenga washirika wengi wa NATO eh, waliokuwa upande wa Marekani. Lakini upande mwingine ni kwamba Ukraine haikualikwa kama tulivyosikia, kwa hivyo sio kwamba imesusia, haikualikwa kwenye mazungumzo haya, ni tofauti lakini vile umesema hawakualikwa, lakini mbona hawakualikwa na anasema walisusia kwa njia hii eh, Rais Zelensky amenukuliwa kusema ya kwamba eh, hatuwezi kushiriki eh, kwenye mazungumzo ambayo eh, hatupo na ambayo eh, Marekani na Urusi yanadokeza suluhu ya vita kwa mjadala utakao eh, kuwa na vikwazo au eh, mahitaji kwa taifa la Ukraine, lakini Ukraine eh, haina usemi wowote. Kwa hivyo kwa njia hiyo pia ni kama eh, wa- wa Ukraine hawataki lolote kuhusiana na, na jambo hili kwa wakati huu, na, na nafikiria itakuwa changamoto kubwa kwa majadiliano hayo, haya kati ya Urusi na Marekani. Rais Vladimir Zelenski hii leo alikuwa pia kwa upande wake mjini Ankara, Uturuki, ambako alikutana na mwenyeji wake Rais Tayyip Erdogan juu ya namna ya kutanzua mzozo huo kufuatia mazungumzo hayo ya Riadh. Rais Erdogan akizungumza na waandishi wa habari pamoja na Zelenski baada ya mazungumzo yao, alisema kwamba mipango ya hivi karibuni ya kidiplomasia anayofanya Rais Trump ya kujaribu kumaliza ugomvi kati ya Ukraine na Rusia yameambatana kabisa na sera ya Uturuki tangu kuanza vita miaka mitatu iliyopita. sa kabar Ukichukulia harakati za kidiplomasia tulizokuwa tunafanya mnamo miaka mitatu iliyopita, nchi yetu inastahili kuwa mwenyeji wa mazungumzo ambayo huenda yakafanyika kati ya Ukraine, Rusia na Marekani katika muda ujao. Wakati wa mazungumzo yangu na Bwana Zelenski, nilieleza uungaji mkono wa Uturuki kwa kuheshimu mipaka kamili ya Ukraine na uhuru wake. Wakati huo huo, nimesisitiza kwamba tutatoa kila aina ya uungaji mkono kukamilisha utaratibu wa mazungumzo ya kupatikana amani ya kudumu hapo jana kwa upande mwingine viongozi wa umoja wa ulaya walikutana kwa dharura mjini paris kwa mazungumzo kufuatia mwaliko wa rais emmanuel macron ufaransa baada ya rais trump kutangaza kwamba wanaanza mazungumzo na russia kwanza bila ya ukraine baada ya mazungumzo hayo waziri mkuu wa uhispania pedro sanchez alisema mazungumzo ya amani yaliyopendekezwa kati ya marekani na russia yanabidi kuihusisha Ukraine pamoja na umoja wa Ulaya, waungaji mkono wa juu wa kijeshi wa Kiev pamoja na Marekani. Russia imepinga kwa upande mwingine kurudisha ardhi ya Ukraine, na rais Zelenski amepuuzi mazungumzo kati ya Russia na Marekani yaliyofanyika Riyadh bila ya kualikwa. Na kama ilivyojitokeza, sehemu kubwa ya mazungumzo yalizingatia kuanzisha tena uhusiano kati ya Moscow na Washington kwanza baada ya kuzorota kwa karibu miaka mitatu sasa mchambuzi wa masuala ya kisiasa Amin Mwidao akiwa Toronto anasema hii hasa inatokana na kubadilika kwa siasa na sera za utawala mpya wa Donald Trump. Picha iliyoko ni kwamba siasa ya ya, ya Marekani iko ime, imegeuka, kwa maana hapo mbeleni wa Marekani walikuwa ni washirika wa wa pamoja na na, na Uropa katika suala la Ukraine na Russia, lakini kutokana na u, urafiki ulioko baina ya Rais Putin na Rais Trump Uh, sera za Marekani uh, kuhusu hali ya usalama ya, ya, ya Europe pamoja na vita vya Ukraine na Russia imebadilika, na Marekani iko iko ina nia kubwa zaidi ya kumridhisha Trump kuliko kuwaridhisha uh, ma, marafiki zake wa, wa, wa kitambo ambao ni Uropa na, na ile kundi zima lile la NATO. Kwa hiyo nafikiri hiyo ndio picha ambayo kwamba inaanza kuebuka kwa sasa. Lakini nafikiri pengine huenda ikawa ni mbinu ya Marekani kupata confidence ya Russia, baadaye kuwashirikisha washirika wake ambao ambao ambao ni muhimu katika suala hili la Ukraine na, na, na Russia. Kabla y kuingia kwa kwa rais Trump, sera ama msimamo wa Marekani dhidi ya ya Russia ilikuwa ni kuwadhibiti Russia na kutoa fursa kwa nchi zingine za Ulaya kujiunga na mrengo wa NATO kwa madhumuni ya kwamba ni kundi lenye kuji ku ku kulinda usalama wa nchi za magharibi ambazo uh, ziko karibu na na Russia. Kwa hiyo hiyo ndo ilikuwa ni siasa kubwa, na wakati ule uh, rais Biden alikuwa akiwapatia Ukraine na silaha kupigana vita baina bai ya wao na Russia ikiwa ni mojawapo ya njia ya kuzi, ya kuimaliza kui Russia ki kiuchumi ki, lakini vile vile kisalama ki, ili isiwe ni tishio kwa nchi za magharibi kwa sasa na kwa kuendelea mbele ujumbe wa marekani baada ya mazungumzo ya leo umesema kwamba ukrain na rusia zote zinabidi kutoa ridhaa ili kuweza kumaliza vita na ukrain vilivyoendelea kwa miaka mitatu sasa basi msikilizaji usiondoke mahala unapotusikiliza kwa undani kwa hivi leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwani punde tu tutakuletea sehemu yetu ya pili unaendelea kusikiliza kipindi cha kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika sasa tunaangalia hali ya mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo baada ya mji mkuu wa kivu kusini bukavu kutekwa bila upinzani wowote na wapiganaji wa M23 hali inaripotiwa kurudi kwa tulivu polepole pole katika mji huo ingawa kuna wasiwasi kutokana na wakazi kutojua jinsi mambo yatakavyoendelea Wakili Zozo Sakali, mtetezi wa haki za binadamu mjini Bukavu, anasema maisha haijarudi kama ya kawaida hii leo Jumanne, lakini pole pole mambo yanatulia, na hii leo viongozi wa m M23 waliowasili katika mji huo wamekutana na wahusika mbalimbali wa mji huo. Kwa leo wamefanya kikao, wamefanya kikao ya kwanza na wale ambao wanasimamia mitaa eh, wa usimamizi wa makata na, na mkutano wa pili wamefanya na shirika la raia, na mkutano wa tatu wamefanya wamezungumza pia na wakuu wa mashule walnyekomorea wa shule, na mipangilio mbayo inakamatika ni kusema ya kwamba wanaomba shule irudi siku ya kwanza, na watu waangalie namna yaiwezekanavyo ili wasafishe mwingine, na ya tatu wanaomba watu wapime kuendelea e, kuwasiliana nao ili kutoa wale wote ambao wanakuwa wakitoa na silaha ndani ya mji ndani ya kata zetu. Ni hayo mambo tatu ambayo amezungumza ndani ya hiyo mikutano zetu. Hali ni ya usalama kwa kiasi fulani katika mji huo, lakini bwana Sakali anasema watu bado wana wasiwasi. Uwasiliano bado watu wote wamoja, wanakuwa wakingali na uoga kidogo, na wengine hawajaruji bado, wakimbizi wengi hawajarudi, na wamoja wanaanza pia kurudi, sababu kwa leo wamefungua hata e, kufontera ma ile ambayo e, e, e, e, e, inatunga sisi na Rwanda, wamefungua boda naa, wamoja walirudi tayari, na, na wengine bado kurudi, ingawa kuna karibu watu elfu kumi Walioripotiwa kukimbilia Burundi mwishoni mwa wiki, baadhi wameanza kurudi kutokana na matatizo yanayokabili nayo, hasa kupata makazi. Kulingana na kiongozi wa mashirika ya kiraia huko Bukavu, Miki Mutiki: Burundi kunakuwa shida kwa sababu sasa hivi watu wote ambao walikimbilia Burundi wanakamatwa hata ukiwa na pesa kulipa hoteli hauitikiwi, hata ukiwa na pesa kulipa nyumba hauitikiwi. Watu wanakamatwa na hata wale ambao ni Wakongomani, ambao ni wenyeji wameikala siku za kutosha hapo, hapo Burundi. Tuna ripoti kama saa hizi wanakuwa wakiambilia waende kwenye makambi makambi, ili kwamba inaonekana kama huu msaada uh, wa humanitarian ambao umesimuliwa ambao umekuwa anonse na jumlia ya madola inaletea Wakongomani, kwa sababu uh, Warundi wanaona kama watu wakiwa ndani ya kambi pale wanaweza wao kama nchi wanaweza kubahatika katika uh, gestion ya ile ile ile aid humanitaire sasa vile tunaita huko kwa Kimombo, na hiyo inafanya kabisa kama wakongomani wanakuwa katika hali ya utata mwingi sana hapo mjini Bujumbura, na utata huu mwenyewe unaonekana tena kwa sababu watu hawawezi kurudi tena Bukavu, kwa sababu ili kufika Bukavu hakuna mpaka kati ya Rwanda na, na, Kwevona, na Burundi hakuna usafiri, mpaka umefungwa kabla vita haijaanza Burundi na, na Rwanda imefunga mipaka sasa. Wakati wamefunga mipaka, haitawezekana tena watu watoke Kongo wakipitia Uvira waki, kwenda kwenda Bukavu, kwa sababu inakuwa uh, madaraka tofauti ambayo hazichangie, na hiyo inaleta shida sana lakini wale ndugu zetu ambao wanakuwa Goma, Goma na Bukavu, uchukuzi unaanza kuanza polepole, na kwa ujumla hali ya maisha imerudi kwa kawaida au vipi? Haijarudi kawaida, benki hazijafungua, masomo hazijaanza, maduka kubwa hazijafungua, na na, hali kabisa ni soko ndogo ndogo ya kuuzisha kama mamboga ama chakula kidogo kidogo, ndio zinaonekana, gari zina tembea uh, kidogo, hazionekani sana. Watu wote wanaficha magari, kwa sababu hawajui kama gari zitaporwa na mengineo uh, ni hiyo ni hiyo inaonekana. Na je, Kinshasa wametoa taarifa yote kuhusu hali ya huko Bukavu au watachukua hatua gani? Tunaona kwa kweli, ni hiyo tu hali ya kidiplomasia ndio inakuwa ikifanyika. Kuhamasisha jumlia wa, ya madola uh, kama uh, ni Rwanda ndio inakuwa ikikamata udongo wa Kongo na kuita jumlia ya madola ili wahamasishe Rwanda kurudisha vikosi vyao, lakini kusema kwa hali ya nguvu inaanza kukana kama itakuwa nguvu sana. Uh, kwa sababu wakati jeshi lenyewe limetoka siku mbili kabla hawajamiliki, hatuone namna gani watapata nguvu ya kurudi wawaongoe wa pale, ama kitu kipya kionekane katika diplomasia ama uh, jeshi. Lakini sio kitu cha kutarajiwa uh, kwa, kwa, kwa, kwa rahisi eh, kupatia moyo na kuomba sisi kama shirika la raia tunakuwa tukizani kama ni muda muhafaka. Wakongomani wanapaswa kukaa pamoja, wasikilizane, kipi kinachoendelea, kujua kama ni vita, basi ni nani anafanya vita, anaefanya na nani na kwa ajili ya kipi, na kama isiyo wakongomani wakae pamoja, wazungumze wa Wazungumze kwa nini? Kwa sababu uh, ngambo ya ya uongozi wa Kinshasa walikuwa na tarajia kubadili katiba uh, walete hiyo maoni yabo ya kubadili katiba na au wengine ambao wanakuja wanakuwa na, na maono kwa ajili ya uongozi wa nchi watie hiye maono yote pamoja na sisi raia uh, tuwe pale tukihakikisha kama kunaweza kuwa mapatano mapya ambayo inaweza kusaidia uongozi wa nchi na Wakongomani wakishajitia pamoja, ndio sasa pale tunaweza kwenda kwenye nchi jirani kujua Rwanda anataka nini? e, tukiwa pamoja Uganda anataka nini, na wale tunaita ma multinational ambao wana, wana, wanataka sana madini ya Kongo wanataka nini, na tunasikilizana namna gani? e, region ama kanda la maziwa makuu inaweza kuwa na amani na namna gani? e, nchi yetu nayo inaweza kuwa na amani kwa sababu hapa hatuwezi kudanganyana tena, ni mambo ya madini ndio inakuwa kwanza chanzo ya watu kutokupatana ndani ya, ya kanda la maziwa makuu. Na wakati kundi la M23 inaendelea mbele kuteka ardhi za mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, juhudi za kidiplomasia zinaendelea kujaribu kuleta suluhisho katika ugomvi uliopo. Wizara ya mambo ya nchi za nje ya Uingereza hii leo imemwita balozi wa Rwanda nchini Uingereza kulaani kuendelea kwa mapigano yanaoongozwa na M23 ambayo inasemekana inaungwa mkono na Rwanda. Uingereza imehimiza Rwanda kusitisha mara moja uhasama na kurudi katika meza ya mazungumzo kupitia utaratibu wa amani no unaoongozwa na nchi za Kiafrika, amesema msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje wa Uingereza hii leo. Kundi la M23 linadaiwa na Umoja wa Mataifa na wachambuzi wengi kwamba linaungwa mkono na Rwanda na kusaidiwa na Rwanda, na Rwanda ina wanajeshi elfu nne wanaoshiriki pamoja na wapiganaji. Hayo, serikali ya DRC imeituhumu Rwanda kwa nia zake za kupanua mipaka yake na kusema kwamba inaiba kiwango kikubwa cha madini, lakini wito wake wa kutaka jumuiya ya kimataifa kuiwekea Rwanda vikwazo haijafanikiwa. Rwanda inakanusha kabisa kuunga mkono kundi la M23 kijeshi. Kwa upande mwingine, katika tukio jingine, hii leo huko mashariki mwa DRC, jeshi la Uganda limethibitisha kupanua operesheni zake katika jimbo la Ituri kupambana na kile kimetajwa kama kundi lingine la waasi ambalo limekuwa likitekeleza mauaji ya kikabila. Hata hivyo, jeshi la Uganda UPDF limekataa kutoa taarifa zaidi kuhusu operesheni hiyo, ikiwemo ripoti za kutuma wanajeshi zaidi, likisema kwamba wanajeshi wake wanafanya kazi kwa makubaliano na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kenneth Bwire amefanya mazungumzo na msemaji wa jeshi la Uganda, Meja Jeneral Felix Kulaije, juu ya swala hilo. Tumedhibisa upana wa operesheni kutokana na mahitaji ya kuokoa maisha ya binadamu kwenye muji wa, wa Bunia. Kuna kikundi cha cha, cha, wajambazi ambao walikuwa wameamua kuua wananchi kutokana na kabila zao, kwa hivyo tukakaa tuka, na wenzetu wa FARDC tukaamua tuingie muji Bunia tusimamisha hao mauaji. Ni kikundi gani? Je, ni ADF ama kiki ni kikundi kingine tofauti? Na hii operesheni inahusiana na, na ile ambayo mnafanya dhidi ya ADF ama hii ni operesheni tofauti? Operesheni hiyo ile e, yani... ADF na hivyo vikundi vingine vimekuwa vinasumbua amani ya wananchi, so tumezidi kuendesha hiyo operation yenyewe. Mmetuma wanajeshi wangapi ndani ya DRC kwa ajili ya operesheni hiyo? O, idadi unaijua ni wangapi tuliotuma? Wewe unajua ni wangapi kulai, meja kulaje nauliza. Umesema mmejua idadi tuliyotuma awali, unajua idadi hiyo adi mliotoa awali ya kukabiliana na ADF kulingana na ile imeandikwa ni okay, zaidi ya elfu moja. Okay. Je, hawa sasa hivi mmetuma wanajeshi wangapi? Meja General, saa hizi mmetuma wangapi? Sitakuambia. Okay. Idadi yani hutaenda kuwalipa mshahara waala wenze yao, hakuna sababu ya kuambia idadi Mbona inakuja wakati huu ambapo mashariki mwa DRC kuna matatizo ya usalama, waasi wa M23 wanadaiwa Rwanda. Mbona wakati huu ndio umeonekana mwafaka UPDF ama Uganda itume wanajeshi zaidi ndani ya DRC zaidi, wengi umesema? Nimekuambia tulipanua upana wa operation ya awali. Umepanua operation ya kutuma wanajeshi, idadi nyingine ya wanajeshi, si wale waliokuwepo? Ndio, kama hujui jiografia ya DRC. Nimekwambia mwji Bunya ni mwji wa Ituri, Ituri province riirivi province, ndio sehemusa inatemdeka. unajali maisha ya binadamu au hujali? Najali, lakini mbona wakati huu ndio sasa nikauliza, huoni kwamba eh, Uganda inakuwa inajiingiza katika migogoro zaidi, kuangaziwa zaidi? Nimekwambia kuna kundi lingine la wasi ndani DRC ambayo limekuwa limeua wananchi kikabila, mji wa Bunya Utaishi pale muda gani? Hapo utauliza wenzetu ambao tunafanya nao FRDC, kuna mpango wote wa kufanya mazungumzo na haya makundi, labda na ADF, kumaliza hivi vita, ama itakuwa ni silaha kwa silaha? Mazungumzo na ADF itakuwa inazungumza vipi, ya nini? Yani mimi sina programu yao, wewe unayo? programu hiyo sina, lakini kumekuwepo na mwito wa hata serikali ya DRC kufanya mazungumzo na emu ishirini na tatu na mazungumzo na makundi mengine. ADF ni kundi la Uganda. Je, kama makamanda, kuna mpango wowote labda kufanya mazungumzo na ADF pia, vita kumalizika DRC? Watu wamekuwa wanawawa pale Bunia, hamejasema chochote saa hii. Tumeenda kuwasaidia umeanza kuuliza maswali basi mpendi ya msikilizaji ni hayo tu tuliokuwa nayo hii leo kutoka kwa Undani. Tutafuatilia zaidi hali inayoendelea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo upande wa mashariki, kuona vipi M23 inaweza kusitisha mapigano, juhudi za kidiplomasia, pamoja na kuangalia mazungumzo yaliyofanyika huko Riadh. Fuatilia katika matangazo yetu yengi. Fuatilia katika matangazo yetu ya kila siku kutoka hapa Washington. Mimi ni Abdu Shakur Abud kutoka meza kwa Undani, ninasema usiku mwema.